ถามเรื่องผลตอบแทนคะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
m_mummie
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ตอนนี้มีเงินลงทุน สองแสนบาท ถ้าตั้งเป้าให้เป็น ล้านบาท
- ต้องใช้เวลาประมาณกี่ปีคะ โดยเฉลี่ย
- แล้วต้องทำผลตอบแทนต่อปีให้ได้กี่ %
มีวิธีคำนวณไหมคะ ใช่ที่เรียกว่า อัตราผลตอบแทนทบต้น หรือป่าวคะ
ไม่แน่ใจว่าคิดแบบนี้จะเป็นการกดดันตัวเองมากไปหรือป่าว หรือว่าเราควรปล่อยให้มันเติบโตไปเรื่อยๆ โดยไม่ต้องให้ความสำคัญกับผลตอบแทนมากนัก คิดยังงี้จะดีกว่าไหมคะ เพราะกลัวว่าถ้า้เกิดไม่เป็นตามเป้าที่ตั้งไว้ มันจะบั่นทอนความสามารถของเราเอง
อีกอย่างไ้ด้ไปฟัง ดร. ที่งาน money talk เสาร์ที่แล้ว เป็นครั้งแรกที่ได้ไป คนมากมายจริงๆ ท่านบอกว่าปีนี้ลงทุนยากกว่าปีที่แล้ว เลยชักหวั่นๆว่ามือใหม่ยังงี้จะไหวไหม พอจะมีโอกาสเติบโตเหมือนพี่ๆชั้นเซียนไหมคะ

ขอบคุณล่วงหน้าคะ  :oops:
--->I Will Survive Yeah....Yeah....<---
m_mummie

โพสต์ที่ 2

ถามเพิ่มคะ หลายๆครั้งที่โบรกจะเชียร์หุ้นตัวนั้น ตัวนี้ แนะซื้อ แนะขาย ถ้าบังเอิญไปตรงกับหุ้นที่พี่ๆเล็งไว้ จะทำไงคะ
--->I Will Survive Yeah....Yeah....<---
MYBIZ

โพสต์ที่ 3

ถ้าอยู่ในเกณฑ์ที่พอใจไม่มากไม่น้อยนี่ทบต้นสัก 10-20% นี่ก็หรูแล้วครับ
การจะได้ผลตอบแทนมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับว่าเรามีเวลาใส่ใจในการลงทุน
หรือเปล่าและเลือกถูกตัวด้วยครับ แค่อย่าขาดทุนก็ถือว่าดีแล้วครับ
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
MYBIZ

โพสต์ที่ 4

หุ้นที่เราคัดเลือกแล้วตรงตามคอนเซ็ปต์ทุกอย่าง กิจการยังคงทำกำไรเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงก็ถือต่อไปครับ ส่วนรายละเอียดอื่นๆ นี่
ลองอ่านกระทู้ห้องคลังกระทู้คุณค่าของแนวทางการปรับพอร์ตของพี่ลูกอิสาน
น่าจะช่วยได้เยอะและทำให้เราเรียนรู้ไวมากขึ้นด้วยครับ
แนะนำให้อ่านตั้งแต่หน้าแรกจนถึงปัจจุบันเลยนะครับ
ช่วยประหยัดเวลาเราได้เยอะ

สูตรหาผลตอบแทนทบต้นเฉลี่ย/ปี = (((a/b)^(1/n))-1)*100

a=พอร์ตสุทธิปัจจุบัน b=พอร์ตเริ่มต้น n= จำนวนปีที่ลงทุน
(เอามาจากพี่ลูกอิสานอีกที)
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
choosak
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

ผมตั้งเป้าที่ 15% ต่อปี
5 ปีเงินลงทุนจะเพิ่มเป็น 2 เท่า
ในการลงทุนระยะยาว ใครนิ่งได้มากกว่า คนนั้นชนะ
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

