อสังหาในระยะสั้น กลาง ยาว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Image&Word
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

สงสัยว่า รัฐบาลยกเลิกมาตราการลดหย่อนภาษีอสังหา จะกระทบต่อธุรกิจอสังหาแน่นอนในระยะสั้น แล้วในระยะกลางถึงยาวหลัง 6 เดือน 1 ปีจะเป็นไงบ้างครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
ไม่รู้เก่าไปหรือยังหัวข้อนี้

ขอบคุณครับ
Nothing Impossible
Just Image and Do it.
Image&Words
ภาพประจำตัวสมาชิก
Luty97
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 2

เท่าที่ได้ฟังมา ผู้ประกอบการให้ความเห็นว่าจะมีการเร่งโอนบ้านได้ส่วนหนึ่งโดยเฉพาะเดือน 4 แต่ไกลกว่านั้น ไม่สามารถเร่งโอนได้นะครับ (บ้านไม่เรียบร้อยไม่มีใครกล้าโอนครับ)

เพราะฉะนั้นน่าจะกระทบกับโครงการแนวราบในระยะ1-2 เดือน แต่หลังจากนั้นก็จะค่อยๆกลับสู่สภาพปกติ ส่วนพวกคอนโดไม่ค่อยกระทบโดยดูได้จากยอดจองโครงการต่างๆในเดือน 3 ที่ยังดีอยู่ (คอนโดสร้าง 2-3 ปีไงๆก็โอนไม่ทันอยู่แล้ว)

ส่วนที่กระทบจริงๆน่าจะเป็นอัตราดอกเบี้ยมากกว่า ถ้าขึ้นนิดหน่อยๆตลาดคงรับได้ครับ  แต่สมมุติถ้าขึ้นบ่อยๆจนไปยืนที่ระดับ 7-8% เหมือนเมื่อก่อน คงกระทบมากแน่ๆครับ  :)
หลักของความสมดุล
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ดอกเบี้ยขึ้นแน่ๆ แต่คงค่อยเป็นค่อยไป

ระยะสั้นหลังหมดมาตรการ ก็คนมียอดโอนลดลงนิดหน่อย แล้วก็กลับสู่ปกติ
ปัจจัย 4 ยังไงก็ต้องซื้อ

สุดท้าย ปลาใหญ่กินปลาเล็ก ซึ่งเกิดการ evolved ไปเรียบร้อยแล้ว
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
โพสต์โพสต์