เริ่มลงทุน แต่หลงทาง.. จะกลับลำทำไงดีคะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
try to be vi
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เริ่มลงทุน แต่หลงทาง.. จะกลับลำทำไงดีคะ

โพสต์ที่ 1

เมษาปีที่แล้วเข้าตลาดหุ้น ถือว่าเป็นจังหวะที่ดี แต่แล้วก็หลงกับมันค่ะ แรก ๆ ก็ซื้อขายหุ้นพื้นฐาน..Shin Dtac PTTCH ขึ้นให้ดีใจก็ขายไป ..ทำอยู่หลายเดือน จนกำไรเป็นกอบเป็นกำ แต่หลัง ๆ ที่หุ้นพื้นฐานขึ้นไปสูง ๆ ก็คิดว่าแพงแล้ว..ก็เลยไปมองหาหุ้นตัวเล็ก หุ้นเก็งกำไร ไม่ว่า จะเป็น gsteel, bland, nncl-w1  สุดท้ายจากที่กำไรเป็นกอบเป็นกำ ก็ต้องมาคัทลอสหุ้นเก็งกำไรซะเกือบหมด

ตอนนี้เหลือหุ้น CCET TRC ที่เป็นผลพวงจากการเล่นเก็งกำไรในช่วงหลัง
CCET 3.84
TRC 2.62

ควรจะจัดการยังไงกับสองตัวนี้ดีคะ

ควรสลายพอร์ตแล้วเริ่มต้นใหม่มั้ยคะ? ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

อยากเป็น VI แต่อ่านงบแล้วไม่ค่อยเข้าใจ ควรจะเริ่มดูงบจากตัวเลขตรงไหนคะ?  หาค่า GROWTH ของแต่ล่ะบริษัทอย่างไร

ขอบคุณค่ะ
เข้าสู่การลงทุนที่ยั่งยืน
ภาพประจำตัวสมาชิก
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 2

ซื้อเำพราะอะำไรก็ขายเำพราะสิ่งนั้นมันไม่เกิดครับ
เช่นซื้อเำพราะดูแต่ราคาแล้วคิดว่าจะขึ้น ถ้ามันไม่ขึ้นก็ต้องขายห้ามถือต่อนะครับ

เริ่มต้นลองอ่านหนังสือหรือกระทู้ในห้องกระทู้คุณค่าให้เยอะครับ
กรุงโรมไม่ได้สร้างขึ้นมาในวันเดียว
AleAle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 3

ก่อนซื้อ CCET TRC  ได้ศึกษาหาข้อมูลของทั้งสองบริษัทมามากน้อยแค่ไหนครับ

แล้วคาดหวังการเติบโตของบริษัท  จากปัจจัยไหนครับ
แล้ว ณ.ตอนนี้  แนวทางของบริษัท  กับสิ่งที่คาดหวัง  มีอะไรเปลี่ยนแปลงบ้างรึเปล่า  ลองตอบคำถามตัวเองดูก่อนครับ  

ส่วนแนวทาง VI ลองหาหนังสือ แนวนี้มาศึกษาก่อนครับ  มีหลายๆ เล่มเลย  :P
picklife

โพสต์ที่ 4

ccet ผมเคยเข้าบ้าง รู้สึกตัวนี้จะแกว่งแรงกว่าSET ดังนั้นช่วงนี้SETร่วงจึงร่วงหนักกว่า ถ้าเป็นผม ผมจะถือรอจังหวะSETดีดตัวถึงขายครับ แต่ต้องคอยตามเรื่องผลประกอบการไตรมาสนี้ดีๆนะครับ

แต่ทั่งนี้ทั้งนั้นถ้าหุ้นที่เราไม่รู้จักมีไม่เกิน50%ของพอร์ทก็น่าจะพอไหวครับ ถ้ามีเกิดควรขายไปก่อน จะได้ไม่เสี่ยงมาก และรีบศึกษาตามให้ทันครับ ถ้าไม่มั่นใจริงๆก็ขายหมดครับ เริ่มใหม่ทำใหม่
sattaya
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

มาเร็วกว่าที่คิดไว้ (ผมไม่ได้ตั้งใจจะมาทับถม จขกท.นะครับ)

ผมคิดว่าหุ้นลงครั้งนี้คงจะมีคนมาตั้งกระทู้เช่นนี้เหมือนทุกครั้งที่หุ้นลง

สิ่งสำคัญในการเล่นหุ้นคืออะไรครับ?

