ค้นหาหุ้นPEสูง!!!!และหาเหตุผลว่าทำไมตลาดถึงยอมให้PEขนาดนั้น?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ค้นหาหุ้นPEสูง!!!!และหาเหตุผลว่าทำไมตลาดถึงยอมให้PEขนาดนั้น?

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ เห็นว่าคนส่วนใหญ่ชอบหาหุ้นที่มีPEต่ำๆกัน....ดังนั้นผมจึงอยากให้ชาวTVIช่วยกันเสนอและวิจารณ์หุ้นที่มีPEสูงๆกันบ้าง
เพราะPEสูงส่วนมากน่าจะเป็นหุ้นแพง แต่เพราะอะไร?ทำไมตลาดถึงยอมให้มีPEขนาดนั้น....

ปล.หากใครมีข้อมูลเรียงลำดับPEสูงสุดไปหาต่ำ20อันดับแรกจะขอบคุณมากๆๆๆครับ
picklife

โพสต์ที่ 2

ตัวแรกผมขอเริ่มก่อนเลยนะครับ....
ขอเสนอBECครับ PEจะอยู่ที่ประมาณ20
สาเหตุหลักที่ผมคิดว่าทำให้ตัวนี้PEสูงเพราะDviYตัวนี้ครับ  เพราะบ.ให้ปันผล90%ของกำไร และบริษัทก็มั่นคงมากดังนั้นราคาจึงต้องไปตอบรับให้DviYประมาณ2-5% จึงทำให้PEสูงไปโดยปริยายครับ  
เพราะถ้าPE=10 DviYก็น่าจะ5-10%ซึ่งคนก็คงแงกันซื้อจนกลายเป็นPEประมาณ20เท่าที่เห็นครับ

หรือใครว่าไงบ้างครับ

รบกวนช่วยเสนอแนะนำและวิจารณ์ตัวอื่นๆกันด้วยนะครับอยากรูครับ...ขอบคุณครับ
picklife

โพสต์ที่ 3

ถามอีกเรื่องครับ PE ตลาดตอนนี้23ใช่ไหมครับ ทำไมผมดูในset smartมันสูงจังครับ หรือว่าPEตัวนี้มันไม่รวมEไตรมาส4ใช่ไหมครับมันถึงดูเหมือนจะต่ำ?

เท่าที่ดูในผมมักจะเห็นหุ้นPEไม่ถึง20 มีหุ้นที่PEเกิน20เยอะไหมครับ เช่นตัวไหนบ้างครับ ขอบคุณครับ
toro

โพสต์ที่ 4

http://www.toro.in.th/363/%E0%B8%AD%E0% ... B8%95.html

อันนี้สำหรับข้อมูลหุ้นเรียงลำดับตาม P/E ครับ ข้อมูลอาจจะไม่ตรงกับทาง SET เป๊ะๆ นะครับ แต่ก็น่าจะพอเป็น Guildline หาหุ้นได้นะครับ  :wink:
pongo

โพสต์ที่ 5

เสนอ CPALL ครับ เหตุผลที่ PE สูง ลองศึกษาที่ห้อง CPALL ในร้อยคนร้อยหุ้นครับ

อ้อ CPN อีกตัว แต่ตอนนี้ PE คงไม่ถึง 20 ครับ
ตลาดคงกังวลว่ากำไรจะตกลงไป เพราะมีการปิดปรับปรุงสาขาลาดพร้าว 6 เดือน
หมีบึงกุ่ม

โพสต์ที่ 6

รูปภาพ
หมีบึงกุ่ม

โพสต์ที่ 7

รูปภาพ
โพสต์โพสต์