ผมทดลองทำexcelคำนวณค่าต่างๆมาให้ทดลองใช้ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
sphere
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

ผมทดลองทำexcelคำนวณค่าต่างๆมาให้ทดลองใช้ครับ

โพสต์ที่ 1

http://www.tempf.com/getfile.php?id=347 ... dd02a941e3

นี่เป็นลิงค์ไฟล์excelที่ใช้คำนวณค่าเรโชต่างๆครับรัวมทั้งfcfด้วย แค่กรอกข้อมูลตามงบเข้าไปแล้วมันจะคิดค่าให้เองครับ ไม่ได้เก่งหรืออะไรแต่อยากให้ลองใช้กันแล้วถ้ายังไงรบกวนตรวจสอบด้วยนะครับว่ามันคิดค่าได้ถูกต้องหรือเปล่าเพราะผมมือใหม่หัดใช้excelครับ  ถ้ามันคำนวณผิดหรือสูตรที่ผมใช้ผิดรบกวนแจ้งด้วยนะครับผมจะได้ปรับปรุง

ปล.ผมแนบงบtnhที่คำนวณไว้แล้วไปด้วยเผื่อจะได้ตรวจสอบกันง่ายขึ้นครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
picklife
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

โอเช...มาขอรับไปศึกษานะครับ ขอบคุณครับที่แบ่งปัน...รวยวันรวยคืนนะครับ อิอิ
Belffet
Verified User

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากกับการแบ่งปันนะครับ
Belffet

โพสต์ที่ 4

ถามซื่อๆนะครับ "แพะเรโช" คืออะไรครับเนี่ย?  :oops:
ซากคน

โพสต์ที่ 5

:P   ขอบคุณมากครับ
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
sphere

โพสต์ที่ 6

แพะเรโชมาจากห้องสินธรครับ คุณแพะโง่เป็นคนคิดคุณคลายเครียดเอามาปรับปรุง เป็นการหาสมดุลระหว่างค่าpeกับbvครับ

http://topicstock.pantip.com/sinthorn/t ... 17327.html
gold saint

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับ จะศึกษาดู กำลังสนใจเรื่องการคำนวณพวกนี้อยู่พอดี ไปเห็นเจอในหนังสือตั้งหลายเล่มน่ะ งง ชมัด

ยังไง ถ้ามีใครทราบวิธีคิด จะขอบคุณมาก ๆ นะครับ
Live to learn to live.
Mark2310

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณมากครับ
sai
ผู้ติดตาม: 292

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณครับ
Small Details Make a Big Difference
gold saint

โพสต์ที่ 10

คุณ pwz ครับ มีเรื่องถามครับ เมื่อผมได้ดูใน file นี้แล้ว สงสัยดังนี้น่ะครับ
1. cwc เงินหมุนเวียนต้นงวดมันติดลบน่ะครับ เพราะหนี้สินหมุนเวียนมากกว่าสินทรัพย์หมุนเวียน ดังนั้นทำให้ ค่า cwc ออกมาสูงเกินไปหรือเปล่าครับ ซึ่งความคิดผม ๆ มองว่าน่าจะเอามาบวก (เครื่องหมายสูตรน่ะครับ ลบเจอลบเป็นบวก)
2. จำนวนวันเก็บหนี้ ทำไมถึงเก็บหนี้นานจังตั้ง 176 วันแน่ะ (ราว ๆ 5 เดือนกว่าๆ ) บอกได้มั๊ยครับว่าเป็นธุรกิจอะไรน่ะครับ ถ้าเป็นธุรกิจค้าปลีกนะ ตายแน่ ๆ เลย เก็บหนี้นานขนาดนี้น่ะครับ

ถ้าผมไม่ถูกยังไง ช่วยบอกด้วยนะคร๊าบบบบ
Live to learn to live.
แสนยานุภาพ
ผู้ติดตาม: 47

โพสต์ที่ 11

Remember, investing in the stock market is a marathon and not a slot machine.
sphere

