หุ้นบาจา...มันจบแล้วครับนาย!!! (แต่ผมมีเรื่องมาเสนอครับ)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
pak
Verified User
ผู้ติดตาม: 5

หุ้นบาจา...มันจบแล้วครับนาย!!! (แต่ผมมีเรื่องมาเสนอครับ)

โพสต์ที่ 1

ด้วยความจริงใจ และหมดเวลาในการเชียร์หุ้นแล้ว
ผมมีข้อเสนอบางอย่างมาเสนอแนะให้เพื่อนๆได้พิจารณาครับ

สืบเนื่องจากกระทู้นี้
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... &start=150
ซึ่งเป็นการขอออกจากตลาดหลักทรัพย์โดยสมัครใจ

ผมอ่านเจอในข่าว ว่า...

3) พิจารณาอนุมัติแต่งตั้ง บริษัท แอดไวเซอรี่ พลัส จำกัด  เป็นที่ปรึกษาทางการเงินอิสระ (Independent
Financial Advisor)
เพื่อทำหน้าที่เป็นที่ปรึกษาและเสนอความเห็นต่อผู้ถือหุ้นทั่วไปเพื่อประกอบการพิจารณา
การขอเพิกถอนหุ้น

4) พิจารณาอนุมัติให้จัดประชุมชี้แจง (Presentation) ต่อผู้ถือหุ้นและนักลงทุนทั่วไปเพื่อให้ความเห็นเกี่ยวกับ
การขอเพิกถอนหุ้นสามัญของบริษัทฯ
ออกจากการเป็นหลักทรัพย์จดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์จดทะเบียนในตลาด
หลักทรัพย์ฯ ในวันที่ 7 เมษายน 2553 เวลา 10.00 น. ณ ห้องคัทลียา โรงแรมโนโวเทล บางนา  
เลขที่ 333 ถนนศรีนครินทร์ แขวงบางบอน เขตประเวศ กรุงเทพฯ 10250

^
^
^
^
^
ข้อเสนอของผมก็ คือ...

"ในวันพุธที่ 7 เม.ย. 53...ถ้าอยู่ดีๆมีที่ปรึกษาทางการเงินอิสระ (Independent Financial Advisor) พูดเรื่องงบการเงินให้แก่เราฟัง แบบฟรีๆ ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ!!!
โดยจัดสอนให้พวกเราที่ โรงแรมโนโวเทล
แถมเค้ายังพร้อมเป็นเป็นที่ปรึกษาและเสนอความเห็นแก่เราอีก
แค่คุณซื้อหุ้นบาจาแค่ 100 หุ้น แลกกับการเข้าฟัง Case Study นี้
คุณว่ามันคุ้มค่าไหมล่ะ???
"

ปล.
วันที่ 3 - 4 เม.ย. 53 ผมก็ลงทะเบียนอบรมไปแล้วนะ คอร์สนั้น 4,500 บาท
แต่คอร์สวันที่ 7 เม.ย. นี้ ย้ำครับว่า "ฟรี"
ผมมองว่า "เหตุการณ์แบบนี้ ไม่ได้เกิดขึ้นได้บ่อยๆนะครับ
แถม Case นี้ ยังเป็น Case Study ของหุ้น Turn Around ซะด้วยนะครับ"
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
vivitawin
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

รูปภาพ

มี 1 หุ้นไปได้ไหมครับ  :oops:
ภาพประจำตัวสมาชิก
green-orange
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ขอถามผู้รู้หน่อยว่า จากสิ่งที่คุณ pak พูดมาว่าถ้าเราซื้อ 1 หุ้น หรือ 100 หุ้นเพื่อไปฟังสิ่งที่เค้าจะนำเสนอเนี่ย ไม่ทราบว่าเค้าจะพูดเกี่ยวกับอะไรบ้างครับ ถ้าดีจริง จะซื้อหุ้นและจะขอลาไปฟังหน่อย
vivitawin
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

green-orange เขียน:ขอถามผู้รู้หน่อยว่า จากสิ่งที่คุณ pak พูดมาว่าถ้าเราซื้อ 1 หุ้น หรือ 100 หุ้นเพื่อไปฟังสิ่งที่เค้าจะนำเสนอเนี่ย ไม่ทราบว่าเค้าจะพูดเกี่ยวกับอะไรบ้างครับ ถ้าดีจริง จะซื้อหุ้นและจะขอลาไปฟังหน่อย
pak เขียน:ถ้าอยู่ดีๆมีที่ปรึกษาทางการเงินอิสระ (Independent Financial Advisor) พูดเรื่องงบการเงินให้แก่เราฟัง แบบฟรีๆ
พิจารณาคำนี้ของน้าpakด้วยครับ คือ น้าpakแกคาดเอาครับ ยังไม่ทราบแน่ชัดครับ  :)
pak

โพสต์ที่ 5

ผมมานั่งอ่านใหม่ดีๆ ในข้อ 4 แล้ว พบว่า...

