ขอสอบถามเรื่องคืนเงินภาษีครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
arwut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 1

ผมมีรายได้ประจำ (เงินเดือน) ต่อปียังไม่ถึงเกณฑ์ที่ต้องเสียภาษี แต่กรณีผมได้ปัญผลจากหุ้น มันหักภาษีไปอัตโนมัต ผมอยากทราบว่าผมจะขอคืนได้หรือไม่ครับ ถ้าคืนได้ จะคำนวนคืนอย่างไรเหรอครับ หรือคืนได้เฉพาะที่หักครับ
ว่าง ไม่ใช่ ไม่มี
yy
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

เป็นกรณีที่ดีที่สุดสำหรับการขอเครดิตภาษีเลยครับ (เพราะฐานภาษีของคุณ คือ 0%) เนื่องจากสามารถขอเครดิตภาษีได้เงินคืนทั้งหมด (ทั้งภาษีนิติบุคคลที่บริษัทจ่ายไป และภาษีหัก ณ ที่จ่าย) ส่วนวิธีคิดว่าจะได้คืนเท่าไหร่ ก็ดูตามกระทู้ต่างที่เกี่ยวข้องกับเรื่องเครดิตภาษีเงินปันผลได้เลย
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
ภาพประจำตัวสมาชิก
arwut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 3

yy เขียน:เป็นกรณีที่ดีที่สุดสำหรับการขอเครดิตภาษีเลยครับ (เพราะฐานภาษีของคุณ คือ 0%) เนื่องจากสามารถขอเครดิตภาษีได้เงินคืนทั้งหมด (ทั้งภาษีนิติบุคคลที่บริษัทจ่ายไป และภาษีหัก ณ ที่จ่าย) ส่วนวิธีคิดว่าจะได้คืนเท่าไหร่ ก็ดูตามกระทู้ต่างที่เกี่ยวข้องกับเรื่องเครดิตภาษีเงินปันผลได้เลย

ขอบคุณเป็นอย่างมากครับ
ว่าง ไม่ใช่ ไม่มี
โพสต์โพสต์