หุ้น!!!ที่ประทับใจที่สุด กับหุ้น!!!ที่ผิดหวังที่สุดของชาวTVI

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

หุ้น!!!ที่ประทับใจที่สุด กับหุ้น!!!ที่ผิดหวังที่สุดของชาวTVI

โพสต์ที่ 1

อยากให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ มาร่วมกันเล่าประสบการณ์หุ้นที่ประทับใจที่สุด กับหุ้นที่ผิดหวังที่สุดกันนะครับ...ขอบคุณครับ
picklife

โพสต์ที่ 2

หุ้นที่ประทับใจที่สุดของผมคือAOTครับ เพราะเป็นหุ้นตัวแรกที่เล่นครับ ซื้อมา17.40 ขายไปที่ 40.50

หุ้นที่เจ้บปวดใจที่สุดคือtrueครับ ไม่บอกราคาดีกว่า แต่ขอบอกว่าเจ็บที่สุดเลยครับเพราะมันทำให้กำไรของผมหายไป130%ในเวลาเพียง2อาทิตย์T^T
chowbe76
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ประทับใจสุดก็....
ยังไม่มีครับ
ผิดหวังสุดต้องนี่เลยครับ
THAI
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
MYBIZ

โพสต์ที่ 4

picklife เขียน:หุ้นที่ประทับใจที่สุดของผมคือAOTครับ เพราะเป็นหุ้นตัวแรกที่เล่นครับ ซื้อมา17.40 ขายไปที่ 40.50

หุ้นที่เจ้บปวดใจที่สุดคือtrueครับ ไม่บอกราคาดีกว่า แต่ขอบอกว่าเจ็บที่สุดเลยครับเพราะมันทำให้กำไรของผมหายไป130%ในเวลาเพียง2อาทิตย์T^T
หักลบกับ AOT ก็ยังกำไรมากโขเลยนะครับคุณปิ๊ก สุดยอดจริงๆ
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 5

ไม่มีครับ

เพราะหุ้นที่ผมซื้อแล้ว เป็นหุ้นที่ดีเสมอ :D

ทั้งในแง่ผลตอบแทน หรือว่า บทเรียน :) ...
Proxity

โพสต์ที่ 6

ประทับใจที่สุด คือ BOL / SCNYL ครับ..
ผลประกอบการดี มีการเติบโตสม่ำเสมอ ผมซื้อแล้วสามารถถือได้หลายปีโดยไม่ต้องกลับมากังวล

ผิดหวังที่สุด คือ TRC ครับ
ผู้บริหารออกข่าวเรื่องเดิมซ้ำๆ เป็นปีๆ โดยไม่มีความคืบหน้า ทุกครั้งที่ให้สัมภาษณ์ว่ามีข่าวดี จะมีการขายหุ้นในตลาดออกมาจำนวนมาก..
bladew124

โพสต์ที่ 7

ประทับใจที่สุด พฤกษา เอโอที
ที่ผิดหวัง ยังไม่มีครับ เพราะมีจุดคัตลอส  อย่างเคร่งครัดครับ
SunShine@Night

โพสต์ที่ 8

picklife เขียน:หุ้นที่ประทับใจที่สุดของผมคือAOTครับ เพราะเป็นหุ้นตัวแรกที่เล่นครับ ซื้อมา17.40 ขายไปที่ 40.50

:cool:  :cool:  :cool:

บอกหน่อยซิครับว่าตอนนั้นทำไมถึงซื้อที่ 17.4 และขายที่ 40.5 มีแนวคิดอย่างไรเหรอ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
picklife

โพสต์ที่ 9

ส.สลึง เขียน:ไม่มีครับ

เพราะหุ้นที่ผมซื้อแล้ว เป็นหุ้นที่ดีเสมอ :D

ทั้งในแง่ผลตอบแทน หรือว่า บทเรียน :) ...
:D สุดยอดเลยครับ.....
แต่นัยยะที่ผมพยายามจะสื่อหมายถึงในแง่ปริมาณนะครับ....ผมเชื่อในแง่คุณภาพน่าจะดีขึ้นนะครับเพราะชาวTVIน่าจะเจ้บแล้วจำกันทุกคนนะครับ อิอิ
picklife

