เคยต้องถอนตัว หรือล้างพอร์ต ออกจากตลาดหุ้นมั้ยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
romee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 109

เคยต้องถอนตัว หรือล้างพอร์ต ออกจากตลาดหุ้นมั้ยครับ

โพสต์ที่ 1

ไม่ว่าจะเป็นเรื่อง จำเป็นต้องใช้เงินด่วน ฉุกเฉิน...

หรือเพราะถือเงินสด รอซัดจะๆ

ประมาณนี้แหละครับ อยากรู้อารมณ์ตอนล้างพอร์ต ว่ารู้สึกอย่างไีร
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
Belffet
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ผมว่าพี่ๆในนี้ส่วนใหญ่ ถึงอยากล้างก็ล้างไม่ไหว พอร์ตใหญ่เกิน คงเสียเวลาล้างกันเป็นเดือนครับ :)
LittleChicky

โพสต์ที่ 3

เคยครับ เอาตั้งไปซื้อดาวน์บ้าน  :lol:   ขายหมดพอร์ตเลย
นักลงทุนผู้ชาญฉลาดไม่ควรซื้อหุ้นสามัญเพียงเพราะว่ามันมีราคาถูก แต่ควรซื้อเฉพาะว่ามันสัญญาว่าจะทำกำไรงดงามให้กับเขา...ฟิลลิป เอ พิชเชอร์
LittleChicky

โพสต์ที่ 4

[quote="LittleChicky"]เคยครับ เอาตั้งไปซื้อดาวน์บ้าน
นักลงทุนผู้ชาญฉลาดไม่ควรซื้อหุ้นสามัญเพียงเพราะว่ามันมีราคาถูก แต่ควรซื้อเฉพาะว่ามันสัญญาว่าจะทำกำไรงดงามให้กับเขา...ฟิลลิป เอ พิชเชอร์
vivitawin
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

[quote="LittleChicky"][quote="LittleChicky"]เคยครับ เอาตั้งไปซื้อดาวน์บ้าน
thumbman2001
ผู้ติดตาม: 41

โพสต์ที่ 6

เคยขายใช้หนี้ครับ เกลี้ยง port เลยครับ
โชคดีที่ขายตอน subprime และ port ยังไม่ใหญ่ครับ
meawkub

โพสต์ที่ 7

เพิ่งล้างไปเมื่อตะกี้นี้เอง รู้สึกตะงิด คิดมาหลายวันแล้ว ทั้งที่หุ้นในมือราคาที่ผมคำนวณไว้มันยังไปได้อีกไกล แต่รู้สึกแปลกๆ ถือแล้วไม่สบายใจ เลยขายหมดเลยดีกว่า มานั่นดูอะไรให้มันชัดเจน
ปกติผมจะถือหุ้นเกือบ100%ตลอดเวลาแล้วใส่เงินเพิ่มไปเรื่อยๆ

ขอให้ผมคิดผิดเถอะ...อย่าให้บ้านเมืองกับเศษฐกิจโลกเป็นอะไรเลย

สู้ สู้ ครับเพื่อนๆ พี่ๆ

อีกสองเดือนผมอาจมานั่งเซ้งว่า โธ่เอ้ย...รู้งี้ไม่น่าขายเลย
podrbu

โพสต์ที่ 8

เคยขายไปตอน ไปขอสาวแต่งงานครับ เกลี้ยงเลย

แต่งงานสมัยนี้ใช้เงินเยอะหน้าดู ไหนจะค่าจัด ค่าโรงแรม ค่าสินสอด แต่สินสอดแม่ยายไม่เอา :P เอาไปวางโชว์เอาหน้าเฉยๆ

หลังจากจัดงานคืนแรกเราก็..................................................

