ช่วงที่หาหุ้นถูกไม่ได้เอาเงินไปพักไว้ไหน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Hughes
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ช่วงที่หาหุ้นถูกไม่ได้เอาเงินไปพักไว้ไหน

โพสต์ที่ 1

พอดีทราบมาว่านักลุนทุนเก่งๆหลายคนมักจะซื้อหุ้นน้อยครั้งแต่ซื้อช่วงที่เห็นของถูกจริงๆเท่านั้น

แต่ถ้าเป็นแบบนั้นหมายความว่าต้องมีเงินสดที่ไม่ได้ทำอะไรอยู่เป็นจำนวนมาก

ไม่ทราบว่าช่วงเวลาแบบนี้เอาเงินสดไปทำอะไรกันได้บ้างระหว่างที่รอของดีของถูกครับ?
เล่นหุ้นคนแก่ แต่แอบเปรี้ยวเป็นบางเวลา
ภาพประจำตัวสมาชิก
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 338

โพสต์ที่ 2

ไม่เกี่ยวกับคำถาม...

แต่ avatar ใหม่คุณ Hughes นี่ทำเอาใจสั่นเลยครับ... เอามาสู้มาคุณ sorawut เหรอครับ?

:lol:  :lol:  :lol:
picatos
ผู้ติดตาม: 338

โพสต์ที่ 3

กลับมาที่คำถาม...

ถ้าข้อกล่าวอ้างดังกล่าวเป็นจริง... ผมว่าสาเหตุน่าจะมาจากนักลงทุนเหรอนั้นขายไม่บ่อยมากกว่าครับ...

ซื้อไม่บ่อย ขายไม่บ่อย ถือหุ้นเต็มพอร์ต แล้วถือยาวๆ... เงินสดไม่ค่อยมีหรอกครับ
Hughes

โพสต์ที่ 4

แต่ว่าพวกเงินปันผลก็น่าจะออกมาเรื่อยๆป่ะครับ
หรืออย่าง buffet เบี้ยประกันเพิ่มก็น่าจะมีเงินสดเยอะ

ส่วนเรื่อง avatar พอดีช่วงนี้คุยกับคุณ sorawut เลยต้องหาเพื่อนให้น้องอ้อยนะครับกลัวเขาจะเหงา  :lol:
เล่นหุ้นคนแก่ แต่แอบเปรี้ยวเป็นบางเวลา
wansomwang

โพสต์ที่ 5

ผมเป็นนักลงทุนที่ไม่เก่งครับ เลยถือหุ้นเต็มพอร์ทเลย ได้ปันผลมาก็โอนเข้าไปซื้อเพิ่มครับ ตัวที่มีอยู่ในพอร์ทนั่นนั่นแหละ อาศัยว่าเบี้ยน้อยหอยน้อค่อยๆสะสมไปเรื่อยๆ แต่avatar ของคุณ Hughes นี่ผมสะท้านเลยครับ อิๆ
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 6

เป็นโรคแพ้นางพยาบาลกันหรอครับ ไว้พาน้องอ้อยไปเปลี่ยนชุดบ้าง :lol:  :lol:  :lol:

ผมว่าเอาไปซื้อกองทุนตราสารหนี้ก็ได้ครับ ถ้ายังไม่สบายใจที่จะซื้อหุ้นตอนนี้ :wink:

ส่วนตัวยังเต็ม 150 (margin แม่) :lol:  :lol:  :lol:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
wasan_yu
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

เงินสดเก็บไว้กับแฟนครับ :lol: :cry:  :cry:    เข้ามาล้อเล่นครับบบบบ :lol:
เด็กสระบุรี
wansomwang

โพสต์ที่ 8

ผมก็ชอบนะพยาบาล ชอบโดยรากศัพย์ อิๆ :shock:
tn143

โพสต์ที่ 9

ผมว่า คงเก็บเงินสดไว้ในหุ้นหุ้นดีราคาถูก
จนกว่าจะเห็นของดีราคาถูกกว่า
อนัตตา

โพสต์ที่ 10

[quote="picatos"]ไม่เกี่ยวกับคำถาม...

แต่ avatar ใหม่คุณ Hughes นี่ทำเอาใจสั่นเลยครับ... เอามาสู้มาคุณ sorawut เหรอครับ?

:lol:
จิตที่ฝึกดีแล้ว ย่อมนำสุขมาให้
Green
ผู้ติดตาม: 247

โพสต์ที่ 11

Gold / Property Fund
Amadeus

โพสต์ที่ 12

รบกวน คุณ Hughes กับคุณ sorawut ช่วยโพสบ่อยๆนะครับ

กระทู้จะได้ดู คึก....คัก    

เอ่อ คือว่าผมชอบที่ความคิดและสำนวนนะครับ ไม่เกี่ยวกับอย่างอื่น  :lol:
เตือนตัวเอง
1.ลดต้นทุน 2.ขึ้นราคา 3.ขยายตลาด
4.เพิ่ม same store sale  5.ขาย บ.เน่าๆ
vivitawin

โพสต์ที่ 13

ผมว่า ถ้าลงทุน เราจะปรับพอร์ตน้อยครั้งมากครับ ปรับมากเมาหมัด กลายเป็นเก็งกำไรไปด้วย
เงินสดก็ไม่ค่อยมีเก็บไว้ เวลาหุ้นลงสุดๆก็ค่อยงัดเอาไม้ตายมาจิ้นออกมาใช้ด้วยปัญญา  (ถ้าด้วยความโลภล่ะก็เสร็จ :lol: )
jadear

