เป็น VI แล้ว FCF น้อยลง??

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Possible
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เพื่อนเคยเป็นกันบ้างมั้ยครับ ??

ตั้งแต่ลงทุนแบบ VI ผมรู้สึกว่า เงินสดผมน้อยลง ๆ ทุกที

ปกติแต่ก่อนพอมีเงินในบัญชี เราก็เก็บไว้ แต่พอลงทุนแบบ VI

มีเงินในบัญชีมากหน่อยเป็นไม่ได้ ต้องลุกขึ้นมาหาหุ้นลงทุนทุกที

ยังไม่พอ แถมจะใช้จ่ายอะไร ก็คิดแล้วคิดอีก เพราะอยากเอาเงินมา

ซื้อหุ้นมากกว่า

เคยปรึกษาเพื่อน เพื่อนให้คำตอบคำเดียวว่า

" xx ก็อย่า โลภ สิวะ "  :lol:
Reborn
ภาพประจำตัวสมาชิก
หมักเตา

โพสต์ที่ 2

เอ... FCF นี่ถ้าดูอนาคตแล้ว แนวโน้มยังเป็นบวกก็น่าจะโอเค
เงินสด ถ้ามีเพียงพอไว้เป็นเงินทุนหมุนเวียน และเผื่อขยายกิจการเพิ่มแล้ว
จะกันส่วนหนึ่งออกมาจ่ายปันผลผู้ถือหุ้นหรือจ่ายเป็นค่าตอบแทนกรรมการบริหาร ก็คงไม่มีใครว่า บำรุงขวัญกำลังใจครับ จะได้มีแรงสู้ต่อ

เรียกประชุมผู้ถือหุ้นขอมติด่วนเลยครับผม  :wink:
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 3

ผมก็เป็นครับ  ยิ่งช่วงสมัยลงทุนใหม่ๆ  เดี๋ยวนี้ลดน้อยลงแล้ว  ตั้งแต่มีลูก
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

กำหนดการเพิ่มทุนสิครับ
เป็นปีละครั้งก็ได้
ระหว่างนั้นก็ใช้เงินสดไปกับการอื่นๆ
เช่นปันผลระหว่างกาล(ให้ลูกเมีย)
ส่งผู้บริหารไปอบรม(ที่ตลท.จัด)
อะไรงี้
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 77

โพสต์ที่ 5

เป็นเหมือนกันครับ
ที่ fcf ไม่ค่อยดี
ทุกวันนี้ใช้ชีวิตค่อนข้างจะ Low Profile มาก
ส่วนนีงเพราะคิดว่า...
การเอาเงินไปลงทุนของผมมัน...
สนุกสนานดี :)
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

Re: เป็น VI แล้ว FCF น้อยลง??

โพสต์ที่ 6

[quote="Possible"]เพื่อนเคยเป็นกันบ้างมั้ยครับ ??

ตั้งแต่ลงทุนแบบ VI ผมรู้สึกว่า เงินสดผมน้อยลง ๆ ทุกที

ปกติแต่ก่อนพอมีเงินในบัญชี เราก็เก็บไว้ แต่พอลงทุนแบบ VI

มีเงินในบัญชีมากหน่อยเป็นไม่ได้ ต้องลุกขึ้นมาหาหุ้นลงทุนทุกที

ยังไม่พอ แถมจะใช้จ่ายอะไร ก็คิดแล้วคิดอีก เพราะอยากเอาเงินมา

ซื้อหุ้นมากกว่า

เคยปรึกษาเพื่อน เพื่อนให้คำตอบคำเดียวว่า

" xx ก็อย่า โลภ สิวะ "
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
iamrinkung

โพสต์ที่ 7

ผมก็เป็นอะคับ
แบบว่าอยากมีอิสระทางการเงินเร็วๆ อยากมั่นคงเร็วๆ มีเงินเท่าไหร่ส่วนใหญ่ก็เอามาลงหุ้น
ผลที่ได้รับคือโดนแฟนทิ้งไปแล้วคับ
เค้าบอกว่าทำไมไม่หาความสุขตอนนี้ก่อนแล้วค่อยคิดถึงอนาคตที่ยาวนานล่ะ
ก็เพราะผมคิดถึงเค้าและลูกไงถึงต้องรีบสร้างอนาคตเค้าและลูกจะได้ไม่ลำบาก
สุดท้ายก็ทางใครทางมัน  :cry:
SunShine@Night

