สามถามเกี่ยวกับภาษีนิดนึงครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

Post Post
jujub123
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Post no. 1

ปกติภรรยายื่น ภงด.91 (ส่วนผมยื่น 90)
ปีที่แล้วภรรยาได้ไปเป็นวิทยากรบรรยายให้กับบริษัทแห่งหนึ่ง
ได้รับค่าบรรยายมานิดหน่อย
บริษัทให้ใบรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่าย
โดยกรอกในช่อง 6.อื่นๆ(ระบุ) ค่าบริการ

ไม่ทราบว่าเงินได้ส่วนนี้จะต้องกรอกตรงส่วนไหนของ ภงด91 ครับ
รวมเข้ากับเงินเดือนได้เลยหรือปล่าวครับ[/img]
ข่งหมิง

Post no. 2

กรอก ภงด.91 ไม่ได้ เพราะไม่มีให้กรอก
ต้องเปลี่ยนมากรอก ภงด.90
Radio
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

Post no. 3

ต้องเอารายได้อื่นๆของภรรยายกเว้นเงินเดือน มารวม
กับรายได้ของสามี แล้วกรอกใน ภงด 90
  ในกรณีนี้ต้องเอาไปรวมกับช่องเงินเดือนของสามี
(คือหักค่าลดหย่อนได้ไม่เกิน 6 หมื่นบาท)
jujub123

Post no. 4

[quote="Radio"]ต้องเอารายได้อื่นๆของภรรยายกเว้นเงินเดือน มารวม
กับรายได้ของสามี แล้วกรอกใน ภงด 90
Radio

Post no. 5

ภรรยาจะยื่นได้เฉพาะรายได้ที่เป็นเงินเดือนเท่านั้น
ส่วนรายได้อื่นๆนอกเหนือจากเงินเดือน (เช่นเป็น
วิทยากร  ค้าขาย  ค่าอยู่เวร )
จะถือเสมือนว่าเป็นรายได้ของสามี  สามีต้องเอามารวม
กับรายได้ตนเองเพื่อยื่นเสียภาษี
  ในกรณีของคุณ  ภรรยายื่นไปแล้วก็ไม่ต้องทำอะไร
แต่ให้เอารายได้ส่วนนั้นมารวมกับรายได้ของคุณแล้ว
ยื่น ภงด 90 ไปตามปกติ   ถ้าสรรพากรถาม คุณก็อธิบาย
ว่าลงรายการใน ภงด 90 ของคุณแล้ว รับรองไม่มีปํญหา
jujub123

Post no. 6

รบกวนคุณ Radio อีกนิดครับ
ภงด 91 ที่ภรรยาผมยื่นไป จะได้เงินคืนพันกว่าบาท
เพราะที่ทำงานหัก ณ ที่จ่ายเกินไป
เงินส่วนนี้จะได้คืนหรือปล่าวครับ
เพราะตรวจสอบทาง internet
แจ้งว่ายื่นไม่ครบ ขาดเงินได้ส่วนดังกล่าวครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ
Radio

Post no. 7

ได้คืนครับ แต่ภรรยาของคุณต้องเอาหลักฐานว่า
เงินจากการเป็นวิทยากร ได้เข้ามาเสียภาษีใน ภงด 90
ของสามีแล้ว ไปยื่นให้สรรพากร อัดสำเนา ภงด 90
ของสามีว่ามีการเสียภาษีรายการนี้ไปให้เขาดูก็พอ
ภาพประจำตัวสมาชิก
MO101
ผู้ติดตาม: 2

Post no. 8

ได้คืนครับ แต่ภรรยาของคุณต้องเอาหลักฐานว่า
เงินจากการเป็นวิทยากร ได้เข้ามาเสียภาษีใน ภงด 90
ของสามีแล้ว ไปยื่นให้สรรพากร อัดสำเนา ภงด 90
ของสามีว่ามีการเสียภาษีรายการนี้ไปให้เขาดูก็พอ
เห็นด้วยเลยครับ
jujub123

