อยากทราบว่ากระแสเงินสดจากการดำเนินงานของธุรกิจบัตรเครดิต...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Belffet
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากทราบว่ากระแสเงินสดจากการดำเนินงานของธุรกิจบัตรเครดิต...

โพสต์ที่ 1

ทำไมมันถึงติดลบตลอดครับ? มันเป็นธรรมชาติของธุรกิจนี้จริงหรือครับ?
Belffet

โพสต์ที่ 2

ยังไม่มีใครเข้ามาให้ความรู้ ผมจึงขอออกตัวก่อนว่าไม่เคยวิเคราะห์พวกบริษัทบัตรเครดิตและสินเชื่อบุคคลเลย พอเห็นว่ากระแสเงินสดจากการดำเนินงานมันติดลบกระจาย เลยเกิดอาการงงเล็กน้อย

เบื้องต้นผมคิดว่าน่าจะเป็นธรรมชาติของธุรกิจประเภทนี้ ที่เงินสดไหลออกเป็นก้อน แต่ไหลเข้าแบบทีละเล็กละน้อยผ่านค่างวดที่ลูกหนี้จ่ายมา

KTC และ AEONTS เป็นตัวอย่างของงบกระแสเงินสดที่ การดำเนินงานติดลบตลอด แต่มาบวกที่การจัดหาเงิน เพราะกู้แบงก์มาปล่อยกู้อีกต่อหนึ่งตลอดเหมือนกัน

ในระยะยาวๆมันจะดีหรือครับ มันเหมือนการสร้างฟองสบู่ชัดๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 339

โพสต์ที่ 3

ผมว่ามันเป็นธรรมชาติของธุรกิจนะ... เป็นการปล่อยกู้ โดยไม่มีฐานเงินฝากเหมือนกับพวกธนาคาร ถ้ายังคิดจะขยายธุรกิจ กระแสเงินสดยิ่งต้องติดลบ

พอต้องการสภาพคล่องเพิ่มก็ออก ABS โดยมี Pool ของบัตรเครดิตเป็น Underlying โดยบริษัทบัตรเครดิตถือ Equity Tranche เอาไว้
Belffet

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากครับคุณ Picatos

ว่าแต่ ABS กับ Equity tranche คืออะไรเหรอครับ?
โพสต์โพสต์