เชียร์หุ้นใน thaivi กับ pantip มีผลกับราคาหุ้นหรือไม่

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 46

เชียร์หุ้นใน thaivi กับ pantip มีผลกับราคาหุ้นหรือไม่

โพสต์ที่ 1

ผมเห็นหลายๆท่านยกประเด็นนี้ขึ้นมา
เห็นว่าน่าสนใจเลยลองเอามาคิดต่อครับ

ข้อเท็จจริงที่เจอบ่อยๆ

1. สำหรับหุ้นตัวใหญ่ๆ คงไม่มีผลนัก  ต่อให้มีรายใหญ่พอร์ทเป็นพันล้านมาอ่านเวปด้วยก็ตาม เพราะเงินในตลาดหุ้นนั้นมากมายจริงๆ

ขนาดเสี่ยๆทั้งหลายเคาะปตท.ทีละล้านหุ้น  ก็มีผลแป๊บเดียว  ราคาอาจจะขยับไปสี่ห้าบาท ก็ถือว่าขึ้นไปไม่กี่เปอร์เซนต์  ถ้าจะให้ขึ้นไปสักครึ่งเด้งหรือหนึ่งเด้ง ผมว่ายากมากเพราะต้องอาศัยเงินอีกมากถึงจะลากไปได้ขนาดนั้น

2. แล้วหุ้นตัวเล็กๆล่ะ  สภาพคล่องน้อยๆ  แน่นอนว่าการลากราคาย่อมทำได้ง่ายกว่า

สมมติว่ามีเซียนในห้องนี้เก็บหุ้นเข้าพอร์ทเสร็จแล้ว  แล้วมาโพสท์เชียร์หุ้น
แล้วก็มีคนตามเก็บไปด้วยเป็นระยะๆ

ผมว่ามีผลนะ  แต่น่าจะมีผลทำให้ราคาขยับขึ้นไปสัก 20-30 %
แต่ราคาจะถึงเป้าหมายสักหนึ่งเด้งตามเจตนาคนเชียร์หรือเปล่าผมยังสงสัยอยู่
ที่สำคัญคนที่ตามมาทีหลังก็มักจะนิยมชิงลงมือขายไปก่อน เพราะไม่ได้วิเคราะห์เองความไม่มั่นใจย่อมน้อยกว่า
ตอนซื้อทำให้หุ้นขึ้น  ตอนขายก็ทำให้หุ้นลงอยู่ดี

เซียนจะทำกำไรได้เต็มเม็ดเต็มหน่วยก็ต้องหวังพึ่งเม็ดเงินจากภายนอก
มากกว่าจะเป็นเม็ดเงินจากเพื่อนๆด้วยกัน
เว้นเสียแต่เซียนกะจะทำกำไรไม่มาก แค่ไม่กี่เปอร์เซนต์ก็เอาแล้ว
ซึ่งเซียนที่ผมรู้จักก็มักจะไม่เป็นอย่างนั้น
และถ้าทำกำไรได้นิดๆหน่อยๆอย่างนั้น ก็คงไม่ใช่เซียน  :lol:

3. ในหุ้นแต่ละตัวมีเจ้ามือ เจ้าของเยอะแยะไปหมด
แต่ละรายก็ล้วนใหญ่ทั้งนั้น
ก็....ถ้าไม่ใหญ่เราจะเรียก เจ้า  หรือ
ใครขืนกะทำราคาโดยไม่ดูตาม้าตาเรือ ก็มีหวังโดน  เจ้า  เหล่านี้ทุบเละคามือ  :lol:

สมมติฐาน

1. การเชียร์หุ้นก็คงมีผลต่อราคาหุ้นบ้างในระยะสั้นๆ
แต่ในระยะยาวๆ  ผลประกอบการน่าจะเป็นตัวหลัก
คนเชียร์จะเชียร์มากมายยังไงก็ตาม  ถ้าบริษัทไม่ดีหรือขาดทุนก็เชียร์ต่อไม่ไหว  ใครจะหลับหูหลับตาเชื่อ

2. คงมีผลต่ออัพไซด์ของราคาบ้างโดยเฉพาะพวกตัวเล็กๆ วอลุ่มน้อยๆ
แต่ก็คงอัพไซด์ได้ไม่กี่เปอร์เซนต์
ถ้าขึ้นไปเยอะโดยไม่มีอะไรรองรับนอกจากเสียงเชียร์อย่างเดียว
เดี๋ยวก็มีมือที่มองไม่เห็นมาจัดการให้สมดุลเอง  :lol:

เป็นสมมติฐานเฉยๆครับ  ไม่ได้พิสูจน์ใดๆทั้งสิ้น เพราะไม่รู้จะพิสูจน์ยังไงเหมือนกัน :lol:
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
moonchild
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