ทักษะในการอ่านงบการเงิน

ทักษะในการอ่านกราฟ

ทักษะในการประเมินอุตสาหกรรม

หรือเคล็ดวิชาเหาฉลาม

สิ่งสำคัญในการเล่นหุ้นคือ วินัย ครับ

เหมือนที่คุณ กล้วยไม้ขาวบอก ซื้อเพราะอะไรก็ควรขายเพราะสิ่งนั้น
สติมา ปัญญาเกิด
Suysak

โพสต์ที่ 6

ล้าง โลด แล้วตั้งใจศึกษาใหม่ เอาแบบกำหนดแนวทางให้ได้ว่าเราจะเลือกหุ้นแบบไหน เอาตังไปลงเรียน mba ก็ได้เผื่อได้แนวคิด แล้วเอาใหม่

แพ้ได้ แต่อย่ายอมแพ้ นะจ๊ะ  :8)
ลูกพ่อขุนเม็งราย

โพสต์ที่ 7

ผมก็เคยหลงกับปันผล ccet ไปครั้งหนึ่ง
และแล้วปันผลก็ไม่คุ้มกับมูลค่าที่ลดลง
สุดท้ายต้องยอมตัดใจเพื่อเปลี่ยนตัวอื่นที่อนาคตดีกว่า

หุ้นดีคือหุ้นที่ซื้อแล้วกำไร
กำไรน้อยหรือมากไม่สำคัญ เท่ากับคำว่า "อย่าปล่อยกำไรให้กลายเป็นขาดทุน"
www.facebook.com/theptangnai
MYBIZ

โพสต์ที่ 8

ถามพี่ลูกอิสานห้องคลังกระทู้คุณค่าดูสิครับ
เผื่อพี่โจจะมีข้อแนะนำดีๆให้จะได้อุ่นใจมากขึ้น
ยังไงก็ขอเอาใจช่วยแล้วกันครับ ประสบการณ์จะให้เราปรับเปลี่ยน
ยุทธวิธีในการเอาชนะในอนาคตได้ครับ สู้สู้ๆๆๆๆ
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
[v]

โพสต์ที่ 9

ขาย TRC เดี๋ยวนี้
ขาย CCET เด้งขึ้นให้ขายไม่เด้งก็ต้องขาย ภายในสามวัน

นรกมีจริง
picklife

โพสต์ที่ 10

ลูกพ่อขุนเม็งราย เขียน:ผมก็เคยหลงกับปันผล ccet ไปครั้งหนึ่ง
และแล้วปันผลก็ไม่คุ้มกับมูลค่าที่ลดลง
สุดท้ายต้องยอมตัดใจเพื่อเปลี่ยนตัวอื่นที่อนาคตดีกว่า
โอ๊ะโอ๋...น้องใหม่ สวัสดีครับ อิอิ
ลูกพ่อขุนเม็งราย

โพสต์ที่ 11

picklife เขียน: โอ๊ะโอ๋...น้องใหม่ สวัสดีครับ อิอิ
สวัสดีเช่นกันครับ

หุ้นดีคือหุ้นที่ซื้อแล้วกำไร
กำไรน้อยหรือมากไม่สำคัญ เท่ากับคำว่า "อย่าปล่อยกำไรให้กลายเป็นขาดทุน"
www.facebook.com/theptangnai
sunrise
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