นั่งนับซองครับ

โอ้ได้กำไรเยอะ เลยมีเงินต่อทุนได้อีกเยอะ :lol:
picklife

โพสต์ที่ 9

ล้างมา2ช่วงครับ
ช่วงแรกที่มีปล่อยข่าว
ช่วงที่สองอาทิตย์ที่แล้ว(ถอดใจครับT^T)
แต่ไม่เคยถึงขั้นเกลี่ยงนะครับ อย่างต่ำก็ต้องเลหือซัก20%
แล้วตามช้อนใหม่ทั้งหมดหลังจบเรื่องร้ายๆแล้ว

มีทั้งได้ในราคาต่ำกว่า และได้ในราคาสูงกว่าT^T
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 10

picklife เขียน:ล้างมา2ช่วงครับ
ช่วงแรกที่มีปล่อยข่าว
ช่วงที่สองอาทิตย์ที่แล้ว(ถอดใจครับT^T)
แต่ไม่เคยถึงขั้นเกลี่ยงนะครับ อย่างต่ำก็ต้องเลหือซัก20%
แล้วตามช้อนใหม่ทั้งหมดหลังจบเรื่องร้ายๆแล้ว

มีทั้งได้ในราคาต่ำกว่า และได้ในราคาสูงกว่าT^T
200% -> 20% รวดเร็วปานกามนิตหนุ่มจริงๆ นะครับ...

ว่าแต่ว่า... มีเรื่องร้ายๆ อะไรเกิดขึ้นถึงขนาดที่ทำให้คุณ picklife ต้องล้างพอร์ตเหรอครับ?
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 11

ยังไม่เคยครับ มีแต่ได้เงินใหม่ ยังไม่เติมเข้าไป

ขายมาถือเงินสดไม่ได้ครับ เดี๋ยวไม่เป็นอันทำงานทำการ :lol:  :lol:  :lol:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
SunShine@Night

โพสต์ที่ 12

ตั้งแต่เล่นมา 5 ปี ยังไม่เคยล้างพอร์ทเลยครับ

สงสัยเป็นคนคิดอะไรช้า

พอหุ้นตก ก็ไม่มีแรงจูงใจจะขายแล้ว :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
akekarat

โพสต์ที่ 13

ไม่เคยล้างพอร์ตเพราะคิดว่าหุ้นจะตกหรือเศรษฐกิจจะไม่ดีครับ
เพราะความสามารถในการคาดคะเนไม่ถึง

แต่เคยล้างพอร์ตทีนึง
เหตุผลจำไม่ได้ล่ะ  :lol:   :lol:
กุหลาบงามหลังฝน
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 14

podrbu เขียน:เคยขายไปตอน ไปขอสาวแต่งงานครับ เกลี้ยงเลย

แต่งงานสมัยนี้ใช้เงินเยอะหน้าดู ไหนจะค่าจัด ค่าโรงแรม ค่าสินสอด แต่สินสอดแม่ยายไม่เอา :P เอาไปวางโชว์เอาหน้าเฉยๆ

หลังจากจัดงานคืนแรกเราก็..................................................

นั่งนับซองครับ

โอ้ได้กำไรเยอะ เลยมีเงินต่อทุนได้อีกเยอะ :lol:
ผมต้องลงทุนแบบนี้บ้างแล้ว
:twisted:  :twisted:
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
picklife

โพสต์ที่ 15

picatos เขียน: 200% -> 20% รวดเร็วปานกามนิตหนุ่มจริงๆ นะครับ...

ว่าแต่ว่า... มีเรื่องร้ายๆ อะไรเกิดขึ้นถึงขนาดที่ทำให้คุณ picklife ต้องล้างพอร์ตเหรอครับ?
ตาไวจังครับ อิอิ เรื่องของเรื่องคือกลัวครับ....
1.โดนคุณyoyoอบรมณ์มาครับ:P
2.ต่างชาติ สถาบัน บล จับมือกันขายช่วงนั้น รับไม่ได้ครับ 555+
ตอนนี้กลับมาเก็บที่66%แล้วครับ
TPH

โพสต์ที่ 16

ผมรู้จักกับตลาดหลักทรัพย์มาประมาณ 2 ปีกว่า ๆ เริ่มประมาณปลายดอย 800 ปลาย ๆ ตอนปี 07 จนถึงตอนนี้ ยังไม่เคยคิดที่จะล้างพอร์ทเลยครับ ถือหุ้นเต็มพอร์ท 100% ตลอดเวลา พอร์ทค่อนข้างเล็กครับ เติมเงินเก็บจากเงินเดือนทุก ๆ เดือน อาจจะ 2-3 เดือนครั้งเพื่อเพียงพอกับค่าคอมขั้นต่ำ ที่ผ่านมาซื้อตลอด เคยขายหุ้นเพียงครั้งเดียวแถมขายหมูอีกต่างหาก  :lol:

พอร์ทตอนนี้ยังเขียวจาง ๆ ถ้าตลาดปรับฐานก็ว่าจะเติม position อีกครับ stay calm and stay invest, invest in company you think you know all most of the underlying and purchase when you have a lot of margin of safety  :)
vivitawin
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 17

เล่นหุ้นเดือนแรก เล่นเดย์เทรด ผมล้างพอร์ตทุกวันเลยครับ   :lol:
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 18

ตั้งแต่มีหุ้น ยังไม่เคยล้างพอร์ตเลยครับ มีแต่ปรับเล็ก กับปรับใหญ่ :)

โพสต์ที่ 19

[quote="TPH"]ผมรู้จักกับตลาดหลักทรัพย์มาประมาณ 2 ปีกว่า ๆ เริ่มประมาณปลายดอย 800 ปลาย ๆ ตอนปี 07 จนถึงตอนนี้ ยังไม่เคยคิดที่จะล้างพอร์ทเลยครับ ถือหุ้นเต็มพอร์ท 100% ตลอดเวลา พอร์ทค่อนข้างเล็กครับ เติมเงินเก็บจากเงินเดือนทุก ๆ เดือน อาจจะ 2-3 เดือนครั้งเพื่อเพียงพอกับค่าคอมขั้นต่ำ ที่ผ่านมาซื้อตลอด เคยขายหุ้นเพียงครั้งเดียวแถมขายหมูอีกต่างหาก

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
miracle

โพสต์ที่ 20

[quote="SunShine@Night"][quote="TPH"]ผมรู้จักกับตลาดหลักทรัพย์มาประมาณ 2 ปีกว่า ๆ เริ่มประมาณปลายดอย 800 ปลาย ๆ ตอนปี 07 จนถึงตอนนี้ ยังไม่เคยคิดที่จะล้างพอร์ทเลยครับ ถือหุ้นเต็มพอร์ท 100% ตลอดเวลา พอร์ทค่อนข้างเล็กครับ เติมเงินเก็บจากเงินเดือนทุก ๆ เดือน อาจจะ 2-3 เดือนครั้งเพื่อเพียงพอกับค่าคอมขั้นต่ำ ที่ผ่านมาซื้อตลอด เคยขายหุ้นเพียงครั้งเดียวแถมขายหมูอีกต่างหาก
:)

โพสต์ที่ 21

[quote="miracle"][quote="SunShine@Night"][quote="TPH"]ผมรู้จักกับตลาดหลักทรัพย์มาประมาณ 2 ปีกว่า ๆ เริ่มประมาณปลายดอย 800 ปลาย ๆ ตอนปี 07 จนถึงตอนนี้ ยังไม่เคยคิดที่จะล้างพอร์ทเลยครับ ถือหุ้นเต็มพอร์ท 100% ตลอดเวลา พอร์ทค่อนข้างเล็กครับ เติมเงินเก็บจากเงินเดือนทุก ๆ เดือน อาจจะ 2-3 เดือนครั้งเพื่อเพียงพอกับค่าคอมขั้นต่ำ ที่ผ่านมาซื้อตลอด เคยขายหุ้นเพียงครั้งเดียวแถมขายหมูอีกต่างหาก

miracle

โพสต์ที่ 22

[quote="SunShine@Night"][quote="miracle"][quote="SunShine@Night"][quote="TPH"]ผมรู้จักกับตลาดหลักทรัพย์มาประมาณ 2 ปีกว่า ๆ เริ่มประมาณปลายดอย 800 ปลาย ๆ ตอนปี 07 จนถึงตอนนี้ ยังไม่เคยคิดที่จะล้างพอร์ทเลยครับ ถือหุ้นเต็มพอร์ท 100% ตลอดเวลา พอร์ทค่อนข้างเล็กครับ เติมเงินเก็บจากเงินเดือนทุก ๆ เดือน อาจจะ 2-3 เดือนครั้งเพื่อเพียงพอกับค่าคอมขั้นต่ำ ที่ผ่านมาซื้อตลอด เคยขายหุ้นเพียงครั้งเดียวแถมขายหมูอีกต่างหาก
:)
bladew124

