secret millionaire

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
BKP
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ไปเจอ clip จาก yahoo มา หญิงอเมริกันอายุ ราว 100 ปี มี investment performance น้องๆ buffet แถมใจดีไม่แพ้กันเลย

http://cosmos.bcst.yahoo.com/up/player/ ... l=18467088
ภาพประจำตัวสมาชิก
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

:shock: สุโค่ย ขอบคุณที่แบ่งปันครับ อิอิ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
picklife

โพสต์ที่ 3

:oops: เออ....คือ.....อืม..... :oops: อายจังครับ...อยากบอกว่า.....
มี....."ซับไทยไหมครับ" T^T

จุดอ่อนที่สุดของผมคือภาษาครับT^Tถึงขนาดตอนเรียนที่เคียงบ่าเคียงไหล่กับเพื่อนที่อ่อนที่สุดของห้องเลยครับ....ทุกคนในห้องมะเชื่อนึกว่าผมแกล้งแต่มันเรื่องจริงคร๊าบบบT^T :wall:  :wall:  :wall:

รอคนแปลมาสรุปให้ฟังนะครับT^Tขอบคุณคร๊าบบบ :bow:
หมักเตา

โพสต์ที่ 4

พอจับใจความได้ว่า

คุณยาย Grace Groner ซึ่งเพิ่งเสียชีวิตไปเมื่อเดือนมกราคม ด้วยอายุ 100 ปี เธอเป็นเด็กกำพร้าตั้งแต่อายุสิบสอง ครอบครัวที่รับอุปการะ ส่งเสียเธอให้เข้าเรียนที่ Lake Forest College พอเรียนจบมา เธอก็ทำงานเป็นเลขานุการที่บริษัท Abbott Lab และใช้เงินเก็บมาลงทุนเล็กน้อย โดยซื้อหุ้นของบริษัท Abbott Lab เป็นจำนวนสามหุ้น เธอใช้ชีวิตเรียบง่ายมาทั้งชีวิต พอเธอเสียชีวิต ก็เลยบริจาคหุ้นเหล่านั้นให้ Lake Forest College ใช้เป็นทุนการศึกษาให้นักศึกษาได้ไปศึกษาในต่างประเทศ

หุ้นสามหุ้นในราคาหุ้นละหกสิบเหรียญ รวมเป็นเงิน 180 เหรียญ ซื้อในปี 1935 ปัจจุบันมีมูลค่าเป็น 7 ล้านเหรียญ

การเติบโตของมูลค่ายังไม่เท่าการเติบโตของจิตใจ ขอคารวะคุณยาย    m(_ _)m
15% ทบต้นเป็นเวลา 75 ปี ที่นี้เชื่อกันหรือยังครับ?
picklife

โพสต์ที่ 5

[quote="หมักเตา"]พอจับใจความได้ว่า

คุณยาย Grace Groner ซึ่งเพิ่งเสียชีวิตไปเมื่อเดือนมกราคม ด้วยอายุ 100 ปี เธอเป็นเด็กกำพร้าตั้งแต่อายุสิบสอง ครอบครัวที่รับอุปการะ ส่งเสียเธอให้เข้าเรียนที่ Lake Forest College พอเรียนจบมา เธอก็ทำงานเป็นเลขานุการที่บริษัท Abbott Lab และใช้เงินเก็บมาลงทุนเล็กน้อย โดยซื้อหุ้นของบริษัท Abbott Lab เป็นจำนวนสามหุ้น เธอใช้ชีวิตเรียบง่ายมาทั้งชีวิต พอเธอเสียชีวิต ก็เลยบริจาคหุ้นเหล่านั้นให้ Lake Forest College ใช้เป็นทุนการศึกษาให้นักศึกษาได้ไปศึกษาในต่างประเทศ

หุ้นสามหุ้นในราคาหุ้นละหกสิบเหรียญ รวมเป็นเงิน 180 เหรียญ ซื้อในปี 1935 ปัจจุบันมีมูลค่าเป็น 7 ล้านเหรียญ