อย่าไปมัวคิดแต่เรื่องว่า จะได้เท่าไหร่

ให้หันมาดูว่า จะพยายามแค่ไหน
หมักเตา

Re: ถามเรื่องผลตอบแทนคะ

โพสต์ที่ 7

m_mummie เขียน:ตอนนี้มีเงินลงทุน สองแสนบาท ถ้าตั้งเป้าให้เป็น ล้านบาท
- ต้องใช้เวลาประมาณกี่ปีคะ โดยเฉลี่ย
- แล้วต้องทำผลตอบแทนต่อปีให้ได้กี่ %
มีวิธีคำนวณไหมคะ ใช่ที่เรียกว่า อัตราผลตอบแทนทบต้น หรือป่าวคะ
ฝากสูตรคิดในใจคร่าวๆ เอาไว้หนึ่งอันครับ เอาตัวเลข 72 ตั้ง หารด้วยอัตราผลตอบแทนรายปี คำตอบที่ได้จะเป็นจำนวนปีที่เงินจำนวนนั้นจะเติบโตเป็นสองเท่า เช่น
ถ้าทำผลตอบแทนต่อปีได้ 10% เงินสองแสนจะกลายเป็นสี่แสนใน 7.2 ปี
ถ้าทำผลตอบแทนต่อปีได้ 15% เงินสองแสนจะกลายเป็นสี่แสนใน 5.0 ปี

1.15 x 1.15 x 1.15 x 1.15 x 1.15 = 2.01

ถ้าเริ่มต้นสองแสน จะทำให้เป็นเงินล้านบาท
10% ต่อปีใช้เวลาประมาณ 17 ปี
15% ต่อปีใช้เวลาประมาณ 12 ปี เร็วขึ้นอีก 5 ปี
แต่อย่าลืมว่าอัตราผลตอบแทนที่สูงขึ้น มักจะมาพร้อมความเสี่ยงที่เพิ่มขึ้น ฉะนั้น ต้องเพิ่มพูนความรู้ให้ตนเอง เพื่อเอาไว้รับมือกับความเสี่ยง

อยากให้เร็วกว่านั้น โดยไม่เพิ่มความเสี่ยง ก็ต้องเก็บออมเงินเพิ่มขึ้น เพื่อนำมาลงทุนเพิ่มในระหว่างทาง
โจทย์เดิม สองแสนทำให้เป็นล้าน แต่ลงทุนเพิ่มปีละห้าหมื่นบาท
10-15% ต่อปีใช้เวลาเหลือแค่ประมาณ 7-8 ปี ลองไปทำดูในตาราง Excel ครับ

วัดผลตอบแทนของเราเทียบกับผลตอบตลาดดีกว่าครับ อย่าไปเทียบกับคนอื่นจะได้ไม่กดดัน  :wink:
หมักเตา

โพสต์ที่ 8

m_mummie เขียน:ถามเพิ่มคะ หลายๆครั้งที่โบรกจะเชียร์หุ้นตัวนั้น ตัวนี้ แนะซื้อ แนะขาย ถ้าบังเอิญไปตรงกับหุ้นที่พี่ๆเล็งไว้ จะทำไงคะ
บทวิเคราะห์ของโบรกอาจจะมีผลต่อรายย่อยในประเทศ โดยเฉพาะถ้าหลายๆ โบรกเกิดเห็นพ้องตรงกัน แต่อย่าลืมว่านักลงทุนต่างชาติเค้าอาจจะไม่ได้อ่าน เลยเห็นต่างไปก็เป็นได้

เป็นนักวิเคราะห์ก็มีความลำบากใจครับ สมมตินะครับ สมมติ ไม่แน่ใจว่าความเป็นจริงจะเกิดขึ้นได้มั๊ย
สมมติถ้าผมเป็นนักวิเคราะห์ มีหุ้นหนึ่งตัวราคาสิบบาท ผมวิเคราะห์ว่ามันน่าจะมีมูลค่าเหมาะสมที่สิบสามบาท แต่เพื่อนๆ อีก 9 โบรก เชียร์ให้ขาย ผมจะกล้าไปแนะนำซื้อไหม เดี๋ยวหัวหน้าจะมาเรียกไปสอบถาม ทางที่ดีก็วิเคราะห์ตามๆ กันไป ปลอดภัยกว่า(มั๊ง)

อ่านความเห็นด้านกิจการ ดูต้วเลขดูที่มาก็พอครับ ส่วนราคาเป้าหมาย ให้ซื้อหรือขาย ก็แค่ฟังหูไว้หู
m_mummie

