A Random Walk Down Wall Street

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Samathi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

A Random Walk Down Wall Street

โพสต์ที่ 1

ผมอ่านหนังสือเกี่ยวกับการลงทุนมาคิดว่าคงไม่ต่ำกว่า 30 เล่ม ประทับใจเล่มนี้มากที่สุดเลยครับ เนื้อหาไม่เหมาะกับมือใหม่มาก โดยจะมีการเล่าทฤษฎี Finance ประวัติศาสตร์ตลาดหุ้น และ การบริหาร Port Folio อย่างง่าย เหมาะสำหรับมือใหม่ที่อยากรู้ทฤษฎี Finance มาก

ไม่แน่ใจว่ามีแปลเป็นไทยหรือเปล่า เคยเห็น ดร เขียนถีงด้วยครับ

ผมเคยอ่าน the intelligent investor มาแล้ว โดยส่วนตัวคิดว่าเนื้อหาคล้ายกันมาก แต่ผมชอบการเล่าเรื่องของเล่มนี้มากกว่า (ส่วนตัวคิดว่า the intelligent investor ใช้ภาษาค่อนข้างเก่าและเล่าวนไปวนมา)

ตอนผมเรียน MBA มีคนถามอาจารย์ว่าหนังสือเล่มไหนเป็นหนังสือเกี่ยวกับการลงทุนที่ดีที่สุด  อาจารย์แนะนำเล่มนี้สำหรับมือใหม่ครับ อยากให้มือใหม่ทุกคนได้อ่านก่อนเริ่มลงทุนครับ

ถ้าตั้งผิดห้องขออภัยด้วยครับ
Samathi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 2

โทษทีที่พิมพ์ผิดครับ เนื้อหาเหมาะกับมือใหม่ไม่ใช่ไม่เหมาะครับ
เด็กใหม่ไฟแรง
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 3

เล่มนี้ดีที่สุด สำหรับผู้ที่มีความรู้พื้นฐานพอสมควรนะครับ
แต่จะคนละแนวกับ VI ครับ
เพราะเน้นที่ Efficient Market
อ่านแล้วจะเข้าใจหลายๆเรื่องเลยนะครับ
รร.บริหารธุรกิจจะให้ นศ.อ่านกันแยะครับ
ผมเองอ่านหลายรอบแล้วเหมือนกัน
ส่วนภาษาไทย เคยได้ข่าวว่ามีคนแปล
แต่ดูท่าไม่ฮิต เลยยังไม่ได้พิมพ์ครับ
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
โพสต์โพสต์