โพสต์ที่ 8

[quote="iamrinkung"]ผมก็เป็นอะคับ
แบบว่าอยากมีอิสระทางการเงินเร็วๆ อยากมั่นคงเร็วๆ มีเงินเท่าไหร่ส่วนใหญ่ก็เอามาลงหุ้น
ผลที่ได้รับคือโดนแฟนทิ้งไปแล้วคับ
เค้าบอกว่าทำไมไม่หาความสุขตอนนี้ก่อนแล้วค่อยคิดถึงอนาคตที่ยาวนานล่ะ
ก็เพราะผมคิดถึงเค้าและลูกไงถึงต้องรีบสร้างอนาคตเค้าและลูกจะได้ไม่ลำบาก
สุดท้ายก็ทางใครทางมัน
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
ซากคน

โพสต์ที่ 9

[quote="iamrinkung"]ผมก็เป็นอะคับ
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
miracle
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 10

มีน้อยใช้น้อยตามฐานะ
อย่างใช้มากเกินตัวมันจะลำบาก

:)
wansomwang

โพสต์ที่ 11

แสดงว่าผมไม่ได้บ้า เพราะมีคนเป็นเหมือนผมมากกว่าหนึ่งคน ฮ่าๆๆ  :twisted:  เมื่อก่อนเป็นคนติดอ่าง ตั้งแต่มาลงทุนในหุ้นแล้วไม่ค่อยได้ไปเจอน้องๆเลย ลืมหน้าไปเลยอิๆ :oops:
miracle
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 12

[quote="wansomwang"]แสดงว่าผมไม่ได้บ้า เพราะมีคนเป็นเหมือนผมมากกว่าหนึ่งคน ฮ่าๆๆ
gunpen2003

โพสต์ที่ 13

killyz

โพสต์ที่ 14

[quote="wansomwang"]แสดงว่าผมไม่ได้บ้า เพราะมีคนเป็นเหมือนผมมากกว่าหนึ่งคน ฮ่าๆๆ
การลงทุนมีความเสียว โปรดใช้วิจารณญาณในการลอก
neo_potato_Th

โพสต์ที่ 15

ติดอ่าง :oops:  :oops:  :oops:
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้
wansomwang

โพสต์ที่ 16

[quote="miracle"][quote="wansomwang"]แสดงว่าผมไม่ได้บ้า เพราะมีคนเป็นเหมือนผมมากกว่าหนึ่งคน ฮ่าๆๆ
Factor_9

โพสต์ที่ 17

มาเก็บข้อมมูลดีๆๆครับ

ผมเป็นมือใหม่เหมือนกันครับเพิ่งเปิดพอร์ตผ่านครับ :D
SunShine@Night

โพสต์ที่ 18

[quote="wansomwang"][quote="miracle"][quote="wansomwang"]แสดงว่าผมไม่ได้บ้า เพราะมีคนเป็นเหมือนผมมากกว่าหนึ่งคน ฮ่าๆๆ
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
leonleon

โพสต์ที่ 19

เป็นเหมือนกันครับอาการนี้
บัญชีออมทรัพย์ผมนี่เหลือหลักสิบตลอด
ส่วนมากก็อยู่ในพอร์ตหมด
ส่วนที่จะใช้ก็เก็บไว้ใน MMF

บางครั้งมองดูตัวเองก็แอบคิดนะว่าเราทำไม จ๊นจน

สำหรับคุณ iamrinkung ผมเข้าใจคุณดีเลยครับ
ผมเคยคบกับผู้หญิงที่มองความสุขในชีวิตแค่วันนี้เหมือนกัน

