Warren Buffett on CNBC

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
WEB
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 1

วันนี้ Buffett จะมาตอบคำถามทาง CNBC
ความยาวเกือบ 3 ชั่วโมงครับ ผมเข้าใจว่า
น่าจะเริ่มตอนหกโมงเย็นถึงสามทุ่มคืนนี้ครับ
( 6-9 AM ET ) ปีนี้เป็นปีที่ 3 แล้ว ที่ Buffett
มาตอบคำถามนานๆ ทาง CNBC ใครสนใจ
ติดตามกันได้ครับ
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
ภาพประจำตัวสมาชิก
ko_hisashi
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณมากครับ จะติดตามครับ

เจ้านายของ Buffett อิอิอิ
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

:Pรอสรุปจากพี่ๆTVIผู้ใจดี ละกันครับ อิอิ
booklover
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ  :D
graham_oak

โพสต์ที่ 5

รอท่านมาสรุปครับ ขอบคุณครับ
eclipse

โพสต์ที่ 6

ใช่ในรายการ SQUAWK BOX หรือเปล่าครับ
An investor who has all the answers doesn’t even understand the questions.
pongo

โพสต์ที่ 7

เอา link มาฝากครับ
http://www.cnbc.com/id/19206666
ไม่รู้ว่าจะมีเป็น transcript แบบ pdf file หรือเปล่า ท่านใดหาเจอรบกวนบอกด้วยครับ

ปล. เห็นราคา BRK.A แวบๆ ประมาณ $122,XXX ด้วยครับ  :shock:  :shock:  :shock:
phoncu
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ขอทราบความเห็นเพื่อนๆครับว่า  buffet บอกว่าเค้ามีต้องมี cash 20billion เอาไว้เสมอเป็นเหมือนมาตรฐานของเค้า (yardstick) เพราะเค้าบอกว่าไม่มีอะไรแน่นอนในโลกของ finance  ตลาดอาจจะปิดไปเป็นเดือนๆเหมือนในปี 1914 ก็ได้

แล้วถ้าผมจำไม่ผิด buffet เคยพูดไว้ว่า เราต้องมี cash ไว้ในระดับที่เหมาะสมเพื่อที่เราจะได้กำหนดชะตาชีวิตตนเองได้

ในฐานะที่เห็น VI หลายๆคนในห้องนี้  รวมถึง ดร.นิเวศน์  ชอบที่จะถือหุ้น 100% มากกว่าที่จะถือ cash ไว้บ้าง  ไม่ทราบว่าเพื่อนๆคิดเห็นกับความเห็น buffet อย่างไรบ้าง  

ps ในมุมมองผม buffet ค่อนข้างได้เปรียบเราเพราะว่าเค้าเป็นเจ้าของบริษัท insurance ที่มี float เยอะมากเข้าใจว่า หลายสิบ billion เลย  :twisted:  :twisted:
โพสต์โพสต์