โพสต์ที่ 23

เคยครั้งเดียว ครับ
ต้องใช้เงินจริงๆ จำได้ก่อน 19 กย ไม่กี่วัน เอง
โชคดี ครับ

จากนั้น ก็ไม่มีโอกาสเข้าเลยราวสองปี แต่ก็ตามแบบห่างๆ
พึ่งมาเข้าตอนต้นปีที่แล้ว ตอนเซต สี่ร้อยกว่าๆ
ถือร้อยเปอร์เซนต์มาตลอด ใส่เงินออมเข้าไปทุกเดือนครับ
อนัตตา

โพสต์ที่ 24

ถ้าจำไม่ผิดเคยทำเมื่อสมัย 5 ปีที่แล้ว ตอนนั้นเอาเงินไปซื้อรถ
และส่วนนึงเอาไปตั้งบริษัทกับเพื่อน ส่วนนึงเก็บไว้พออุ่นใจ

ทุ่มเทให้กับการเป็นเจ้าของธุรกิจอยู่สามปีจึงรู้ว่า.... เหนื่อย
กับคนมากๆ ถ้าอยากรู้ว่าเหนื่อยยังไงลองเปิดบริษัทดูสิ

จนผมสรุปกับชีวิตตัวเองใหม่แล้วว่า ผมเล่นหุ้นนั่นแหละดีแล้ว.....
จึงหวลคืนยุทธจักรเมื่อปีที่แล้วอย่างเต็มตัว จนปัจจุบันชีวิตก็
เริ่มดีขึ้นบ้าง เครียดน้อยลง ปล่อยบริษัทให้หุ้นส่วนมันดูแลไป
ผมไม่เอาแล้ว จะอิ๊บอ๋ายก็ช่างมัน ผมอยู่ของผมอย่างนี้มีความสุข
ดีกว่า ผมจึงคิดว่า ผมพบสิ่งที่ต้องการแล้ว และคงเดินทางแบบ
นี้ต่อไปสักระยะ จนกว่าจะพบแนวทางใหม่ที่ไม่ต้องมีอะไรเลย
จิตที่ฝึกดีแล้ว ย่อมนำสุขมาให้
Dekfaifah

โพสต์ที่ 25

เคยล้างครั้งเดียวครับ เมื่อสิ้นปีที่แล้วเพราะไปบวชพอดี จำใจครับ  เดี๋ยวเป็นพระจะมาดูหน้าจอหุ้นพอดีไม่ได้ปฎิบัติธรรมกันพอดีนะจ๊ะ :D
picklife

โพสต์ที่ 26

[quote="Dekfaifah"]เคยล้างครั้งเดียวครับ เมื่อสิ้นปีที่แล้วเพราะไปบวชพอดี จำใจครับ
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 27

[quote="Dekfaifah"]เคยล้างครั้งเดียวครับ เมื่อสิ้นปีที่แล้วเพราะไปบวชพอดี จำใจครับ
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 28

เคยล้างตอนสิ้นปี 2007

เพราะว่าเพิ่งหัดเป็น vi แล้วก็ไปซื้อหุ้นมั่วๆหลายตัว กำไรบ้าง ขาดทุนบ้าง แต่โดยเฉลี่ยแล้วกำไรประมาณ 20%

ก็เลยล้างออกทุกตัว เริ่มปี 2008 ด้วยความ focus มากขึ้น
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
Dekfaifah

โพสต์ที่ 29

แหม คุณ sorawut เสียดายตอนบวชย้อนไปดูราคาหุ้นหลายๆ เข้าข่ายหน้าซื้อมากๆเลย ก็เลยเก็บมา 90 % ของพอร์ต ตอนนี้ถือเงินสด 50 เปอร์เซ็นต์เลยครับ รอซัดไม้ใหญ่
green/30/10/08

Re: เคยต้องถอนตัว หรือล้างพอร์ต ออกจากตลาดหุ้นมั้ยครับ

โพสต์ที่ 30

romee เขียน:ไม่ว่าจะเป็นเรื่อง จำเป็นต้องใช้เงินด่วน ฉุกเฉิน...

หรือเพราะถือเงินสด รอซัดจะๆ

ประมาณนี้แหละครับ อยากรู้อารมณ์ตอนล้างพอร์ต ว่ารู้สึกอย่างไีร
กลัวตกรถครับ    :)
โพสต์โพสต์