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณทุกๆความเห็นคะ มือใหม่หัดลงทุน ความกลัวเลยแผ่ซ่านไปทั่วสมอง ต้องควบคุมอารมณ์ความกลัวให้ได้นะ สู้ๆ

ขอถามคุณหมักเตาคะ ช่วยอธิบายเรื่องตัวเลข 1.15 หน่อยได้ไหมคะ ว่ามาจากไหนคะ เพราะยังไม่ชำนาญเ่รื่องคำนวณเท่าไร
หมักเตา

โพสต์ที่ 10

m_mummie เขียน:ช่วยอธิบายเรื่องตัวเลข 1.15 หน่อยได้ไหมคะ ว่ามาจากไหนคะ เพราะยังไม่ชำนาญเ่รื่องคำนวณเท่าไร
การทำผลตอบแทน 15% ต่อปี ติดต่อกันเป็นเวลาห้าปี
ก็คือการเอา 1.15 มาคูณตัวมันเองห้าครั้ง งงไหมครับ

มีเงินเริ่มต้น 1.00 บาท
สิ้นปีที่หนึ่ง เงิน 1.00 บาทกลายเป็น 1.15 บาท (1.00 x 1.15)
สิ้นปีที่สอง เงิน 1.15 บาทกลายเป็น 1.32 บาท (1.15 x 1.15)
สิ้นปีทีสาม เงิน 1.32 บาทกลายเป็น 1.52 บาท (1.32 x 1.15)
สิ้นปีที่สี่ เงิน 1.52 บาทกลายเป็น 1.75 บาท (1.52 x 1.15)
สิ้นปีที่ห้า เงิน 1.75 บาทกลายเป็น 2.01 บาท (1.75 x 1.15)
MrRobot
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

ผมจะเขียนเป็นสมการเเบบนี้นะครับ

ถ้าผลตอบเเทนต่อปีเท่ากับ y%
เงินต้น x บาท

ดังนั้น 1 ปีผ่านไป จำนวนเงินรวมเงินต้นจะได้ = x * 1.y
ดังนั้น 2 ปีผ่านไป จำนวนเงินรวมเงินต้นจะได้ = x * 1.y * 1.y
ดังนั้น 3 ปีผ่านไป จำนวนเงินรวมเงินต้นจะได้ = x * 1.y * 1.y * 1.y
.
ดังนั้น n ปีผ่านไป จำนวนเงินรวมเงินต้นจะได้ = x * 1.y * 1.y * 1.y....n
หรือ  จำนวนเงินรวมเงินต้นปีที่ n = x* (1.y)^n   ....  ยกกำลัง n ปี นะครับ

จากคำถามคือ ต้องการเงิน 1 ล้าน ด้วยเงินต้น 2 เเสน

เขียนสมการได้

1000000 = 200000* (1.y)^n

หรือ 5 = 1.y^n

1.y = 5^(1/n)

ลองเเทนสมการด้วยจำนวนปีนะครับ เช่น

1 ปี ต้องทำผลตอบเเทนให้ได้ 400%
2 ปี ต้องทำผลตอบเเทนให้ได้ 123.61%
3 ปี ต้องทำผลตอบเเทนให้ได้  70.99%
4 ปี ต้องทำผลตอบเเทนให้ได้  49.53%
5 ปี ต้องทำผลตอบเเทนให้ได้ 37.97%
6 ปี ต้องทำผลตอบเเทนให้ได้ 30.76 %
7 ปี ต้องทำผลตอบเเทนให้ได้  25.85 %
8 ปี ต้องทำผลตอบเเทนให้ได้  22.28%
9 ปี ต้องทำผลตอบเเทนให้ได้  19.58%
10 ปี ต้องทำผลตอบเเทนให้ได้ 17.46%
11 ปี ต้องทำผลตอบเเทนให้ได้ 15.76%
12 ปี ต้องทำผลตอบเเทนให้ได้ 14.35%
13 ปี ต้องทำผลตอบเเทนให้ได้ 13.18%
14 ปี ต้องทำผลตอบเเทนให้ได้ 12.18%
15 ปี ต้องทำผลตอบเเทนให้ได้ 11.32%

20 ปี ต้องทำผลตอบเเทนให้ได้ 8.38%   เเบบทบต้นนะครับ
VI Robot The Great
โพสต์โพสต์