วังวนของความยากจน และรัฐบาลช่วยคนเหล่านั้นไม่ถูกวิธี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
green-orange
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

วังวนของความยากจน และรัฐบาลช่วยคนเหล่านั้นไม่ถูกวิธี

โพสต์ที่ 1

พอดีผมเขียนใน Y should we buy AEONTS?

ได้อ่านเรื่องการปล่อยกู้แล้ว ผมก็เลยอยากจะแชร์เรื่องราวหน่อยครับ พอดีว่าปีใหม่ที่ผ่านมา ผมกลับบ้านที่ ตจว ครับ อาซ้อเล่าให้ฟังว่าไปที่ธนาคารออมสิน ตอนนี้รัฐบาลมีโครงการปล่อยกู้ให้กับผู้สูงอายุครับ วงเงิน 1 ล้านบาท ซ้อเล่าให้ฟังว่าตอนนี้เค้าปล่อยกู้กันแบบไม่รัดกุมมากๆเลยครับ เหตุผลก็เพราะอาซ้อมาถามผมว่าปล่อยกู้อย่างนี้ธนาคารไม่เจ้งเหรอ ผมก็เลยตอบไปว่าโดยปกติธนาคารก็จะมีหลักการในการปล่อยกู้อยู่แล้วครับ เช่น ต้องมีทรัพย์สินค้ำประกัน หรือ มีคนค้ำประกัน และมีการดูเครดิตผู้ขอกู้ด้วยครับว่าเค้ามีศักย์ภาพในการหารายได้เท่าไหร่ และดูอีกหลายๆอย่าง คงไม่เจ้งหรอก เสร็จแล้วซ้อก็บอกว่ามันไม่เป็นอย่างนั้นนะสิ พวกชาวบ้านพอเห็นคนนี้กู้ได้ ก็ต้องอยากได้เหมือนกัน โดยอยากได้เงินกู้ไปซื้อสิ่งของต่างๆ (ฟุ้มเฟือย) ต่อจากนั้นก็คุยกันได้อีกพัก ผมก็นึกในใจว่า ตายล่ะ ขืนธนาคารปล่อยกู้ซี้ซั้วอย่างนี้แย่แน่ๆ

เมื่อวานเฮียโทรมา เล่าเรือ่งต่างๆ แล้วก็คุยกะแม่ต่อ แล้วแม่ก็เล่าให้ฟังว่า ตอนนี้คนงานที่บ้านที่ออกไป เอาเงินมาใช้หนี้เฮียแล้วนะ แล้วผมก็ถามต่อว่าอ้าวแล้วเค้าไปเอาเงินที่ไหนมาจ่ายหนี้ล่ะ หรือว่าเค้าขายข้าวได้แล้ว (แม่เคยบอกว่าเค้าจะเอาเงินมาใช้คืนถ้าขายข้าวได้) แม่ก็บอกว่าไม่ใช่หรอก เค้าไปกู้เงินมา อ้าว! ผมก็ถามต่อว่าแล้วเค้าไปกู้เงินมาได้ยังไงล่ะ เห็นออกไปทำงานงานที่อื่น 2-3 ที่ ทำงานได้แค่ที่ละ 1-2 วันก็ออกแล้ว บอกว่าทำไม่ไหว ตอนนี้กลับมาอยุ่บ้านเฉยๆ โดยที่พ่อเค้ามาพูดๆเปรยๆกับเฮียเชิงว่าอยากขอกลับมาทำงานเหมือนเดิม (เค้าเป็นคนขี้เกียจ ไม่ขยัน ไม่อดทน ไม่ประหยัด กินแต่เหล้า โดยเฮียผมเป็ฯคนใจดี พยายามช่วยตั้งหลายครั้งแต่ไม่รู้จักพยายาม แม้กระทั้งเฮียให้ยืมเงินออกมอเตอร์ไซค์ใหม่ให้ โดยไม่มีอะไรค้ำประกันเพราะถือว่าเป็นลูกน้อง แต่งงานก็ให้ยืมเงินไปแต่งสาว) ผมก็บอกแม่ว่าคนแบบนี้ถ้าให้กับมาทำงานเหมือนเดิมก็จะเป็นเหมือนเดิม ทำงาน 1 วัน หยุด 3 วัน อย่ารับมาเลย (เค้าลาออกไปเอง ที่บ้านไม่ได้ไล่ออก) แต่อันนี้ผมก็ไม่ได้ไปยุ่งหรอกครับ ให้เฮียเป็นคนตัดสินใจเอง นอกเรื่องซะนาน เรื่องคือว่าไอ้เงินที่เค้าไปกู้มาน่ะครับ รู้สึกว่าจะเป็นเงินกองทุน 1 ล้านบาท น่าจะเป็นกองทุนหมู่บ้านมั้งครับ ผมเลยนึกๆดูว่าเงินเหล่านั้นที่รัฐบาลให้ไป หรือ ให้ธนาคารปล่อยกู้ อาจจะเป็นหนี้สูญซะส่วนใหญ่หรือป่าว เพราะถูกนำไปใช้ผิดวัตถุประสงค์  โดยไม่ได้ทำให้คนที่ต้องการใช้เงิน เพิ่อปัจจัย 4 จริงๆต้องการใข้ แต่ถูกใช้ไปกับการซื้อของฟุ่มเฟือยต่างๆ เพราะเห็นคนนั้นมีของ ตัวเองก็อยากมีบ้าง ทั้งๆที่ผู้สูงอายุก็ไม่ได้มีรายได้อะไร ลองนึกดูสิครับ มันจะแย่แค่ไหน มันเป็นเหมือนวังวนที่คนเหล่านั้นต้องเป็นหนี้ และรํฐก็ต้องมีคอยแบกรับภาระต่อๆไปในอนาคต
โพสต์โพสต์