การเติบโตของมูลค่ายังไม่เท่าการเติบโตของจิตใจ ขอคารวะคุณยาย
หมักเตา

โพสต์ที่ 6

picklife เขียน: :D ค่าของเงินกับเวลามันน่ากลัวมากๆๆๆครับ
อือม์ จริง... ขอบคุณครับ ช่วยให้คิดถึงเรื่องของค่าเงินเฟ้อ

7 ล้านในวันนี้อาจซื้อบ้านได้หนึ่งหลัง
180 เมื่อเจ็ดสิบห้าปีก่อนซื้ออะไรได้บ้าง? (ม่ายรุเฟ้ย เกิดมะทัน)

เลยไปค้นประวัติเงินเฟ้อของเมกา ย้อนไปได้ถึงปี 1914
http://inflationdata.com/inflation/infl ... ation.aspx

สรุปว่า 15% ต่อปียังชนะเงินเฟ้อขาดลอยครับ
chode

โพสต์ที่ 7

บริษัท abbott นี่อยู่มา 75 ปีแล้วหรือนี่ แล้วหุ้นบริษัทที่เราทำงานอยู่จะได้ 15%หรือเปล่านาจะได้ซื้อบ้าง
Baby Genius

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณเจ้าของกระทู้และคนแปลด้วยครับ :o
vivitawin
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

Woman Donates Secret Millions Upon Her Death
Updated: Friday, 05 Mar 2010, 2:00 PM EST
Published : Friday, 05 Mar 2010, 11:30 AM EST

(MYFOX NATIONAL) - An Illinois woman's alma mater will greatly benefit from her frugal living.

The Chicago Tribune reported that Grace Groner had started a small scholarship program for Lake Forest College, from where she graduated in 1931. She had talked about contributing more after she died.

The 100-year-old Groner died in January and upon her death her attorney informed the college president what Lake Forest College would be receiving.

Her estate, which stemmed from buying $180 worth of stock in 1935, was worth $7 million. The entire sum will go into a foundation that will let many of the college's students pursue internships and study-abroad programs that they may not otherwise get to enjoy.

"Oh, my God," the president said, according to the newspaper.

The Tribune reports that she took a job at Abbott Laboratories after she graduated and worked as a secretary for 43 years. She bought three $60 shares of specially issued Abbott stock in 1935 and never sold them. As shares split she reinvested the dividends.

Groner never married nor had children. She lived in an apartment until a friend who died left her a small one-bedroom house.

She traveled after she retired and would occasionally make anonymous gifts to needy Lake Forest, Ill. residents through her attorney.

Groner's gift comes during a lull in college giving stemming from the economic recession.
http://www.myfoxillinois.com/dpps/news/ ... 05_6410207
picklife

โพสต์ที่ 10

หมักเตา เขียน: อือม์ จริง... ขอบคุณครับ ช่วยให้คิดถึงเรื่องของค่าเงินเฟ้อ

7 ล้านในวันนี้อาจซื้อบ้านได้หนึ่งหลัง
180 เมื่อเจ็ดสิบห้าปีก่อนซื้ออะไรได้บ้าง? (ม่ายรุเฟ้ย เกิดมะทัน)

เลยไปค้นประวัติเงินเฟ้อของเมกา ย้อนไปได้ถึงปี 1914
http://inflationdata.com/inflation/infl ... ation.aspx

สรุปว่า 15% ต่อปียังชนะเงินเฟ้อขาดลอยครับ
หรืออาจจะคิดง่ายๆลดค่ากำไรลง3%เพื่อชดเชยเงินเฟ้อ
180*1.12^75=9แสน ก็ยังเยอะอยู๋นะครับเพราะอย่าลืมว่า....ลงทุน180เองนะครับ อันนี้ผมว่ายังมะรวมปันผลนะครับ ถ้าเอาปันผลมาซื้อหุ้นตัวเดิมคงไปโขครับ......