ส่วนไอ้เรามันมองชีวิตยาวๆ

สุดท้ายแล้วก็ไปกันไม่ได้ครับ

ตอนนี้ก็ตัวคนเดียว หาเงินเอง ใช้เงินเอง เก็บเงินเอง สบายใจ
กะมีพอร์ต 8 หลักเมื่อไหร่ค่อยมองหาอาซ้อครับ หึหึ
LittleChicky

โพสต์ที่ 20

ผมก็เข้าใจคุณ iamrinkung ครับ ผมก็เป็นคนหนึ่งมักโดนผู้หญิงว่า มีเงินไม่รู้จักเอามาเลี้ยงสาว แล้วเมื่อไหร่จะมีแฟน  ( ไอ้เราก็บ่นในใจ ก็เมิงมีแฟนแล้วนี่หว่า เรื่องไรกูจะเลี้ยงเมิง  :lol: )  แต่ส่วนใหญ่คนก็มองแค่วันนี้หาได้เท่าไหร่ ก็ใช้ซื้อความสุขให้หมด ตายไปเงินก็เอาไปไม่ได้  บางคนคิดอย่างนั้นได้เพราะว่าตังค์หมดก็กลับอยู่กับพ่อแม่ได้ ถ้ามองกลับกันสำหรับบางคนที่ขนาดพ่อแม่ยังต้องพึ่งพาเราล่ะ

คงไม่มีใครถูกใครผิด เพราะความจริงของคนหนึ่ง อาจไม่ใช่ความจริงของอีกคน ทั้งที่อยู่บนโลกใบเดียวกัน ขึ้นอยู่กับว่า คนๆนั้นได้สัมผัสที่ส่วนไหน
นักลงทุนผู้ชาญฉลาดไม่ควรซื้อหุ้นสามัญเพียงเพราะว่ามันมีราคาถูก แต่ควรซื้อเฉพาะว่ามันสัญญาว่าจะทำกำไรงดงามให้กับเขา...ฟิลลิป เอ พิชเชอร์
ซากคน

โพสต์ที่ 21

หากรู้อย่างแน่ชัดว่า ชาตินี้เกิดมาทำไม  ก็ไม่มีอะไรต้องกังขาอีกครับ

ทุกคนมีพันธกิจต้องทำให้สำเร็จ ก่อนที่คิดไปห่วงเรื่องนอกตัวครับ

:D
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
arksit

แสดงความเป็น vi ถึงขั้นแล้วครับ

โพสต์ที่ 22

แสดงว่าความเป็น vi ถึงขั้นแล้วครับ เนื่องจาก
.......

สำหรับชีวิตส่วนตัวของบัฟเฟตต์ เขาแต่งงานกับ ซูซาน ทอมป์สัน เมื่อปี 1952 มีลูกด้วยกัน3 คนคือ ซูซี่ ฮาเวิร์ด และปีเตอร์ อย่างไรก็ดี ทั้งคู่แยกกันอยู่ในปี 1977 และยังคงสถานะแต่งงานจนกระทั่งฝ่ายหญิงเสียชีวิตในปี 2004

เลิกเนื่องจากอะไรคงอาจคิดออกนะครับ

ชีวิตส่วนตัวอาจจะประหยัดมัธยัสถ์สุดๆ

เห็นไหมเลียนแบบปรมจารเลย
damiano

โพสต์ที่ 23

[quote="SunShine@Night"][quote="wansomwang"][quote="miracle"][quote="wansomwang"]แสดงว่าผมไม่ได้บ้า เพราะมีคนเป็นเหมือนผมมากกว่าหนึ่งคน ฮ่าๆๆ
picklife

โพสต์ที่ 24

:D เหอะๆ อย่าว่าเงินในบัยชีเลยครับ เงินในกระเป่าก็หมดครับ บางครั้งหยิบกระเป๋ามาอ่าวเฮ้ยย เงินเหลือไม่ถึงร้อยย 555+

