ปลอดหนี้ 12 เดือนหมายความว่าอย่างไรครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
MO101
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

ปลอดหนี้ 12 เดือนหมายความว่าอย่างไรครับ

โพสต์ที่ 1

กู้เงิน แล้วมีเงื่อนไข ปลอดหนี้ 12 เดือน
หมายความว่า 12 เดือนแรกไม่มีดอกเบี้ย หรือ 12 เดือนแรกไม่ต้องจ่ายเงินต้นครับ
iamok
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

เท่าที่ทราบนะคะปลอดหนี้ 12 เดือน กับการกู้เงินธนาคารจะ หมายถึงการชำระเฉพาะดอกเบี้ยอย่างเดียว 12 เดือนโดยไม่ชำระเงินต้นเลย
ดังนั้นผ่านไป 12 เดือนเงินต้นเราจะเท่าเดิมค่ะ ปกติใช้สำหรับบัญชีที่ปรับโครงสร้างหนี้  ที่ลูกหนี้ผ่อนไม่ไหวเนื่องจากรายได้ลดลง หรือเหตุผลอิ่นๆ ประมาณนั้นค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
kannicha
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ปลอดหนี้ 12 เดือน (Grace period) หมายความว่า ถ้าเรากู้เงินจากธนาคารจำนวนหนึ่ง ในช่วง 12 เดือนแรก เราจะชำระเพียงดอกเบี้ยเท่านั้น (เงินต้นยังคงเท่าเดิม)  หลังจากเดือนที่ 13 เป็นต้นไปเราต้องผ่อนชำระคืนทั้งดอกเบี้ยและเงินต้นให้กับธนาคาร (เงินต้นจึงจะเริ่มลด)  โดยส่วนใหญ่เงื่อนไขของ Grace period มักจะใช้กับเงินกู้ (Loan) ประเภท อสังหาริมทรัพย์ อาทิเช่น โรงแรม อพาร์ทเม้นท์ เป็นต้น เนื่องจากว่าในช่วงที่มีการก่อสร้างจะใช้เงินทุนสูง และในระหว่างก่อสร้างยังไม่มีรายได้จากการเก็บค่าเช่า จึงให้ชำระเพียงดอกเบี้ยเท่านั้น
โพสต์โพสต์