โพสต์ที่ 12

gold saint เขียน:คุณ pwz ครับ มีเรื่องถามครับ เมื่อผมได้ดูใน file นี้แล้ว สงสัยดังนี้น่ะครับ
1. cwc เงินหมุนเวียนต้นงวดมันติดลบน่ะครับ เพราะหนี้สินหมุนเวียนมากกว่าสินทรัพย์หมุนเวียน ดังนั้นทำให้ ค่า cwc ออกมาสูงเกินไปหรือเปล่าครับ ซึ่งความคิดผม ๆ มองว่าน่าจะเอามาบวก (เครื่องหมายสูตรน่ะครับ ลบเจอลบเป็นบวก)
2. จำนวนวันเก็บหนี้ ทำไมถึงเก็บหนี้นานจังตั้ง 176 วันแน่ะ (ราว ๆ 5 เดือนกว่าๆ ) บอกได้มั๊ยครับว่าเป็นธุรกิจอะไรน่ะครับ ถ้าเป็นธุรกิจค้าปลีกนะ ตายแน่ ๆ เลย เก็บหนี้นานขนาดนี้น่ะครับ

ถ้าผมไม่ถูกยังไง ช่วยบอกด้วยนะคร๊าบบบบ
อายจัง อยากจะบอกว่ากรอกค่าลูกหนี้การค้าผิดครับ จริงๆแล้วมีแค่58,910,611ดังนั้นจะได้วันเรียกเก็บหนีประมาณ18วันครับ งบเป็นของtnhครับอยากให้ทุกคนช่วยตรวจสอบด้วยเพราะถ้าผิดพลาดผมจะได้แก้ออกมาให้สมบูรณ์ ส่วนค่าwc ถ้าตรงเกิดการติดลบผมจะคิดค่าCWCด้วยวิธี
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=40568 แล้วคำนวณโดยใช้ชีทFCFที่แยกมาต่างหากครับ ผมทำชีทfcfมาเพื่อการเผื่อเรื่องค่าWCติดลบจะได้ประมาณการใหม่ครับ อ่าานเรื่องCWCติดลบได้จากกระทู้ต่อไปนี้ครับ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... e189087ec7

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... fbe03d64f5
ko_hisashi

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณครับ มีประโยชน์มากเลยครับ
numo

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณครับขอไปศึกษาด้วยคนครับ ผมมือใหม่หัดบินครับ
jojo4624

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณมากครับ :oops:
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณครับ อยากจะเปรียบเทียบกับของตัวเองเหมือนกัน :oops:  :oops:  :oops:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
Dekfaifah

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณครับ :D
kj

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณครับ  :lol:
kakathi

โพสต์ที่ 19

ขอบคุณ ครับ ขอให้ รวย ๆๆ ครับ  :cool:
" "
MR.LONELY

โพสต์ที่ 20

ขอบคุณครับ จะลองศึกษาดู  :lol:
wansomwang

โพสต์ที่ 21

ขอบคุณครับ
Undertaker

โพสต์ที่ 22

chavanakorn

โพสต์ที่ 23

สินทรัพย์หมุนเวียน ในการคำนวณเงินทุนหมุนเวียนนั้นอย่านำเอาเงินสดมาคำนวณนะครับเพราะเนื่องจากการคำนวณเงินทุนหมุนเวียนนั้นเราต้องการจะรู้ว่าเราจำเป็นต้องเพิ่มเงินทุนหมุนเวียนขึ้นไหมในกรณีที่กิจการมีการขยายตัวจึงนำเอา สินทรัพย์หมุนเวียน - หนี้สินหมุนเวียน แต่ถ้าเราไม่หักเอาเงินสดออกจากสินทรัพย์หมุนเวียนจะทำให้ตัวเลขที่คำนวณได้สูงขึ้นมากนะครับ
อย่าเชื่อสิ่งที่พระเจ้าบอก แต่จงคิดและเลือกที่จะเชื่อด้วยตัวท่านเอง !!
sphere

โพสต์ที่ 24

ตอนนี้ผมทำตัวแก้อยู่ครับให้หักเงินสดและเงินลงทุนชั่วคราว และให้สามารถคิดค่าcapexเฉลี่ย4ปีเพราะบางบริษัทมีการจ่ายค่าcapexที่ผันผวนมากเลยคิดว่าคิดเฉลี่ยน่าจะใกล้เคียงกว่า  ขอบคุณคุณchavanakornมากๆครับที่แนะนำ

สูตรอื่นผมนั่งเช็คแล้วไม่น่ามีพลาดมีแค่เรื่องคิดfcfเท่านันที่ต้องระวังในexcelของผมเพราะตอนทำยังไม่เข้าใจเรื่องการคิดfcfและบัญชีมาก :oops:  ตอนนี้ก็พยายามศึกษาและปรับปรุงexcelอยู่เรื่อยๆครับ
ant_vi