Post no. 9

ขอบคุณมากครับ

สรุปว่าตอนที่ผมยื่น ภงด90 ผมต้องรวมเงินได้ส่วนนี้เข้ากับเงินเดือนของผมก่อน  แล้วคำนวณภาษีตามปกติ

จากนั้นให้ภรรยาแจ้งสรรพากรว่าเงินได้ส่วนนี้ของภรรยา(ซึ่งไม่ได้รวมตอนยื่น ภงด91)  จะมายื่นรวมกับของผมใน ภงด90 นี้

ถูกต้องไหมครับ
Radio

Post no. 10

ถูกต้องครับ
Loby
ผู้ติดตาม: 3

Post no. 11

อยากทราบครับว่าเงินที่ได้จากการขายLTF (ได้กำไรด้วย) ต้องยื่นเสียภาษีด้วยรึเปล่าครับ
เงินปันผลที่ไม่ได้รับเครดิตภาษี เนื่องจากได้รับยกเว้นไม่นำมารวมคำนวณเพื่อเสียภาษีเงินได้นิติบุคคล อันนี้ต้องกรอกมั้ยครับ ถ้าใช่กรอกช่องไหนครับ
ขอบคุณครับ

ปล. พอดีผมยื่นภงด.90ครับ
Loby

Post no. 12

Loby เขียน:อยากทราบครับว่าเงินที่ได้จากการขายLTF (ได้กำไรด้วย) ต้องยื่นเสียภาษีด้วยรึเปล่าครับ
เงินปันผลที่ไม่ได้รับเครดิตภาษี เนื่องจากได้รับยกเว้นไม่นำมารวมคำนวณเพื่อเสียภาษีเงินได้นิติบุคคล อันนี้ต้องกรอกมั้ยครับ ถ้าใช่กรอกช่องไหนครับ
ขอบคุณครับ

ปล. พอดีผมยื่นภงด.90ครับ
ช่วยตอบหน่อยคร้าบ :cry:
yy
ผู้ติดตาม: 2

Post no. 13

ถ้าขายหลังจากครบกำหนดแล้ว (5 ปีปฏิทิน) ไม่ต้องเสียภาษีครับ แต่จะมีช่องให้กรอกในแบบ ภงด. (เข้าใจว่าคงเอาไว้เป็นข้อมูล) แต่จะไม่ถูกมาคำนวณเป็นรายได้ (ลองให้โปรแกรมคำนวณยื่นภาษีทางเน็ตคำนวณออกมาดูก่อนก็ได้นะครับ) แต่ถ้าขายก่อนครบกำหนดและมีกำไร ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่านอกเหนือจากที่จะต้องเสียภาษีย้อนหลังแล้ว ส่วนต่างกำไรจะต้องยื่นหรือไม่ (แต่ผมคิดว่าน่าจะไม่นะ รอผู้รู้มาตอบเพิ่มก็แล้วกัน ในประเด็นนี้)
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
Loby

Post no. 14

ขอบคุณครับ ส่วนตัวแล้วได้ลองอ่านในวิธีกรอกแบบภงด.90 บอกว่าให้บันทึกราคาที่ขายคืนหักราคาทุน จะได้ส่วนต่าง และจะะมีช่องให้เลือกว่ายกเว้นกับไม่ยกเว้นภาษี แต่ยังไม่เคยลองกรอกก็เลยไม่แน่ใจครับ (อยู่ในหมวด 40(8) ข้อ 7 5.
harn