โพสต์ที่ 10

chowbe76 เขียน:ประทับใจสุดก็....
ยังไม่มีครับ
ผิดหวังสุดต้องนี่เลยครับ
THAI
ก่อนเปลี่ยนผูบริหารหรือหลังเปลี่ยนผู้บริหารครับ....หรือทั้งคู๋ อิอิ
picklife

โพสต์ที่ 11

SunShine@Night เขียน:
:cool:
benjamin

โพสต์ที่ 12

:cool:  :cool:  :cool:  :cool:
suwits
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 13

หุ้นที่น่าประทับใจทีสุดในเรื่องของผลประกอบการคือ PB ครับ
ผลการดำเนินการของธุรกิจโตขึ้นทุกปีตั้งแต่เข้าตลาด

อ่านบทความเรื่อง In search of super stock แล้วนึกถืง PB เลยครับ

ส่วนเรื่องราคาหุ้น ไม่ต้องพูดถืง ถือ PB ไว้จะรู้สึกปลอดภัยจากภาวะตลาดขาลงครับ  :D
picklife

โพสต์ที่ 14

MYBIZ เขียน: หักลบกับ AOT ก็ยังกำไรมากโขเลยนะครับคุณปิ๊ก สุดยอดจริงๆ
อืมมม....เคยเห็นสูตรสำเร็จแมงเม่าไหมครับ ซื้อเล่นๆตอนกพ. ราคาขึ้นมาเยอะตอนนั้น เริ่มมั่นใจสุดๆ เปิดพอร์ทตัวเองจริงๆตอนเดือน5 ฟังข่าวบอกราคาเหล็กถึงจุดต่ำสุดซัดSSIที่0.55 ปล่อยไปที่0.67 เท่านั้นแหละครับมั่นใจสุดๆว่านี่แหละช่วงกอบโกยยยถ้าไม่รีบลุยช่วงนี้ปีหน้าไม่มีอีกแล้ว เพิ่มทุนจาก100% เป็น150% นึกภาพออกนะครับ แล้วก็กอบโกยสมชื่อจริงๆครับจน.....ซัดหมัดสุดท้ายเพิ่มทุนอีกเป็น250%+Marginอีก150% แล้วก็เจอเหตุการณ์ข่าวทุบหุ้น :shock:   กำไรหายไปครึ่งหนึ่งเลยครับT^T แต่หลังข่าวไม่นานก็ปรับพอร์ทเอากำไรกลับมาได้จนหมด จนสุดท้ายเข้าสู่ด้านมืดของจริง โหมเงินซื้อสุดยอดหุ้น3ตัว CCET PLE TRUE ด้วยเหตุผลหลักคือดูPBVย้อนหลังเทียบกับปัจจุบันแล้วก็บอกกับตัวเองว่าเอาน่าปัจจัยพื้นฐานมันคงไม่เปลี่ยนหรอกนะ.....ถ้าใครเคยเล่นน่าจะรู้นะครับT^T
CCET     4กว่าๆเป็น2
PLE        3กว่าๆเป็น1
TRUE     3กว่าๆเป็น2  
แต่trueหนักสุดเพราะมั่นใจสุดๆลงเยอะที่สุดในพอร์ทเลย เพราะหวังว่า3Gมา+เขาบอกว่าสัญญานทุกเครื่อข่ายจะแชร์กันหมด+เบอร์เดิมเครือข่ายใหม่ได้+ธุรกิจครบวงจรณ์ มันจะแย่งMarketShareได้แน่ๆๆๆ ผลคือเจ็บหนักกว่าที่ได้จากAOTมหาศาลเลยนะครับT^Tจากนั้นก็เข้าสู่วิถีVIเนี๊ยะแหละครับT^T ช่วยแนะนำด้วยนะครับ....T^T
picklife

โพสต์ที่ 15

[quote="suwits"]หุ้นที่น่าประทับใจทีสุดในเรื่องของผลประกอบการคือ PB ครับ
ผลการดำเนินการของธุรกิจโตขึ้นทุกปีตั้งแต่เข้าตลาด