โพสต์ที่ 25

ขอบคุณมากๆ ครับ
supakornkim

โพสต์ที่ 26

รบกวน ช่วยอธิบาย ขยายความแต่ละ ตัวๆ เลยได้ไหมอ่ะคับ

สินทรัพย์ หนี้สินหมุนเวียน ต้นงวด-ปลายงวด คืออะไรเหรอคับ สำคัญอย่างไร หาจากที่ไหนคับ

สินค้าคงคลัง ปลายงวด-ต้นงวด สำคุญอย่างไร หาจากที่ไหน

PPE capex D&Aคืออะไร สำคัญอย่างไร หาจากที่ไหน

แล้วอัตราส่วน PE PBV Growth Dividend yeild อันนี้จะหาจากที่ไหนเหรอคับ
หรือว่าคิดเอาเอง

แล้ว FCF คืออะไรเหรอคับ

คือว่าผมยังใหม่อยู่มากเลยคับ
รบกวนขอคำแนะนำ หรือ แปะลิงค์ ให้ผมไปอ่านเอาความรู้เอง ก็ได้อ่ะคับ
รบกวนด้วยนะคับ พี่ๆ ทุกท่าน
sphere

โพสต์ที่ 27

supakornkim เขียน:รบกวน ช่วยอธิบาย ขยายความแต่ละ ตัวๆ เลยได้ไหมอ่ะคับ

สินทรัพย์ หนี้สินหมุนเวียน ต้นงวด-ปลายงวด คืออะไรเหรอคับ สำคัญอย่างไร หาจากที่ไหนคับ

สินค้าคงคลัง ปลายงวด-ต้นงวด สำคุญอย่างไร หาจากที่ไหน

PPE capex D&Aคืออะไร สำคัญอย่างไร หาจากที่ไหน

แล้วอัตราส่วน PE PBV Growth Dividend yeild อันนี้จะหาจากที่ไหนเหรอคับ
หรือว่าคิดเอาเอง

แล้ว FCF คืออะไรเหรอคับ

คือว่าผมยังใหม่อยู่มากเลยคับ
รบกวนขอคำแนะนำ หรือ แปะลิงค์ ให้ผมไปอ่านเอาความรู้เอง ก็ได้อ่ะคับ
รบกวนด้วยนะคับ พี่ๆ ทุกท่าน
แนะนำอ่านหนังสือฉลาดรู้ทางการเงินซื้อได้ที่ซีเอ็ดครับ มีคำตอบทั้งหมดอย่างละเอียด คือทั้งหมดนี้มันเป็นเรื่องของบัญชีอะครับ
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 28

• D&A (Depreciation & Amortization)
ดูได้จากกงบกระแสเงินสดครับ

Depreciation = ค่าเสื่อมราคา
คือค่าใช้จ่ายอันเกิดจากการเสื่อมสภาพของสินทรัพย์ ตัวอย่างเช่น เราซื้อคอมพิวเตอร์มา 1 เครื่อง ราคา 50,000 บาท จะใช้งานอย่างน้อย 5 ปี สมมติเราประมาณการณ์ว่าอีก 5 ปี คอมเครื่องนี้จะขายต่อได้ในราคา 5,000 บาท เราจะเอาส่วนต่างนี้มาหักออกเป็นค่าใช้จ่าย 5 ปี ปีละ 8,000 บาท ครับ

Amortization = ค่าตัดจ่าย
คือค่าเสื่อมราคาของสินทรัพย์ที่ไม่มีตัวตน เช่นสิทธิบัตร สมมติคุณคิดค้นไฟฉายย่อส่วนแบบโดเรมอนได้สำเร็จ แล้วไปจดลิขสิทธิ์ ลิขสิทธิ์นี่จะถือเป็นสินทรัพย์ของคุณซึ่งคุณตั้งราคามันไว้ 5 ล้านบาท สมมติสิทธิบัตรมีอายุ 10 ปี เราจะตัดเป็นค่าใช้จ่ายปีละ 500,000 บาท และจะหมดค่าในที่สุดเมื่อสิทธิบัตรหมดอายุลง

• CAPEX (Capital Expenditure)
เงินลงทุนเพื่อซื้อสินทรัพย์ ดูได้จากกงบกระแสเงินสด ภายใต้หมวดกระแสเงินสดจากกิจกรรมการลงทุน
อย่ายอมแพ้
โพสต์โพสต์