โพสต์ที่ 14

ว้าวว น้อง hughes มีแฟนแล้วเหรอ สวยนะเนี่ย  :lol:

ว่าแต่เงินสดนี่เอาไปไว้ที่ไหนดีหละ เพราะเวลามีแล้วก็คันมือ แล้วก็เต็มพอร์ตในที่สุดอะจ๊ะ  :lol:
Amadeus

โพสต์ที่ 15

BBL มีกอง ธนรัฐ หกเดือน 1% ไม่หักภาษี  ธนสารพลัสให้ 1.3% หกเดือนเหมือนกัน

BAY มีกองทุนลงในเกาหลีบอนด์ หักโน่นนี่เหลือ 1.4 %

TCAP มีฝาก หกเดือน 1% (ห้าล้านขึ้นไป และเสียภาษีด้วย)

KBANK มีอีกสองหรือสามกองครับ ให้  1% ไม่เสียภาษี

มีแบบยาวกว่าหกเดือนให้ดอกดีกว่าแต่ไม่ได้ตามครับ
เตือนตัวเอง
1.ลดต้นทุน 2.ขึ้นราคา 3.ขยายตลาด
4.เพิ่ม same store sale  5.ขาย บ.เน่าๆ
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 16

[quote="sorawut"]เป็นโรคแพ้นางพยาบาลกันหรอครับ ไว้พาน้องอ้อยไปเปลี่ยนชุดบ้าง :lol:
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 17

เป็นโรคแพ้นางพยาบาล
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 18

อืม . . .

AVATAR มีส่วนช่วยให้คนอ่านคึกคักจริง ๆ

เอามั่งดีกว่า  :lol:
picklife

โพสต์ที่ 19

[quote="กล้วยไม้ขาว"]อืม . . .

AVATAR มีส่วนช่วยให้คนอ่านคึกคักจริง ๆ

เอามั่งดีกว่า
picklife

โพสต์ที่ 20

ไม่มีเงินสดครับ....
ปันผลมาก็เท.....เข้าตลาด
เงินเก็บมาก็เท.....เข้าตลาด  
น้องอ้อยโฉมมาก็เท....ใจให้ทั้งดวงครับ อิอิ
sai
ผู้ติดตาม: 306

โพสต์ที่ 21

[quote="jadear"]ว้าวว น้อง hughes มีแฟนแล้วเหรอ สวยนะเนี่ย
Small Details Make a Big Difference
Renne

โพสต์ที่ 22

แบบนี้เรามาเปลี่ยน avatar กันดีไหมครับ

ช่วงหุ้นตกๆก็มีสาวๆใน avatar มาปลอบใจยามอ่านกระทู้  :D

อืม แต่ว่าจะเอาคุณน้องคนไหนมาสู้กับคุณ sorawut แล้วก็คุณ hughes ดีละนี่  :twisted:
"มีสติ คิดก่อนทำ และอย่าดูถูกตลาดมากเกินไป"
"เป็นเรื่องง่ายที่จะถือหุ้นเอาไว้ให้นานและี่ยากที่จะรอซื้อในราคาที่เหมาะสม"
jadear

โพสต์ที่ 23

[quote="sai"][quote="jadear"]ว้าวว น้อง hughes มีแฟนแล้วเหรอ สวยนะเนี่ย
chowbe76

โพสต์ที่ 24

ผมมีเงินสดอยู่ในK-Money เพียบง่ะ
พี่แชมป์
ผมขอรูปน้องโอซาว่ามั่งดิครับ
:lol:
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
leonleon

โพสต์ที่ 25

ผมพักไว้ใน MMF ครับ
ที่เลือกหลักๆก็มี BTNTV ( บัวหลวงธนทวี )
แล้วก็ k-money

เพราะ 2 กองนี้ให้ผลตอบแทนสูสีกัน

แต่ช่วงนี้ k-money สูงกว่านิดนึง

จริงๆแล้วผมเป็นพนักงาน BBL นะเนี่ย
แต่บางทีก็ไปช่วยเพื่อนทำยอดกองทุนของ k-money ครับ

เลยใช้หลักๆ 2 กองนี้ไว้พักเงิน
Dekfaifah

โพสต์ที่ 26

ส่วนใหญ่ไม่ได้เอาไปทำไรก็จะ ปล่อยกู้ครับ 555 โหดๆ
wasan_yu

โพสต์ที่ 27

ถ้าใครมีแฟนอยู่โรงพยาบาลก็ฝากไว้กับสหกรณ์ของโรงพยาบาล ดอกเบี้ย 1.7 %  ไม่เสียภาษีครับ :lol:
เด็กสระบุรี
Undertaker

โพสต์ที่ 28

ไม่เกี่ยวกับกะทู้เหมือนกัน แต่ ชอบดูคุณ Hughes กับคุณ Sorawut คุยกันครับ
AleAle
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 29

ทำไม Avatar ใหญ่จังคับ

(ขนาดภาพน่ะครับ)
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 30

ได้คำตอบแล้วครับ

ช่วงที่หาหุ้นถูกไม่ได้เอาเงินไปพักไว้ไหน -> ไปพักที่ญี่ปุ่น :lol:  :lol:  :lol:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
โพสต์โพสต์