ระหว่างหุ้น 2 ตัว ตัวหนึ่งกำไรดีกว่า แต่ราคาตลาดแพง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
investor9000
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 20

ระหว่างหุ้น 2 ตัว ตัวหนึ่งกำไรดีกว่า แต่ราคาตลาดแพง

โพสต์ที่ 1

ระหว่างหุ้น 2 ตัว ตัวหนึ่งกำไรดีกว่า แต่ราคาตลาดแพง ค่า P/E 15 เท่า P/BV 2.5

กับหุ้นอีกตัวหนึ่ง กำไรน้อยกว่า แต่ราคาตลาดต่ำกว่า ค่า P/E 4 เท่า P/BV 0.7

ยอดขายพอ ๆ กัน อุตสาหกรรมเดียวกัน กำไรต่อเนื่องทุกปีเช่นกัน ควรเลือกตัวไหน
rerkit
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2

ยอดขายพอ ๆ กัน อุตสาหกรรมเดียวกัน กำไรต่อเนื่องทุกปีเช่นกัน
แล้วทำไมตัวที่ราคาถูกกว่า คนถึงไม่เห็นค่าหละครับ ผมว่าโจทย์กว้างไปนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
O_CHAY
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

รองอ่านใน ร้อยคนร้อยหุ้น ดูครับ มีบทวิเคราะห์ดีๆเยอะครับ ส่วนใหญ่ เทพ ตอบทั้งนั้นครับ
vi_tal signs

โพสต์ที่ 4

ตัวไหน กำไรเพ่ิมได้มากกว่า(เทียบต่อหุ้น) แล้วมีโอกาสโตมากกว่า

ก็เลือกอันนั้นแหละครับ
มันจะมีมูลค่าเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
chinn
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

ถ้าหลับตาจิ้มก็ต้องบอกว่าเลือก SIRIi

แต่เทียบ LH กับ SIRI ก็คิดหนัก

เลยไม่เลือกทั้งคู่ครับ

เพราะไม่ชอบอุตสาหกรรมนี้
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

Re: ระหว่างหุ้น 2 ตัว ตัวหนึ่งกำไรดีกว่า แต่ราคาตลาดแพง

โพสต์ที่ 6

investor9000 เขียน:ระหว่างหุ้น 2 ตัว ตัวหนึ่งกำไรดีกว่า แต่ราคาตลาดแพง ค่า P/E 15 เท่า P/BV 2.5

กับหุ้นอีกตัวหนึ่ง กำไรน้อยกว่า แต่ราคาตลาดต่ำกว่า ค่า P/E 4 เท่า P/BV 0.7

ยอดขายพอ ๆ กัน อุตสาหกรรมเดียวกัน กำไรต่อเนื่องทุกปีเช่นกัน ควรเลือกตัวไหน
ผมว่าการถามว่าบริษัท A หรือ B ดีกว่ากัน  โดยให้ข้อมูลบางส่วน  และไม่เอ่ยชื่อบริษัทลักษณะนี้  คงได้ไม่ค่อยได้ประโยชน์อะไรมากนัก

เนื่องจากการตัดสินใจเลือกลงทุนในบริษัทไหนนั้น  เราคงไม่พิจารณาข้อมูลแต่ข้อมูลเชิงประมาณอย่างเดียว

และถึงแม้จะพิจารณาข้อมูลเชิงปริมาณ  เราก็ต้องการข้อมูลดิบมากกว่านี้มากครับ  ผมคงต้องวิเคราะห์งบการเงินทั้งฉบับย้อนหลังรายไตรมาสไปอย่างน้อย 3 ถึง 5 ปี
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
akekarat

โพสต์ที่ 7

กำไรต่อหุ้น มันจะทำให้ค่า BV เพิ่มขึ้นเองครับ
ดังนั้น เลือกตัวที่กำไรดีกว่า growth มากกว่าในวันนี้ เพื่ออนาคต

ตัวที่ PE น้อย เพราะตลาดให้มูลค่าต่ำ
อาจเป็นเพราะความสามารถในการทำกำไรต่ำก็ได้ แสดงว่า growth มีไม่มาก
ถ้ามีข้อมูลแค่ที่ให้มา ก็ต้องเลือกตัว PE สูง กำไรดีกว่า growth ดีกว่า อยู่แล้ว
killyz
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