เปลียนแนวคิดก่อนนะ

แล้วดีเอง

เก็งกำไร ไม่มีอาวุธ ก็เหมือน ไปรบไม่มีปืน
เล่น VI ไม่ทำการบ้าน ก็เหมือนกัน

เปลี่ยนแนวคิด ทำการบ้าน

เงินหายากครับ ในตลาดใครๆก็อยากได้เงิน
ถ้าเราไม่มีอะไรเหนือกว่าคนอื่นเราก็เป็นเหยื่อ

ขายแล้วก่อนลงทุน หาความรู้เยอะๆนะ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 13

:8) หลงทางต้องหาซื้อเข็มทิศครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
DevilCupid
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 14

ถ้ายังอ่านงบการเงินไม่เป็น
แนะนำให้อ่านหนังสือ "วอร์เรน บัฟเฟ็ตต์ และการตีความงบการเงิน" ครับ
รูปภาพ
ผมคิดว่าอ่านไม่ยากและทำความเข้าใจความหมายของบรรทัดต่างๆในงบได้ดี

การอ่านงบที่ดี ควรจะเข้าใจครับว่าตัวเลขเหล่านั้นบอกอะไรเรา
ไม่ใช่รู้แค่ว่าปีนี้ได้กำไรเท่าไหร่ ใช้จ่ายเท่าไหร่ มีเงินสดสินทรัพย์เท่าไหร่
แต่ควรเข้าใจว่าที่มีเยอะมีน้อย มันดีหรือไม่ดีต่อกิจการในบริษัทนั้นๆครับ

ยกตัวอย่างเช่น ถ้าพูดรวมๆแล้ว การมีเจ้าหนี้เยอะๆไม่ดี
แต่สำหรับกิจการอย่าง cpall แล้ว การมีเจ้าหนี้เยอะๆถือว่าเป็นสิ่งดี
เพราะเจ้าหนี้ที่มีเยอะคือเจ้าหนี้การค้า ซึ่งเป็นแหล่งเงินทุนที่เกือบจะไม่มีต้นทุนเลย เป็นต้นครับ
มโนปุพพังคมาธัมมา - ในตัวของเรามีใจเป็นใหญ่
มโนเสฏฐา มโนมยา - ธรรมทั้งหลายมีใจเป็นธรรมชาติถึงก่อน
มะนะสา เจ ปสันเนนะ - ทุกสิ่งทุกอย่างสำเร็จแล้วแต่ใจ
kmphol

โพสต์ที่ 15

แนะนำว่าลงทุนจากเงินน้อยน้อยก่อน

หาความรู้ หาประสบการณ์ หาแนวทางที่เปนตัวของเรา
ลองผิดลองถูกดู  ให้อยู่กับตลาดตลอด อย่าทิ้งที่จะศึกษามัน อย่างน้อยสัก4-5 ปี ผ่านวิกถตหนักหนักสักรอบ

หลังจากนั้นจะเข้าใจมันเอง และจะอยู่กับมันด้วยความสุขไม่ทุกข์ ไม่ร้อนอันใดครับ :lol:
hmunoi

โพสต์ที่ 16

ผมว่าทุกคนก็เคยเป็นนะครับ
ไม่อยากให้คิดว่ารู้งี้ ... ดีกว่า
แค่รู้ว่าพลาดเพราะอะไร
แล้วก็หาทางของตัวเองให้เจอ
จะ vi ก็ได้
จะเทคนิคก็ได้ ไม่มีอะไรเป็นความแน่นอน หรือ สูตรตายตัว

ผมว่าทุกคนในที่นี้ก็เคยพลาดครับ
ผมไม่ได้เก่งมาก่อน จขกท ครับ แค่เจ็บก่อนคุณ เฉยๆ
ตัวผมเองอาจจะเคยพลาดหนักกว่า จขกท ก็ได้ครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ

ปล. ลองดูหนังสือ ชื่อ How I Made 2 Million Dollars in Stock Market ดูนะครับ
เป็นหนังสือที่ดีมากครับ เป็น Classic Book ของ WSJ
Smile Now. Cry Later.
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

Re: เริ่มลงทุน แต่หลงทาง.. จะกลับลำทำไงดีคะ

โพสต์ที่ 17

[quote="try to be vi"]...ควรจะจัดการยังไงกับสองตัวนี้ดีคะ
ควรสลายพอร์ตแล้วเริ่มต้นใหม่มั้ยคะ? ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

อยากเป็น VI แต่อ่านงบแล้วไม่ค่อยเข้าใจ ควรจะเริ่มดูงบจากตัวเลขตรงไหนคะ?
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 18

เพิ่งอ่านเจอคำพูดของ Buffett เข้ากับ case นี้ได้ดี

"ขั้นตอนแรกในการที่จะฟื้นตัวคือ การหยุดทำในสิ่งที่ผิด"

"หลักการอันเก่าแก่คือ คุณไม่ต้องเรียกคืนด้วยวิธรการเดียวกับที่คุณสูญเสียมันไป"
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
peacedev
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 19

ใจเย็น ๆ ค่อยเป็นค่อยไปครับ
การจะเปลี่ยนทัศนคติในบางเรื่อง ไม่ใช่เรื่องง่าย

คุณ try to be vi ลองอ่าน ตีแตก ของ ดร.นิเวศน์ ดูหรือยังครับ
softman

ผมเองก็เหมือนกันครับ

โพสต์ที่ 20

ตอนแรกก็ไม่เข้าใจว่าทำไมเขาถึงพูดกันว่าแมงเม่าบินเข้ากองไฟ แต่ตอนนี้ผมรู้แล้วเพราะว่าปีกของผมไหม้ไปข้างหนึ่งแล้ว เพราะว่าไปเล่นตัวที่เราไม่รู้ หรือแห่ตามตลาด คือเขาลากขึ้นไปเชือดอะครับ เพราะเห็นว่าเป็นหุ้นเล็กๆ ซื้อได้เยอะดี แต่ไม่ได้รู้เลยว่าหุ้นนั้นเป็นยังไงอะครับ แต่ตอนนี้เริ่มฉลาดขึ้นนิดหนึ่งอ่ะครับ เพราะได้เพื่อนๆ พี่ในนี้ ได้โพสกระทู้ความรู้ไว้ให้เราได้ศึกษาครับ สู้ๆ นะครับ
ความฉลาดอาจจะหลอกคนได้ แต่ความจริงใจต่างหากที่ชนะใจคนได้
KB

โพสต์ที่ 21

ไม่สายที่จะเริ่ม ซื้อหลังสือเกี่ยวกับการลงทุนแบบเน้นคุณค่ามาอ่านก่อน ค่าหนังสือไม่เท่าไหร่
ko_hisashi

โพสต์ที่ 22

ผมก็เคยครับ ถ้าเป็นผมนะผมจะกลับไปวิเคราะห์อีกครั้งหนึ่งว่า

ตอนแรกที่เราวิเคราะห์บริษัทที่เราซื้ออีกครั้งครับ

ประสบการของผมนะครับ ผมเคยซื้อหุ้นสร้างโรงงานครับ

ตอนแรกก็คิดว่า บมจ. นี้จะขายโรงงานทุกปีปีละมากๆ

ทำให้ ส่วนของผู้ถือหุ้นมากขึ้นทุกๆปี แต่แล้วผมกลับมาดูกลับมาคิด

พี่แก่ออก วอแรน เป็นว่าเล่นเลยครับ แต่วอแรนก็มีประโยชน์นะครับ

เป็นบ้างสถานะการ แต่ผมว่าวิเคราะห์แล้ว บ้างที่ออกมาทำไม่ก็ไม่รู้

ทำให้ผมขายครับ ขายไปเลย ยอมขาดทุนเลยครับ
Skyforever
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 23