Post no. 15

Loby เขียน:ขอบคุณครับ ส่วนตัวแล้วได้ลองอ่านในวิธีกรอกแบบภงด.90 บอกว่าให้บันทึกราคาที่ขายคืนหักราคาทุน จะได้ส่วนต่าง และจะะมีช่องให้เลือกว่ายกเว้นกับไม่ยกเว้นภาษี แต่ยังไม่เคยลองกรอกก็เลยไม่แน่ใจครับ (อยู่ในหมวด 40(8) ข้อ 7 5.
ในหนังสือรับรองของกองทุน(ผมใช้ของธ.กรุงเทพ) เขามีช่องให้ติ๊กว่าได้รับยกเว้น และถ้าเรายื่นภาษีผ่านเนต ไม่ต้องกรอกอะไรอีก

ปีที่แล้ว(ปีภาษี 51) ผมขาย LTF ไปส่วนที่ซื้อมาในปี 47 และซื้อเพิ่มในกองทุนเดียวกัน หนังสือรับรองที่ได้รับมาจากกองทุน แจ้งทั้งหน่วยที่ขายไป กำไรที่ได้รับ เงินลงทุนที่ซื้อเพิ่ม แต่ไม่ได้ติ๊กในช่องว่า กำไรได้รับการยกเว้น

ผมกังวลนิดๆว่า จะต้องชี้แจงและแสดงหลักฐานการซื้อมาว่าครบตามกำหนด โทรไปต่อว่าทางกองทุนว่า เขาน่าจะแนบหลักฐานรับรองให้ด้วยว่าส่วนที่ผมขาย เป็นส่วนที่ครบกำหนดที่ขายได้

แต่พอยื่นแบบไปทางเนต ทางสรรพากร (เผอิญ)ยกเว้นไม่ได้ขอหลักฐานเรื่อง RMF/LTF ขอแต่เงินปันผล(สิบกว่าใบ) เงินบริจาค ฯลฯ เลยไม่มีประสบการณ์มาเล่าให้ฟัง
harn

Post no. 16

ต่อมา ผมรู้มาจากเพื่อนคนนึงว่า กองทุนเค้าแนะนำให้ใช้วิธีเปลี่ยนกองทุนซื้อสลับกันไป ทำให้รายงานการขายกับซื้อไม่อยู่ในหนังสือฉบับเดียวกัน จะได้ไม่ต้องชี้แจงสรรพากร

ผมเลยทดลองเปลี่ยนกองทุนซื้อ ให้ไม่ตรงกับที่ขาย ต่างแบงค์กันไปเลย
SunShine@Night

Post no. 17

harn เขียน: ในหนังสือรับรองของกองทุน(ผมใช้ของธ.กรุงเทพ) เขามีช่องให้ติ๊กว่าได้รับยกเว้น และถ้าเรายื่นภาษีผ่านเนต ไม่ต้องกรอกอะไรอีก

ปีที่แล้ว(ปีภาษี 51) ผมขาย LTF ไปส่วนที่ซื้อมาในปี 47 และซื้อเพิ่มในกองทุนเดียวกัน หนังสือรับรองที่ได้รับมาจากกองทุน แจ้งทั้งหน่วยที่ขายไป กำไรที่ได้รับ เงินลงทุนที่ซื้อเพิ่ม แต่ไม่ได้ติ๊กในช่องว่า กำไรได้รับการยกเว้น

ผมกังวลนิดๆว่า จะต้องชี้แจงและแสดงหลักฐานการซื้อมาว่าครบตามกำหนด โทรไปต่อว่าทางกองทุนว่า เขาน่าจะแนบหลักฐานรับรองให้ด้วยว่าส่วนที่ผมขาย เป็นส่วนที่ครบกำหนดที่ขายได้

แต่พอยื่นแบบไปทางเนต ทางสรรพากร (เผอิญ)ยกเว้นไม่ได้ขอหลักฐานเรื่อง RMF/LTF ขอแต่เงินปันผล(สิบกว่าใบ) เงินบริจาค ฯลฯ เลยไม่มีประสบการณ์มาเล่าให้ฟัง
สรรพกรน่าจะมีข้อมูลอยู่ในระบบนะครับ เลยไม่ได้เรียกขอดู

อันนี้เดาๆ เอานะ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
PostPost