PS กับ SIRI ใช่ไหมครับ

กิจการที่อยู่อุตสาหกรรมเดียวกัน ยอดขายใกล้กัน
ใช่ว่าจะทำกำไรได้เท่ากันและมีอัตราเติบโตของกำไรเท่ากัน

ดูทรัพย์สินรวม หนี้สินและส่วนผู้ถือหุ้นด้วยน่ะครับ
กิจการลงทุนเยอะแต่กำไรน้อยกว่ากิจการที่ลงทุนน้อย
การลงทุนมีความเสียว โปรดใช้วิจารณญาณในการลอก
winzer

Re: ระหว่างหุ้น 2 ตัว ตัวหนึ่งกำไรดีกว่า แต่ราคาตลาดแพง

โพสต์ที่ 9

chatchai เขียน:
ผมว่าการถามว่าบริษัท A หรือ B ดีกว่ากัน
"ราคาคือสิ่งที่คุณจ่ายไป คุณค่าคือสิ่งที่คุณได้รับมา"
investor9000
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 10

chinn เขียน:ถ้าหลับตาจิ้มก็ต้องบอกว่าเลือก SIRIi

แต่เทียบ LH กับ SIRI ก็คิดหนัก

เลยไม่เลือกทั้งคู่ครับ

เพราะไม่ชอบอุตสาหกรรมนี้
แม่นยังกับตาเห็น ผมมองสองตัวนี้จริง ๆ

LH  ROS สูงกว่าก็จริง แต่มีหนี้สินมากกว่า แต่ก็มี Land Bank มากกว่า
เลยไม่รู้ว่ามันจะดีกว่าไหม

SIRI มีต้นทุนการขายที่สูงกว่า ซึ่งไม่รู้ทำไม

ถ้าพูดถึง Brand ผมมองว่า Sansiri เหนือกว่านิดหน่อย
yoyo
ผู้ติดตาม: 161

โพสต์ที่ 11

investor9000 เขียน:
แม่นยังกับตาเห็น ผมมองสองตัวนี้จริง ๆ

LH
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
picklife

โพสต์ที่ 12

yoyo เขียน:

LH
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
picklife

โพสต์ที่ 13

:D ผมว่าที่เทพๆเจตนาจะบอกก็คือไม่มีหุ้นตัวไหนทุกอย่างเหมือนกันแต่ต่างกันแค่นั้นหรอกครับ....

ซึ่งจากคำถามหากหลายๆใกล้เคียงกันผมมองการได้ผลตอบแทนเป้นสองส่วนครับ
1.ผลตอบแทนปกติ
-ถ้ามองมุมนี้ผมชอบตัวกำไรเยอะๆมากกว่าครับ ลองแทนค่าดูครับหากPEเท่าเดิม เอากำไรมาแบ่งเป็นส่วนปันผลและส่วนที่ใส่ลงในBV หากROEเท่าเดิมจะพบว่า หุ้นที่ROEสูงกว่าUpsideจะมากกว่าครับ ลองแทนค่าดู
อันนี้ได้ชัวร์ๆได้เรื่อยๆครับ

2.ผลตอบแทนจากการเปลี่ยนPE
-มองในมุมเรื่องการเปลี่ยนPE เช่นจาก4วิ่งไป15 ก็จะมีUpsideมากมายครับ
แต่เราไม่รู้ว่าตลาดจะให้ปรับPEให้เมื่อไหร่ก็ต้องรอหน่อยครับ แต่ก็ต้องคิดให้ดีๆว่าหุ้นที่PE4ตัวนนี้มีความเหมาะสมที่จะหรับPEเป็น15ได้จริงหรือไม่?

ซึ่งผมมมองว่าการเข้าหุ้นทุกครั้งต้องแน่ชัดว่าเราเข้าเพราะอะไร หวังกำไรปกติ หรือจากการปรับPEครับ  ถ้าทางที่ดีในพอรืทควรมีหุ้นทั้งสองแนวนะครับแนวรับและรุกครับ อิอิ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
choosak
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 14

infrancsy_value เขียน:
ผมว่าการถามว่าบริษัท A หรือ B ดีกว่ากัน
ในการลงทุนระยะยาว ใครนิ่งได้มากกว่า คนนั้นชนะ
โพสต์โพสต์