รายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่ ทำไมมีชื่อซ้ำกัน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
นกน้อย
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 52

รายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่ ทำไมมีชื่อซ้ำกัน

โพสต์ที่ 1

เช่น
ลำดับ    ผู้ถือหุ้นรายใหญ่                            จำนวนหุ้น (หุ้น)           % หุ้น
1.  บริษัท ไทยเอ็นวีดีอาร์ จำกัด                   180,845,767            11.32
2.  นายประทีป ตั้งมติธรรม                          178,527,400             11.17
3.  นายประทีป ตั้งมติธรรม                          81,701,144               5.11
4.  นางอัจฉรา ตั้งมติธรรม                           68,465,600                4.28
5.  นายประทีป ตั้งมติธรรม                         48,690,700                 3.05
ขอบคุณครับ
:lol:
แสวงหาเสรีอิสระ
ก็ใช่จะมีใครไปหวงห้าม
แต่อย่าเพิ่งล้าละพยายาม
ก่อนจะข้ามสู่เสรีที่จินตนา
คนคอน
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 2

ผมก็เคยสงสัยนะ แต่ผมว่าอาจจะสมัครหลายโบรก อันนี้เดาล้วนๆครับ

รอคนต่อไป
หมักเตา
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

สงสัยอยู่เหมือนกันครับ ท่านไหนทราบแน่ชัด รบกวนด้วย ขอบคุณครับ
sai
ผู้ติดตาม: 291

โพสต์ที่ 4

เข้าใจว่าคุณประทีบคงใช้หลาย โบรคครับ ของภรรยาผมเวลาผมไปประชุมผู้ถือหุ้นก็แยกเป็น หลายชื่อเช่นกัน เวลารับปันผลก็เหมือนกันครับ จะแยกมาเป็นสามชุดเลยครับ
Small Details Make a Big Difference
นกน้อย
ผู้ติดตาม: 52

โพสต์ที่ 5

เข้าใจแล้วครับ
ขอบคุณทุกท่านนะครับ
:D
แสวงหาเสรีอิสระ
ก็ใช่จะมีใครไปหวงห้าม
แต่อย่าเพิ่งล้าละพยายาม
ก่อนจะข้ามสู่เสรีที่จินตนา
คนคอน

โพสต์ที่ 6

sai เขียน:เข้าใจว่าคุณประทีบคงใช้หลาย โบรคครับ ของภรรยาผมเวลาผมไปประชุมผู้ถือหุ้นก็แยกเป็น หลายชื่อเช่นกัน เวลารับปันผลก็เหมือนกันครับ จะแยกมาเป็นสามชุดเลยครับ
แปลว่าผมเดาถูก ฮ่าๆ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 7

sai เขียน:เข้าใจว่าคุณประทีบคงใช้หลาย โบรคครับ ของภรรยาผมเวลาผมไปประชุมผู้ถือหุ้นก็แยกเป็น หลายชื่อเช่นกัน เวลารับปันผลก็เหมือนกันครับ จะแยกมาเป็นสามชุดเลยครับ
เอะ.....มีภรรยา หลายคน...........ก็ไม่บอก
ไม่เลวน้อง ซาอิ.....ฮ่า
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 8

หลายโบรกเกอร์ครับ
แยกใบให้เห็นครับ
แต่ตอนปันผลมันมายอดเดี๋ยวกัน (ยอดรวมทั้งหมด)
:)
sai
ผู้ติดตาม: 291

โพสต์ที่ 9

miracle เขียน:หลายโบรกเกอร์ครับ
แยกใบให้เห็นครับ
แต่ตอนปันผลมันมายอดเดี๋ยวกัน (ยอดรวมทั้งหมด)
พี่มิ ทำไมของผม กิมเอง asp มาเป็นสองชุดทุกรอบเลย(เข้าสองธนาคารด้วยพอดีให้ไปสองแบงค์ )
Small Details Make a Big Difference
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 10

sai เขียน:พี่มิ ทำไมของผม กิมเอง asp มาเป็นสองชุดทุกรอบเลย(เข้าสองธนาคารด้วยพอดีให้ไปสองแบงค์ )
เป็นที่ตัวบริษัทครับว่ารวมยอดให้หรือเปล่า
เพราะ ที่ไปเจอและคุยมากับบริษัทแห่งหนึ่ง
บอกว่าข้อมูลมาเป็น 2 Records
ทำให้ตอนประชุมมีสองใบมาให้
แล้วพอปันผลก็มาสองใบ
เขาก็แก้ไขให้ไม่ได้

แตุ่จุดสังเกตของผมคือ
หากที่อยู่เดียวกัน มันมาเป็น 1 ใบให้ครับ
nam

โพสต์ที่ 11

miracle เขียน:
น่าจะเป็นตามนี้ครับ ผมก็ได้ 1 ใบครับ
pak
Verified User
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 12

ให้ผมเดาตามความคิดเห็นส่วนตัวบ้างนะครับ

ผมมองว่า ชื่อมี 3 ชื่อ เพราะอาจเป็นหุ้นทั้งหมดที่มีออกเป็น 3 ส่วน คือ

ส่วนที่ 1. ส่วนที่ถือครองเป็น "ใบหุ้น"

ส่วนที่ 2. ส่วนที่อยู่ในพอร์ต (สั่งซื้อผ่านโบรกเกอร์)

ส่วนที่ 3. ส่วนที่อยู่ในพอร์ต (สั่งซื้อเองทาง Internet)

ซึ่งส่วนที่ 2 กับ ส่วนที่ 3 จะเป็นเลขพอร์ตคนละเลขกัน(พวกเราก็คงมี 2 พอร์ตนี้เช่นกัน ถ้าเรามี 2 บัญชี) และก็เป็นคนละส่วนกับที่ถือครองเป็นใบหุ้นอ่ะนะครับ

เพราะถ้าผมเป็นท่าน ผมก็คงถือเป็น 3 ส่วนแบบนี้เช่นกัน
สรุปว่า เดาล้วนๆจ้า (^_^)
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
โพสต์โพสต์