อ่านบทความเรื่อง In search of super stock แล้วนึกถืง PB เลยครับ

ส่วนเรื่องราคาหุ้น ไม่ต้องพูดถืง ถือ PB ไว้จะรู้สึกปลอดภัยจากภาวะตลาดขาลงครับ
picklife

โพสต์ที่ 16

[quote="bladew124"]ประทับใจที่สุด พฤกษา เอโอที
ที่ผิดหวัง ยังไม่มีครับ เพราะมีจุดคัตลอส
picklife

โพสต์ที่ 17

Proxity เขียน: ผิดหวังที่สุด คือ TRC ครับ
ผู้บริหารออกข่าวเรื่องเดิมซ้ำๆ เป็นปีๆ โดยไม่มีความคืบหน้า ทุกครั้งที่ให้สัมภาษณ์ว่ามีข่าวดี จะมีการขายหุ้นในตลาดออกมาจำนวนมาก..
:evil: ไอ้พวกบริษัทที่ผู้บริหาร ชอบให้สัมภาษอย่าง แล้วออกมาอีกอย่าง บ่อยๆ นี่เราน่าทำBackListกันนะครับ พวกไม่มีธรรมภิบาล น่าจะมีซักห้องรอบรวมไว้เพื่อมือใหม่ๆหน้าตาใสซื่อไร้ซึ่งอาวุธอย่างพวกเราจะได้คอยละวังตัวกัน....อาจตั้งชื่อกระทู้ว่า "รวมหู้น!!!ที่น่าผิดหวังที่สุดเพราะผู้บริหารไร้ซึ่งธรรมภิบาล" จะดีไหมครับ อิอิ
podrbu

โพสต์ที่ 18

เมื่อแรกเริ่มเล่นแบบเก็งกำไร

ประทับใจ ปิกนิค ตั้งแต่เล่นมาเพิ่งเคยเห็นหุ้นตัวเองลิ่ง

แต่ห่วย tpi ตั้งแต่เล่นมามันห่วยจริงๆ
bladew124

โพสต์ที่ 19

[quote="picklife"][quote="bladew124"]ประทับใจที่สุด พฤกษา เอโอที
ที่ผิดหวัง ยังไม่มีครับ เพราะมีจุดคัตลอส
อนัตตา

โพสต์ที่ 20

เคยตีแตกมาครั้งนึงเมื่อปี 2003

ATC สมัยที่ยังไม่โดนเทคโอเวอร์จากปตท.
ต้นทุนต่ำสุด 15.2 ทยอยเก็บเรื่อยๆ จนเต็มพอร์ต
100% แถมยังใช้สิทธิ์กู้เงินบริษัท ดอกเบี้ย 0%
มาลงเพิ่ม ทุนเฉลี่ยที่ 20.6

ตอนนั้นเครียดมากเพราะมือใหม่หัดลงทุน แต่ค่อนข้างมั่นใจ
เพราะทำงานอยู่ในวงการปิโตรฯ และซื้อพาราไซรีน ซึ่ง
เป็น Product หลักของ ATC จำได้ว่าปีนั้นบริษัทที่ผม
ทำงานอยู่กำไรถล่มทลาย ATC ผลิตได้เท่าไหร่รับหมด
แถมไม่พอขาย ต้องหาพาราไซรีนจากที่อื่นมาเสริม
เพราะ ATC ผลิตไม่ทัน

อีกอย่างนึงคือ ATC มีผลประกอบการขาดทุนสะสมมาตลอด
มาปีนั้นพลิกจากขาดทุนเป็นกำไรด้วย ตอนนั้นมองๆ ไว้ที่ราคา
8 บาท แต่ยังไม่กล้าเข้าเพราะข้อมูลไม่พอ แต่หลังจากมั่นใจก็
เริ่มทยอยเก็บ หลังๆ พวกนักวิเคราะห์เข้ามาราคาก็เริ่มวิ่ง
ติดลมบน บวกกับภาวะตลาดตอนนั้นดีมากๆ

ผมเริ่มทยอยขายตั้งแต่ 46.5 และขายสูงสุดที่ 69.0
สะใจมาก แต่จะหาหุ้นให้ได้อย่างนี้คงไม่มีอีกแล้ว