ตอนนี้ก็เลยต้องสำรองเงินในกระเป๋าลับกลัวหมดแบบไม่รู้ตัวอีก555+

ปัจจุบันเงินในกระเป๋าผมจะมี500-2000ครับ

เงินในบัญชี ไม่เกิน0-5000ครับ

มีอะไรก็รูดบัตรเอาครับสะดวกดี+ได้กำไรเงินกับเวลา อิอิ
picklife

โพสต์ที่ 25

[quote="damiano"][quote="SunShine@Night"][quote="wansomwang"][quote="miracle"][quote="wansomwang"]แสดงว่าผมไม่ได้บ้า เพราะมีคนเป็นเหมือนผมมากกว่าหนึ่งคน ฮ่าๆๆ
wansomwang

โพสต์ที่ 26

[quote="picklife"][quote="damiano"][quote="SunShine@Night"][quote="wansomwang"][quote="miracle"][quote="wansomwang"]แสดงว่าผมไม่ได้บ้า เพราะมีคนเป็นเหมือนผมมากกว่าหนึ่งคน ฮ่าๆๆ
ซากคน

โพสต์ที่ 27

wansomwang เขียน:
ให้ผมอธิบายคงจะยาว ลองไปดูกับผมสักครั้งมั๊ยครับ อิๆ :lol:
แค่เข้าไปดูเท่านั้นนะครับ ไม่ขอทำและไม่ขอให้ใครมาทำ ฉะนั้นไม่จ่ายค่าตั๋วนะ...เออ   :ep:
picklife

โพสต์ที่ 28

Voldtrest เขียน:
แค่เข้าไปดูเท่านั้นนะครับ ไม่ขอทำและไม่ขอให้ใครมาทำ ฉะนั้นไม่จ่ายค่าตั๋วนะ...เออ
GERRARD007

โพสต์ที่ 29

ถูกต้องแล้วครับถ้าหากเราเก็บเงินสดไว้ในมือหรือในบัญชี เมื่อเราอยากได้อะไรเราก็สามารถซื้อได้ทันที ทำให้เงินที่เก็บมาลดลงเรื่อยๆ แต่ถ้านำไปซื้อหุ้นแล้วอาจจะเหลือเงินสดติดบัญชีสัก 2-3 พันเพื่อเป็นค่ากิน ค่าอยู่ จะทำให้เราสามารถเก็บเงินได้มากขึ้นเรื่อยๆ ผมคิดว่าเป็นวิธีที่ดีที่สุดสำหรับการลงทุนครับ...

ส่วนเรื่องประหยัด เราต้องอดเปรี้ยวไว้กินหวาน สาวทิ้งไม่เป็นไรเพราะหาใหม่ได้  ดูฝรั่งแก่ๆสิครับ มีภรรยารุ่นลูกก็ยังมี ตอนนี้ทนขับมอไซต์ไปก่อน ลงทุนมีเงินแล้วค่อยซื้อ ferrari ไปโฉบสาว รับรองไม่รักก็ให้มันรู้ไป...

เรื่องติดอ่งติดอ่างลองถามคุณชูวิทย์ดู (เจ้าพ่อตัวจริง) แก้ไขให้ได้ แล้วจะได้คำตอบที่ชัดเจน ตรงไปตรงมา ...แน่นอน 555
ซากคน

โพสต์ที่ 30

[quote="GERRARD007"]ถูกต้องแล้วครับถ้าหากเราเก็บเงินสดไว้ในมือหรือในบัญชี เมื่อเราอยากได้อะไรเราก็สามารถซื้อได้ทันที ทำให้เงินที่เก็บมาลดลงเรื่อยๆ แต่ถ้านำไปซื้อหุ้นแล้วอาจจะเหลือเงินสดติดบัญชีสัก 2-3 พันเพื่อเป็นค่ากิน ค่าอยู่ จะทำให้เราสามารถเก็บเงินได้มากขึ้นเรื่อยๆ ผมคิดว่าเป็นวิธีที่ดีที่สุดสำหรับการลงทุนครับ...

ส่วนเรื่องประหยัด เราต้องอดเปรี้ยวไว้กินหวาน สาวทิ้งไม่เป็นไรเพราะหาใหม่ได้
โพสต์โพสต์