ทำไมไม่เห็นงบปี 2009 ฉบับ Unaudited ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
investor9000
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 19

ทำไมไม่เห็นงบปี 2009 ฉบับ Unaudited ครับ

โพสต์ที่ 1

ในตลาดนิวยอร์ก  บริษัทจดทะเบียนจะต้องส่งงบการเงิน ฉบับ Unaudited

มาก่อน ประมาณ 15-20 วันหลังวันที่ในงบการเงิน

เมื่อทำการ audit เสร็จจึงจะส่ง งบฉบับ audited แล้วให้ตลาด

ทำไมบริษัทไทยถึงไม่ส่งครับ (หรือว่าส่ง แต่ผมไม่รู้)
ภาพประจำตัวสมาชิก
picklife
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

เดี๋ยวกลัวไม่มีเวลาทำราคากันหรือปล่าวครับ 555+

ล้อเล่นครับ คิดว่าบริษัทเราศัยภาพไม่เพียงพอครับ ทำออกมาแล้วก็ผิด นักบัญชีไทยชอบไฟลนก้นกันอยู่แล้วนิครับ555+ อย่างเช่นพี่สาวผมผมว่าขยันสุดๆแล้วนะแต่สุดท้ายทุกๆปีก็เกิดอาการอาทิตย์หมาหอนทู๊กที555+
sakana_sushi
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ผมมีเ้พื่อนเป็น auditor อยู่ ถ้าเป็นงบสิ้นงวดปีตามกฏหมายไทย ไม่ต้องส่ง unaudited มั้งครับ ให้ส่งตัว audited เลย(อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ แต่รู้ว่าสิ้นงวดปีเค้าถึงจะaudited กันไม่ใช่สอบทาน)
แต่ผมเห็น Auditor ทำงานกันก็แบบ อาชีพนี้สุดๆจริงๆครับกว่าจะเสร็จงานก็ดึกโพดๆ
มาคิดดูเห็นเพื่อนทำงาน ผมไม่ค่อยจะเชื่องบการเงินสักเท่าไหร่เพราะขอบเขตAuditorมีจำกัดจริงๆทั้งเวลา ค่าใช้จ่าย และสมมติฐาน
"สุขใดยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี"
investor9000
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 4

มีลูกมีหลานอย่าได้ให้เป็นนักบัญชีเลยครับ งานหนัก เงินน้อย ผู้บริหารไทยไม่เห็นความสำคัญ ผิดกับ พวกอเมริกัน มาเป็นอันดับหนึ่งเลย

แต่ทุกคนต้องรู้บัญชี ไม่รู้ทำธุรกิจไม่ได้แน่

เคยเห็นผู้บริหารบางคนถามว่า มีกำไรทำไมไม่มีเงินไหมครับ
มันน่าตลกสิ้นดี
โพสต์โพสต์