ผมนำเอาบทเรียนนี้มาบอกกับตัวได้ข้อคิดเยอะเลยครับ....
สมมุติวันนี้เราจะซื้อรถ คันละ5แสนกับ4แสน แต่5แสนนี่รุ่นใหม่กว่า ต่างกันแสนเดียวเอง....แต่พอนึกเป็นมรดก.....
1แสน*1.12^35=5ล้าน แต่หากเอาไปซื้อรถส่วนต่าง1แสนนี้35ปีกลายเป็น....ขี้เลยครับ 555+ เอาไปเป็นมรดกสงสัยลูกงอนไม่ไหว้เรา10ปี 555+
หมักเตา

โพสต์ที่ 11

แหะๆ ไม่ชนะขาดลอยมากขนาดนั้นครับ เพราะมีบางปีที่เงินเฟ้อพุ่งไปถึง 10% แต่บางปีก็ค่าติดลบ เฉลี่ยออกมาแล้วอยู่ที่ 3.67% ทบต้น

ในเว็บเงินเฟ้อที่ให้ไป มันมีเครื่องคิดเลขสำหรับเงินเฟ้อ (Inflation Calculator) อยู่ด้วยครับ พวกบักสีดานี่เค้าแน่จริงๆ

จาก January 1935 - January 2010
เงินเฟ้อในอเมริกาเท่ากับ 1,493% หรือ ~15 เท่า
มูลค่าหุ้นเติบโตขึ้น 7M/180 = ~38,888 เท่า
สรุปแล้ว มูลค่าหุ้นเติบโตขึ้นจริง ~38,888/~15 = ~2,593 เท่า
หรือเทียบเท่า ~466,740 USD
นี่ผมคิดแบบกะๆ ทั้งหมดนะครับ  :D
หมักเตา

โพสต์ที่ 12

อ้อ จากข่าวของพี่ vivitawin (ขอบคุณครับพี่) นี่รวมปันผลเข้าไปด้วยแล้วครับ ได้ปันผลมาก็ลงทุนเพิ่ม

She bought three $60 shares of specially issued Abbott stock in 1935 and never sold them. As shares split she reinvested the dividends.

คุณยายเนี่ย VI พันธุ์แท้เลย  :bow:
sai
ผู้ติดตาม: 307

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณมากครับ
Small Details Make a Big Difference
หมักเตา

โพสต์ที่ 14

ผมคำนวณผิดครับ ต้องแก้ไข มิน่า ซื้อหุ้นทีไรดอยทุกที
แก้ไขแล้ว ตัวเลขก็ยังรู้สึกแปร่งๆ แฮะ มันน่าจะใกล้เคียงกับ 11.23% ทบต้น :?
ไม่เอาแล้ว ไปดู Opp Day ต่อดีกว่า
[quote="หมักเตา"]แหะๆ ไม่ชนะขาดลอยมากขนาดนั้นครับ เพราะมีบางปีที่เงินเฟ้อพุ่งไปถึง 10% แต่บางปีก็ค่าติดลบ เฉลี่ยออกมาแล้วอยู่ที่ 3.77% ทบต้น

ในเว็บเงินเฟ้อที่ให้ไป มันมีเครื่องคิดเลขสำหรับเงินเฟ้อ (Inflation Calculator) อยู่ด้วยครับ พวกบักสีดานี่เค้าแน่จริงๆ

จาก January 1935 - January 2010
เงินเฟ้อในอเมริกาเท่ากับ 1,493% หรือ ของแพงขึ้นอีก ~15 เท่า
ของ 1 USD กลายเป็น 1 + 15 = ~16 USD
มูลค่าหุ้นเติบโตขึ้น 7M/180 = ~38,888 เท่า
สรุปแล้ว มูลค่าหุ้นเติบโตขึ้นจริง ~38,888/~16 = ~2,430 เท่า
หรือเทียบเท่า ~437,400 USD
นี่ผมคิดแบบกะๆ ทั้งหมดนะครับ
โพสต์โพสต์