สอบถามเกี่ยวกับ BCP-DR ... รบกวนด้วยนะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
kornjackrit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สอบถามเกี่ยวกับ BCP-DR ... รบกวนด้วยนะครับ

โพสต์ที่ 1

ขอถามแบบเด็กๆเลยนะครับ  :oops:  :oops:
ฺBCP-DR มันต่างจาก BCP อย่างไรอะครับ

ไม่ทราบว่าผมจะหารายละเอียดเพิ่มเติมเกี่ยวกับ BCP-DR ได้จากที่ไหนครับ
ขอบคุณมากครับ
:bow:
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
Nikkei kung

โพสต์ที่ 2

BCP-DR1 เหมือนรัฐบาลจะค้ำประกันที่ 13 บาทอ่ะ

แต่ปันผลจะได้เหมือนกับ BCP ปกติ แต่มีจุดแตกต่างที่ BCP-DR1 จะ

นำไป credit เงินปันผล ไม่ได้ เพราะ เป็น เงินได้ประเภท 40(1) ก

และ ถ้าหุ้นขึ้นไปถึง 21 บาท (ถ้าจำไม่ผิด) จะถูกแปลงสภาพเป็น BCP

โดยอัตโนมัติ

*** ถ้ามีอะไรผิดขออภัยครับ  ดูข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ร้อยคนร้อยหุ้น ครับ***
damiano
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

รัฐบาลรับประกันการซื้อคืนที่ราคา 13 บาทครับ

โดยจะซื้อคืนวันที่ 2 กุมภา 57

ถ้าเราไม่ขายก็ได้ หุ้นจะแปลงสภาพไปเป็น bcp อัตโนมัต

โดยระหว่างนั้น ถ้าราคาปิด ไปอยู่ที่ 21 บาท ติดต่อกัน 15 วัน (อันนี้จำได้ไม่ชัวเท่าไหร่) จะแปลงสภาพเป็น bcp ทันที

โดยส่วนตัว ตอนนี้ ผมแนะนำให้ถือ dr1 มากกว่า เพราะ อัพไซต์เท่ากัน แต่ ดาวไซต์น้อยกว่าเยอะ

ผมเคยแนะนำเพื่อน ที่ชอบฝากประจำให้ถือ bcp-dr1 แทน ตอนราคา 13 บาทกว่าๆ เพราะ ผมแทบจะไม่มีโอกาสขาดทุน แถมมีโอกาสทำกำไรได้มากกว่า ฝากประจำด้วย
Nikkei kung

โพสต์ที่ 4

เคยเห็นในร้อยคนร้อยหุ้นครับ ตอนนี้ต่ำกว่า 13 บาทยังไม่มีคนซื้อเลยคับ

:shock:
damiano
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

Nikkei kung เขียน:เคยเห็นในร้อยคนร้อยหุ้นครับ ตอนนี้ต่ำกว่า 13 บาทยังไม่มีคนซื้อเลยคับ

:shock:
ตอนที่ราคาต่ำกว่า 13 บาท แล้วไม่มีคนซื้อ เพราะ นักลงทุนมองว่า bcp ราคาต่ำกว่า bcp-dr1 และ ราคา bcp ราคาต่ำกว่ามูลค่า ทำให้เวลาดีดตัวขึ้น bcp จะได้ upsite มากว่าครับ
Nikkei kung

โพสต์ที่ 6

damiano เขียน: ตอนที่ราคาต่ำกว่า 13 บาท แล้วไม่มีคนซื้อ เพราะ นักลงทุนมองว่า bcp ราคาต่ำกว่า bcp-dr1 และ ราคา bcp ราคาต่ำกว่ามูลค่า ทำให้เวลาดีดตัวขึ้น bcp จะได้ upsite มากว่าครับ
อ๋อ แบบนี้นี่เอง

ส่วนตัวก็สนใจทั้งสองตัวเลยครับ แต่ก็สองจิตสองใจ

BCP-DR ทำให้รายได้สูงขึ้นและไม่สามรถนำไป เครดิตภาษีได้

BCP ก็มี down side ที่ลึกกว่า

ขอถามว่าพี่ๆและเพื่อนๆมีความคิดเห็นยังไงเกี่ยวกับ 2 ประเด็นนี้บ้างคับ
โพสต์โพสต์