ส่วนหุ้นที่ผิดหวัง.....น่าจะเป็น BAt-3k ดันเข้าพรวดไปหน่อย
เจ็บตัวไป นิดหน่อย
จิตที่ฝึกดีแล้ว ย่อมนำสุขมาให้
sunrise
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 21

ประทับใจด้านผลตอบแทนมีหลายตัวครับ
แต่ที่ประทับใจแบบที่ไม่ลืมต้อง

ผาแดงครับ

ตีแตกด้วยตัวเอง เป็นตัวแรกมั่นใจมากซื้อไปครึ่งพอร์ต
เสียดายผู้บริหาร เซฟตัวเองมากไปทำให้กำไรไม่มากนักในด้านผลตอบแทน
แต่ว่าประทับใจที่คิดออก
และ เนื่องจากหุ้นตัวนี้ก็รู้จักคนเก่งๆหลายคนด้วยครับ

ทั้งพี่หมอ คุณ IH ผู้เป็นคนที่ให้ผมลองมองดูตัวนี้

ผิดหวังที่สุด
จริงๆมีหลายตัวที่ผิดหวังด้านผลตอบแทน

แต่ที่จำแม่นสุดน่าจะเป็น
SNC ตอนเพิ่มทุนครับ
แล้วหลังจากนั้นเละ 555
เป็นบทเรียนมากๆ ว่า บางครั้งข้อมูลและความว่องไวในการตัดสินใจสำคัญมาก
ผมลาออกจากงานหลัก เพราะเหตุการณ์นี้ด้วยครับ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
switch

โพสต์ที่ 22

ประทับใจสุด > UMS เป็นตัวแรกและตัวเดียวที่ขายได้กำไรเกิน 2 เท่า
ผิดหวังสุด > EGCO
picklife

โพสต์ที่ 23

sunrise เขียน: แต่ที่จำแม่นสุดน่าจะเป็น
SNC ตอนเพิ่มทุนครับ
แล้วหลังจากนั้นเละ 555
เป็นบทเรียนมากๆ ว่า บางครั้งข้อมูลและความว่องไวในการตัดสินใจสำคัญมาก
ผมลาออกจากงานหลัก เพราะเหตุการณ์นี้ด้วยครับ
:shock: ลาออกเลยหรอครับ การโอ่งแตกครั้งนี้....ทำให้วิถีชีวิตเปลี่ยนได้เลยหรอครับเนี๊ย  สุดยอดครับ
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 24

สุดยอดเป็น SAT ครับ ซื้อที่  5.4 ขายที่ 12 (แล้วมันก็มา...ตามสูตร Peter lync)

แย่สุดเป็น CPF ครับ รับที่ 4.8 อดทนไม่พอ วิเคราะห์ไม่ได้ ขายไป 3.5 โอ้ย ๆ โอ้ย ๆ คิดถึงจังเธอ.....
picklife

โพสต์ที่ 25

bladew124 เขียน: ก็เลย ยึดอยู่แค่ ซื้อกิจการดี(ลอกการบ้านเป็นหลัก) ราคาถูกๆ(ตอนตลาดตกแรงๆ)
ถือไปเรื่อยๆ เรื่องขายไม่คิด (ที่ขาย เอโอที เพราะต้องใช้เงิน)
คัต เมื่อลงมากเกินพิกัดลบห้าเปอร์เซนต์ของ ราคาทุน (ซึ่่งเกิดขึ้นน้อย เพราะเราซื้อตอน แพนิก)
:shock: สุดยอดครับ บอกกันตรงๆเลยแฮ๊ะ.....เคยคัทแล้วเด้งไหมครับ555+ ผมนะเป็นประจำเลยครับ บ่อยมากๆ กว่าจะตัดสินใจcutได้ก็ก้นเหวพอดี555+ จนทำให้ช่วงหลังๆพยายามไม่คัทจริงๆตัวที่เป็นฐานแน่นๆไม่แตะ แต่ตัวที่ฐานอ่อนหน่อยก็อาจจะเล่นรอบ แต่ปัจจัยต้องลบจริงๆ ปัจจัยลบสุดๆถึงยอมถอยครึ่งพอร์ท แต่หากปัจจัยกลับมาบวกค่อยกลับไปเก็บให้ครบ100%ครับ....