ผมอิจฉาคุณเจ้าของกระทู้นิดๆนะครับที่คิดได้เร็ว
คนจำนวนมากไปไม่กลับเลย บางคนใช้เวลาหลายปีกว่าจะกลับลำได้
ผมใช้เวลามากกว่า 5 ปีครับถึงได้มาถูกทาง
ปีที่ 1-3 ซื้อขายตามบทวิเคราะห์ หนังสือพิมพ์เชียร์หุ้น โทรทัศน์เชียร์หุ้น
ปีที่ 4 ไปสมัครเป็นมาร์เก็ตติ้งเองเลย ใช้เทคนิกกราฟ เทรดหุ้นตัวเอง หมดตัวเลยครับเงินที่มีทั้งหมด แถมยังพาลทำให้เงินพี่ชายที่ฝากมาลงทุนหมดไปด้วย หนักเลยครับ
ปีที่ 5 เลิกลงทุน แต่ติดตามตลาดหุ้นอยู่ห่างๆ จึงได้มีโอกาสได้ค่อยๆคิด ค่อยๆศึกษา และหลังจากนั้นมาก็ทำให้กำไรมาตลอด

สมัยก่อนอยากซื้อขายไวๆ คิดว่าจะรวยไว แต่ความจริงกลับตรงข้าม ยิ่งไม่โลภ ยิ่งรวย

เป็นกำลังใจให้คุณเจ้าของกระทู้นะครับ
WinterWind

โพสต์ที่ 24

การกลับลำนั้นมาเป็น vi นั้น คุณก็ต้องหาความรู้ก่อน
ถ้าไม่รู้ก็อย่าเพิ่งลงทุน แต่ว่าคุณลงทุนไปแล้ว ดังนั้น
มีอยู่ 2 ทางเลือกแค่นั้น
1. ขายทิ้ง
2. ถือไว้
ถ้าเลือกข้อ 1 ขายเสร็จ ก็มานั่งศึกษาหาความรู้ รอเวลาพร้อมจึงลงทุน
ถ้าเลือกข้อ 2 ก็ทิ้งไว้แบบนั้น แล้วก็นั่งศึกษาหาความรู้ พอสามารถวิเคราะห์
ccet กับ trc ได้แล้วก็จะรู้ว่าควรจะถือหรือขายดี

แต่ในทีนี้ คงไม่มีใครบอกหรอกครับว่า ccet หรือ trc
ควรถือหรือขายที่เท่าไรดี
คงต้องตัดสินใจเอง

เป็นผมถ้ามีเป็นจำนวนเงินไม่มาก ผมอาจวัดดวง ทิ้งไว้ ระหว่างหาความรู้
ถ้ามีเยอะ คงต้องลดพอทลง จนอยู่ในระดับที่ " เสี่ยงไหว "

ทักษะการอ่านงบการเงินนั้น จำเป็นมาก ๆ และยากด้วยสำหรับมือใหม่
มีวิธีเดียวที่จะทำให้อ่านงบได้เก่ง นั่นคือ อ่านมันเยอะ ๆ ครับ

ขอให้ร่ำรวยกับการลงทุนครับ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 25

ฝึกทำสมาธิ เพื่อครับคุมอารมณ์ครับ

อย่าให้อารมณ์ มันเป็นตัวกำหนด จิต

หลังจากมีสมาธิ ก็จะมีจิตที่มั่นคง

ไม่ไหลไปตามอารมณ์ :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Onokung

โพสต์ที่ 26

[v] เขียน:ขาย TRC เดี๋ยวนี้
ขาย CCET เด้งขึ้นให้ขายไม่เด้งก็ต้องขาย ภายในสามวัน

นรกมีจริง
ผมชอบความเห็น นี้จัง ครับ

เหมือนโทรไปถามนักวิเคราะห์ทางทีวีเลยครับ
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
โพสต์โพสต์