ข้อมูลต่างๆของหุ้นหาได้ที่ไหนครับ (มือใหม่)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Akkapun
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ข้อมูลต่างๆของหุ้นหาได้ที่ไหนครับ (มือใหม่)

โพสต์ที่ 1

1. พวกอัตราส่วนต่างๆ เช่น ROE RONOA ฯลฯ เราสามารถหาได้จากที่ไหนบ้างครับ ถ้าไม่ได้เอาเงินการเงินมากางแล้วนั่งกดเครื่องคิดเลขเอง
2. สมมติว่าเราจะหาหุ้นที่มีกำไรเติบโตติดกันหลายๆปี จะดูได้จากไหนบ้างครับ

ป.ล. ผมรู้สึกไปเองรึเปล่าว่าเปิดไปที่ไหนๆ ก็มีแต่ข้อมูลสำหรับ trader เต็มไปหมด มูลค่าการซื้อขายต่อวัน กราฟนู้น กราฟนี้ ลายตา แต่กว่าจะหาอะไรที่เกี่ยวกับ vi ได้ลำบากกว่ากันเยอะ

สุดท้ายขอบคุณมากๆที่มาช่วยตอบครับ
neo_potato_Th

โพสต์ที่ 2

www.set.or.th ก็มีหนิครับ??
หาในบทวิเคราะห์ก็ได้
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้
ภาพประจำตัวสมาชิก
คนอุดร
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 3

เวปของโบรกเกอร์ต่างๆกับเวปหนังสือพิมพ์ธุระกิจครับ  :roll:
"มันไม่ใช่หุ้นหรอกที่จะทำให้เรารวย แต่สิ่งที่เรารู้เกี่ยวกับหุ้นต่างหากที่จะทำให้เราร่ำรวยได้"
Akkapun

โพสต์ที่ 4

ทำไมผมหาใน www.set.or.th ไม่เจอเลยอะครับ

คือในที่นี้ ผมยังไม่ได้เริ่มเจาะจงดูหุ้นเฉพาะตัวอะครับ เช่น
1. ผมอยากจะหาว่า มีหุ้นตัวไหนในตลาดบ้างที่มี ROE เกิน 17% อย่างงี้จะไปหาที่ไหนอะครับ
2. แล้วก็หุ้นตัวไหนบ้างที่มีอัตราการเติบโตของกำไรอย่างต่อเนื่องหลายๆปีอะครับ
Akkapun

โพสต์ที่ 5

TT ยังคงไม่ได้คำตอบ
large
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

EPS16YEAR spreadsheet ของพี่ครรชิตครับ
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=1294
MYBIZ

โพสต์ที่ 7

www.set.or.th ไปที่หัวข้อ ข้อมูลบริษัท/หลักทรัพย์ ---->ตราสารทุน
----->ข้อมูลรายบริษัท/หลักทรัพย์ มีตั้งแต่ A-Z เลยครับ

ข้อมูลแต่ละบริษัทดูค่าคร่าวที่เราสนใจ ROE, ROA, %อัตรากำไรสุทธิ
ไปที่งบการเงิน/ผลประกอบการ ก็ได้ข้อมูลคร่าวๆขั้นต้นที่เราสนใจแล้วครับ

คงจะละเอียดพอที่จะเข้าไปดูค่าต่างๆ ที่ต้องการคร่าวๆได้นะครับ
สนใจตัวไหนแล้วก็ลองโหลดรายงานผลประกอบการมาอ่านเจาะลึกครับ
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
Akkapun

โพสต์ที่ 8

large เขียน:EPS16YEAR spreadsheet ของพี่ครรชิตครับ
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=1294
ขอบคุณมากครับบบ
Akkapun

โพสต์ที่ 9

MYBIZ เขียน:www.set.or.th ไปที่หัวข้อ ข้อมูลบริษัท/หลักทรัพย์ ---->ตราสารทุน
----->ข้อมูลรายบริษัท/หลักทรัพย์ มีตั้งแต่ A-Z เลยครับ

ข้อมูลแต่ละบริษัทดูค่าคร่าวที่เราสนใจ ROE, ROA, %อัตรากำไรสุทธิ
ไปที่งบการเงิน/ผลประกอบการ ก็ได้ข้อมูลคร่าวๆขั้นต้นที่เราสนใจแล้วครับ

คงจะละเอียดพอที่จะเข้าไปดูค่าต่างๆ ที่ต้องการคร่าวๆได้นะครับ
สนใจตัวไหนแล้วก็ลองโหลดรายงานผลประกอบการมาอ่านเจาะลึกครับ
ตรงนี้ผมกดเข้าไปได้แล้วครับ แต่ถ้ายังไม่เจาะจงหุ้นที่ผมต้องการจะดูอะครับ

ผมแค่อยากรู้ว่าหุ้นทั้งหมดของตลาดตัวไหนบ้างที่มี ROE เกิน 20% แบบนี้อะครับ จะมีวิธีอื่นที่สามารถหาได้มั๊ยครับ ถ้าไม่ได้ใช้ spreadsheet ของพี่ครรชิต
KB

โพสต์ที่ 10

แบบค้นหาได้แบบนั้นคงยังไม่มีอะครับ ต้องอาศัยความช่างสังเกตของเราด้วย ไม่เกินความพยายามหรอกครับ หุ้นในตลาดมีแค่สี่ห้าร้อยตัวเอง ค่อยๆ ตะแกรงหาเอา เจอแน่นอนครับ
Akkapun

โพสต์ที่ 11

KB เขียน:แบบค้นหาได้แบบนั้นคงยังไม่มีอะครับ ต้องอาศัยความช่างสังเกตของเราด้วย ไม่เกินความพยายามหรอกครับ หุ้นในตลาดมีแค่สี่ห้าร้อยตัวเอง ค่อยๆ ตะแกรงหาเอา เจอแน่นอนครับ
ขอบคุณครับคุณ KB
send
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 12

ผมเจอ โบร์ก ฟิลลิป มีครับ ส่วนของ kimeng จะเรียงจากมากไปน้อยได้ ลองเปิดหลายๆโบร์กก็ดีนะครับ เพราะแต่ละโบร์กก็มีโปรแกรมซับพอร์ตต่างกัน
Sorgios

SET

โพสต์ที่ 13

ผมมือใหม่ ตอนนี้ก็ดูคร่าวๆ ใน set.or.th อ่ะครับ
CHIN UP, Do not give up !!!
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

ของภัทรทำได้ครับ
และsetsmartก็ทำได้ครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
picklife

โพสต์ที่ 15

น้องไปที่ตลาดครับ ห้องสมุดมารวย เข้าไวปsetsmart.อะไรนี่แหละไม่ใช่.comนะ จะเข้าดูได้ครับ ฟรี
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
โพสต์โพสต์