bladew124 เขียน:     -ถ้าเห็นว่าไม่เหมาะสม อาจทำให้ ขัดแย้งกับแนวทางวีไอ ก็ลบได้เลยครับ ไม่ซีเรียส
ผมว่าไม่นะครับ วิธีไหนที่ถนัดก็ทำไปครับ โดยส่วนตัวผมว่าหัวใจหลักของVIจริงๆคือการซื้อหุ้นที่ราคาถูก ไม่ไปซื้อหุ้นฐานอ่อนๆก็จบครับ ซึ่งดูที่มูลค่าแท้จริงในอนาคตเป็นหลัก ส่วนใครจะเทรดยังไงผมว่าเป้นปัจจับรองครับชาวTVIไม่น่าจะซีเรียสสไตร์ใครสไตร์มัน  เหมือนคนไทย...ตราบใดที่ใจเราเป็นไทยแม้นจะไม่ได้ใส่เสื้อไทยหรืออยู่เมืองไทย ก็ตามเราก็เป็นคนไทยเสมอ....ขอเพียงอย่างเดียวให้จิตวิญญานเราเป็นไทยก็เพียงพอครับ.....

เอาใจช่วยครับ....อิอิ
ยองจรา

โพสต์ที่ 26

เท่าที่พอนึกได้ในสองปีกว่าๆที่ผ่านมา

ประทับใจที่สุด คือ STPI
ผิดหวังที่สุด คือ EGCO

:D  :cry:
[v]

โพสต์ที่ 27

KK-W4 360%

ปล.ตอนหลังทั้งพอร์ตถือตัวเดียว ปัจจุบันไม่มี  :twisted:
[v]

โพสต์ที่ 28

scib โดนเจ้าเหวี่ยงออกทั้งๆที่ทำการบ้านมาอย่างดี  :twisted:
picklife

โพสต์ที่ 29

[quote="ยองจรา"]เท่าที่พอนึกได้ในสองปีกว่าๆที่ผ่านมา

ประทับใจที่สุด คือ STPI
ผิดหวังที่สุด คือ EGCO

:D
Meesuk_D

โพสต์ที่ 30

:D SVI + SVI-W2 ประทับใจที่สุด ซื้อครั้งแรก 1.4 และ 0.54 บาทซื้อไปเรื่อยๆ ทุกครั้งที่มีเงิน ผ่านไป 3 ปี ไม่เคยหยุดซิ่อ เพราะหลง :oops: มันไปแล้ว (ตามหลักส่วนตัว PE,PB, DE ต่ำ และ Growth มากกว่า 15 %) พอร์ตติดลบต่ำถึง 45 เปอร์เซ็นตก็ไม่สะเทือนอารมณ์(มั่ง) และกลับมามากกว่า 2 เท่า  เพิ่งจำใจต้องขายออกไปเมื่อปลายปีที่ผ่านมา(ขายแต่กำไรออกไปครับยังเหลือไว้ดูแบบว่ามีความสัมพันธ์ทางใจ) เพราะไปเจอ หุ้นที่มีคุณสมบัติตรงตามหลังการณ์อีกครั้ง และ SVI DEมันเปลี่ยนไปจากเดิม(อันนี้เป็นหลักการณ์ของผมน่ะ)

และหุ้น SCIB,BAY, SSC,MINT,CM,LPN,SENA  ผมชอบทุกตัวเลยครับแต่บางตัวพวกนี้ผมยังไม่มีโอกาสซื้อซักที รออยู่ครับเมือไหร่จะร่วง แล้วผมจะรับซื้อครับ :wink:  :wink:

สรุป ผมชอบหุ้นทุกตัวทึ่ผมรู้จัก และผมไม่เคยไม่ชอบหุ้นตัวไหน ถ้าผมขาดทุนผมจะโทษตัวเองผมไม่เคยโทษหุ้นเลยครับ  แบบว่าผมหลงรักหุ้นแบบไม่ลืมหูลิมตา  (ผมชอบไม่ได้แปลว่าผมจะซื้อน่ะจะบอกให้)
หากเราถือหุ้นที่ดีแล้ว เหตุผลเดียวที่ขาดทุนเพราะเรายังถือมันไม่นานพอ
โพสต์โพสต์