"4) พิจารณาอนุมัติให้จัดประชุมชี้แจง (Presentation) ต่อผู้ถือหุ้นและนักลงทุนทั่วไปเพื่อให้ความเห็นเกี่ยวกับ
การขอเพิกถอนหุ้นสามัญของบริษัทฯ ออกจากการเป็นหลักทรัพย์จดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์จดทะเบียนในตลาด
หลักทรัพย์ฯ ในวันที่ 7 เมษายน 2553 เวลา 10.00 น. ณ ห้องคัทลียา โรงแรมโนโวเทล บางนา  
เลขที่ 333 ถนนศรีนครินทร์ แขวงบางบอน เขตประเวศ กรุงเทพฯ 10250"

^
^
^
เค้าจัดให้มีการชี้แจง ทั้งต่อ "ผู้ถือหุ้น" และ "นักลงทุนทั่วไป"
ดังนั้น แม้ว่าไม่มีหุ้น ก็น่าจะสามารถเข้าฟังได้เลยครับ
น่าจะใช่นะผมว่า...
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
pak

โพสต์ที่ 6

เท่าที่ผมพอทราบมา ก็คือ...

ทางบริษัท แอดไวเซอรี่ พลัส จำกัด  ซึ่งเป็นที่ปรึกษาทางการเงินอิสระ (Independent Financial Advisor) ของบาจา
เค้าจะมาอธิบายชี้แจงครับว่า ทำไมถึงรับซื้อหุ้นคืนที่ราคา 17.50 บาท?
ราคานี้มีความเหมาะสมหรือไม่ เพราะอะไร?
ราคานี้ถูกเกินไป หรือแพงเกินไป หรือเปล่า?
และสุดท้ายเค้าจะมีความเห็นว่า ควรจะขายหุ้นคืนให้ที่ราคานี้หรือไม่?
(ผมเคยสงสัยว่า เค้าก็คงพูดให้เอียงไปทางคนที่ว่าจ้างเค้า
แต่ก็ได้คำตอบว่า เค้าเป็น ที่ปรึกษาการเงินอิสระ ซึ่งเค้าต้องมีใบ Cer. ต้องคงความเป็นกลาง และให้ความเห็นแบบตรงไปตรงมา เพื่อรักษามาตรฐานของตัวเองครับ)

ส่วนตัวแล้วผมมองว่าน่าฟัง
น่าเรียนรู้ น่าศึกษาเป็น Case Study ไว้
เพราะเราไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายใดๆ
ผมว่า แม้เราไม่มีหุ้น ก็น่าจะเข้าฟังได้นะครับ

ผิดถูกอย่างไร...บอกด้วยนะขอรับ (^_^)
neo_potato_Th
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

ไปด้วยครับ
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้
SunShine@Night

Re: หุ้นบาจา...มันจบแล้วครับนาย!!! (แต่ผมมีเรื่องมาเสนอครับ)

โพสต์ที่ 8

[quote="pak"]

4) พิจารณาอนุมัติให้จัดประชุมชี้แจง (Presentation) ต่อผู้ถือหุ้นและนักลงทุนทั่วไปเพื่อให้ความเห็นเกี่ยวกับ
การขอเพิกถอนหุ้นสามัญของบริษัทฯ
ออกจากการเป็นหลักทรัพย์จดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์จดทะเบียนในตลาด
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
vi_tal signs

โพสต์ที่ 9

ไปด้วยครับ ใกล้ๆบ้านเลย ^^
มันจะมีมูลค่าเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
picklife

โพสต์ที่ 10

:oโอยยย อิจฉาคนไม่ได้ทำงานประจำจัง อิจฉา อิจฉา อยากไปบ้างอะT^T
sai
ผู้ติดตาม: 291

โพสต์ที่ 11

neo_potato_Th เขียน:ไปด้วยครับ
ถ้าคนนี้ไป ผมรอสรุปดีกว่า เหมือนไปเองเลยครับ อิอิ  :lol:
Small Details Make a Big Difference

โพสต์ที่ 12

sai เขียน:
ถ้าคนนี้ไป ผมรอสรุปดีกว่า เหมือนไปเองเลยครับ อิอิ
Nikkei kung

โพสต์ที่ 13

อยากไปเหมือนกันครับ แต่ติดงานประจำ T^T

โพสต์ที่ 14

จะไปต้องทำยังไงมั่งครับ
โพสต์โพสต์