เห็นด้วยครับ
ถึงเซียนจะเชียร์หุ้นว่าดีขนาดไหน
แต่ถ้าผลประกอบการออกมาไม่ดีเหมือนที่เชียร์
เป็นใครก็ทิ้งหุ้นหนีหมดครับ
moonchild

โพสต์ที่ 3

แต่ถ้าจะชี้ำนำราคาระยะสั้นก็อาจเป็นไปได้ครับ
ตอนนี้ก็มีหลายๆตัวขึ้นมาตามข่าว
แต่คนที่ใช้หลักการวีไอคงไม่ได้กะจะถือสั้นแค่ 3 เดือน
ก่อนผลประกอบการออกมั้งครับ
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 4

ผมว่า ประโยชน์อย่างแท้จริงของเว็บ ThaiVI น่าจะเป็นการแบ่งปันข้อมูล ถก และแสดงความคิดเห็นที่แตกต่างกัน เพื่อจะได้เห็นจุดเด่น จุดด้อย หรือข้อผิดพลาดที่เรามองไม่เห็น มากกว่าจะเป็นการเชียร์หรือทุบหุ้น

การมองว่าโพสแต่ละโพสเป็นการเชียร์หรือทุบหุ้นออกจะเป็นการมองในแง่ลบเกินไป เลยทำให้เพื่อนๆ หลายๆ คนกลัวไม่กล้าโพสแสดงความคิดเห็น สุดท้ายสังคมก็กลายเป็นสังคมปิด ไม่กล้าที่จะแสดงความคิดเห็นกันตรงๆ อัดกันที่ข้อมูลหรือแนวคิด

ผมเห็นด้วยกับพี่หมอที่ออกมาแสดงความเห็นว่าเชียร์ไปก็ไม่เกิดประโยชน์ในเรื่องผลตอบแทนมากนัก แต่ผมก็เชื่อว่าประโยชน์ที่แท้จริงที่ได้รับ คือ เป็นการตรวจสอบแนวความคิดของตนว่าสิ่งที่ตนเองคิดถูกต้องหรือไม่ หรืออาจจะมีผู้รู้ที่อยู่ในวงการตัวจริงเข้ามาแบ่งปันข้อมูลหรือร่วมแสดงความคิดเห็นด้วย

ดังนั้นผมอยากให้ทุกคนมาช่วยๆ กันแสดงความคิดเห็น เอาข้อมูลมาแชร์กันให้มากๆ แหละดีแล้ว ใครใคร่เชียร์ เชียร์ ใครใคร่ทุบ ทุบ... นำเสนอกันด้วยข้อมูล ด้วยหลักการ... เป็นหน้าที่ของคนอ่านเลือกที่จะเอาข้อมูลเหล่านี้ไปใช้... ไม่อยากให้การโพสเชียร์หุ้น หรือโพสทุบหุ้น เป็นพฤติกรรมต้องห้าม หรือเป็นที่น่ารังเกียจของเว็บ เพราะ สุดท้ายแล้ว ผลเสียก็จะตกไปอยู่ที่ทุกคนครับ
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 5

มองในมุมกลับ

ถ้าทีมงานเข้มงวดถึงขั้นไม่ให้มีการเชียร์หุ้นเลย
แล้วเราจะไปหาข้อมูลมาจากไหน
คนจะเชียร์ก็ตองมีข้อมูลมารองรับเหมือนกัน
เชียร์ลอยๆใครจะไปเชื่อ
เชียร์ด้วยข้อมูลลวง  เครดิตคนเชียร์ก็เสียเอง

ผมนั้นเป็นคนขี้เกียจ
สมาชิกหลายๆท่านอาจจะเป็นเหมือนผม :lol:
การหาข้อมูลแต่ละบริษัทไม่ใช่เรื่องง่ายเลย
มีหลายหูหลายตาหลายอาชีพมาช่วย
ก็ทำให้ง่ายขึ้น
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
moonchild

โพสต์ที่ 6

picatos เขียน:ผมว่า ประโยชน์อย่างแท้จริงของเว็บ ThaiVI น่าจะเป็นการแบ่งปันข้อมูล ถก และแสดงความคิดเห็นที่แตกต่างกัน เพื่อจะได้เห็นจุดเด่น จุดด้อย หรือข้อผิดพลาดที่เรามองไม่เห็น มากกว่าจะเป็นการเชียร์หรือทุบหุ้น
เห็นด้วยกับพี่ picatos ครับ
กาวตราช้าง
Verified User

โพสต์ที่ 7

สมมติฐาน(ต่อ)

3. มีผลทางจิตวิทยาต่อเจ้าและผู้เล่นใหม่

+ในแง่เจ้า,ขาใหญ่ ถ้าต้องเก็บหุ้นก็ยากขึ้นกว่าเดิม ทุบไปก็มีคนเก็บตลอด แถมไม่วางขายด้วยสิ พวกเล่นยาวเป็นปีๆ :evil:

+ในแง่ถ้าต้องปั่นหุ้นขึ้น สามารถทำได้ง่ายขึ้นมาก(กรณีเก็บหุ้นครบแล้ว)  มีทั้งวีไอ,วีเอส ช่วยดันราคาให้ แถมไม่มีคนคอยดักยิง(ทิ้ง)ระหว่างทาง  :roll:

4. มีผลกับผู้เล่นเก่าที่ถือหุ้นมานาน

+แทนที่จะคิดจะขายที่ราคาหนึ่ง ก็ต้องพิจนาใหม่ อาจเป็นราคาที่สูงขึ้น

:ep:
superboy
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

เป็น ความเชื่อ แน่ๆๆ เลย ผมเคยคิดอย่างนั้นมาก่อน

เชียร์ยังไง มันจะลงก้อลง ง่ะ แต่บทจะขึ้น ไม่ต้องเชียร์

มันมาเอง อิอิอิ  วันไหนเชียร์วันนั้นมันแดง ให้ดูเลย ฮาๆๆ
akekarat

โพสต์ที่ 9

ผมคิดว่าการเชียร์หุ้นเป็นสิทธิที่สมาชิกสามารถทำได้
Mod. ในฐานะที่ได้สิทธิเด็ดขาดในการตัดสินใจ เป็นผู้ดูแลความเรียบร้อยไม่ให้เกินเลย
ส่วนหุ้นที่เชียร์ จะขึ้นหรือลง จะแนะนำหรือหลอกปั่น เป็นความรับผิดชอบของคนซื้อเอง ได้หรือเสียจะมาว่าใครไม่ได้ (ก็ซื้อเอง)

เข้มไป คนก็หายหมด
หย่อนไป ก็เละเทะ
[v]

โพสต์ที่ 10

ผมว่าไม่ต้องเชียร์หรอกแค่ หาหุ้นพื้นฐานเนียนๆ แล้วก็ลากๆ ทุบๆลากๆ คนก็จะเข้าไปโพสเอง ไม่ต้องจ้างแรงงานคนโพสในเน็ท คนเห็นราคาขึ้นตลอดเลยแหะก็ไปตั้งแฟนคลับเอง แล้วก็เชียร์หุ้นกันเอง  คนมาแอบอ่านก็ซื้อตาม เจ้ามือคอยดูอยู่อย่างเงียบๆ มีสร้างความบันเทิงให้คนถืออยู่เป็นระยะ คนก็กล่าวถึง

แค่หุ้นขึ้นหรือลง ก็จะมีละ  หุ้นตัวนี้ทำไมขึ้นแรงใครทราบเหตุผลบ้างครับ ตั้งกระทู้เองเลย ถ้าหุ้นขึ้นต่อแบบรุนแรงก็มีคนทนไม่ได้ตามเข้าไปเอง ยิ่งหุ้นที่มีพื้นฐานด้วยนะ เหตุผลลองรับเพียบ  

ข่าวในหนังสือพิมพ์หุ้น ก็รู้ว่าราคาวิ่งเยอะคนสนใจ ก็ไปหาข่าวมาให้เอง ถ้าเป็นหุ้นกลุ่ม SET50 ก็ได้แรงเชียร์จากนักวิเคราะห์อีก  เหตุผลก็จะมาเอง

เอาให้เนียนขึ้นอีก  สมมุติว่าผมรวยมากๆ  มีหุ้นพื้นฐานดีๆตัวนึงแต่ราคาหุ้นโวลลุมน้อยมากๆ นักวิเคราะห์เขียนเชียร์ ผมก็ดูพื้นฐานแล้วก็สนใจ ผมก็ไปซื้อๆ ราคาก็วิ่งๆ เข้าทางนักวิเคราะห์ ทั้งๆที่นักวิเคราะห์เองก็ไม่ได้รู้เรื่องอะไรกับผม แล้วพอคนเริ่มฮือฮา ผมก็มีรายการสร้างความบันเทิงเป็นระยะ เดี๋ยวก็มีคนไปโพสอยู่ดี อ่อถ้าให้เนียนอีกนิด ผมก็ใช้ SBL กับ TFEX  เข้ามาช่วย ถ้าโดนทุบผมก็ได้กำไร ในระหว่างทาง

ผมเคยไปถามทาง กลต. ที่บูทในงาน เรื่องกรณีโพสกระทู้มาแล้วก็ค่อนข้างคลุมเครืออยู่

ผมบอกว่าสมมุติว่าผมเป็นเจ้ามือ แต่ผมไม่เคยโพสผมเข้าไปอ่านอย่างเดียว แล้วดูแนวโน้มว่าหุ้นตัวนี้พื้นฐานดีมีเรื่องราว แล้วผมเข้าไปทำราคา แบบเนียนๆตามสภาวะตลาด ตลาดขึ้นหุ้นผมขึ้นแรง ตลาดลงหุ้นผมก็ลงด้วยแต่อาจลงไม่มาก  พอตลาดเริ่มวายผมก็ออก  จะจับผมได้ไหม ? :twisted:

ผมบอกเลยมีกระทู้นึงในพันทิพย์มาตั้งกระทู้ CPF แฟนคลับ คนตั้งกระทู้คงไม่รู้ตัว แต่แอบอ่านมีเยอะ เริ่มเผยตัว ว่าถืออยู่ ที่กระทู้นี้หายไปส่วนนึงในความคิดของผมน่าจะเกิดจาก CPF ในตอนนี้ราคาเริ่มเต็มมูลค่า อาจจะต้องถือข้ามปี เพื่อให้เกิดผลกำไรเข้ามารองรับกับราคา ที่เกิดขึ้น ไม่งั้นก็ไปไม่ไหว ขนาดเจ้าของยังขายออกมาตอนราคาเริ่มเข้าสองหลัก แสดงให้เห็นว่าเจ้าของก็รู้มูลค่าหุ้นที่เหมาะสมของตัวเองว่าควรอยู่ที่เท่าไร คนตั้งกระทู้เองก็คงเห็นว่าหุ้นเริ่มตันๆ ไม่วิ่งแล้วแหะ ก็เลยหยุดโพสเปลี่ยนแนวไปโพสเป็นกระทู้หุ้นคุณค่า ก็จะมีละผมจะลงทุนระยะยาว หุ้นพื้นฐานดีๆอย่างนี้ โดยไม่ได้มองว่าระดับ P/E ที่เหมาะสมควรเป็นเท่าไร มองว่ามันคือปัจจัยสี่ ที่คนต้องใช้ แล้วก็ซื้อเลย คนเขาก็มองกันว่าดี ปัจจัยสี่ผมไม่เถียง แต่ถ้ามองแค่นี้ ผมว่ามันไม่พอมันต้องดูผลกำไรย้อนหลัง ธรรมภิบาลเจ้าของด้วย หลายๆอย่าง แล้วตัดสินใจเอง ไม่ใช่คนเชียร์ก็ซื้อตาม ยกเว้นบุคคลประเภทจิตวิทยามวลชนสูง รู้ว่าคนส่วนใหญ่แห่ไปซื้ออะไรกันแล้วเราก็เข้าตาม แต่เราอยู่ต้นแม่น้ำ พอราคาเริ่มพีคๆล้วกออกทัน ออกก่อนตลาดวาย

ยิ่งโบรกเกอร์เขียนเชียร์ด้วยนะ วิ่งอีกเหตุผลเพียบ แต่ผมเชื่ออยู่ลึกๆว่าถ้าไม่มีคนเล่นด้วยราคายังไงก็ไม่วิ่งถ้าไม่มีคนเห็นด้วยกับคุณราคาก็ไม่วิ่ง ยิ่งถ้าไม่กำไรยิ่งวิ่งไม่ออก
[v]

โพสต์ที่ 11

ไม่ได้มาชี้โพลงให้กระรอกนะครับ เพราะสุดท้าย ถ้าบริษัทมันไม่มีกำไรเป็นชิ้นเป็นอันมันก็ไปไม่รอดอยู่ดี  :twisted:
densin

โพสต์ที่ 12

ทุกสิ่งมีสองด้าน อยู่ที่คนใช้
ไม่อยากเป็น"แมงเม่าวีไอ" ก็อย่าเพียงซื้อตามแรงเชียร์
แยกให้ออกว่าอันไหนคือ fact อันไหนคือopinion
ข้อควมไหนมีเหตุผล ข้อความไหนแถสีข้างมา
เรื่องไหนมีน้ำหนักมาก เรื่องไหนมีน้ำหนักน้อย ต้องคิดเอาเอง
เงินของเรา ความเสี่ยงของเราเอง
คนที่มีหุ้นทุกคน มีbiasทั้งนั้น  ต้องฟังหูไว้หู

ผมเป็นห่วงมากที่สุดคือมือใหม่เพิ่งเริ่ม แล้วพยายามใช้ทางลัดโดยการซื้อตามๆไป พอประสพความสำเร็จก็กลายเป็นว่าวิธีนี้ถูก
หาข้อมูลจากในเวปอย่างเดียว  ไม่แสวงหาข้อมูลที่อื่นๆด้วย

เคยมีคนเปรยๆเรื่องจัดระดับสมาชิก
ผมก็ว่าถ้ายังไม่เคยจบการอ่านกระทู้เบื้องสำหรับผู้เริ่มต้น
น่าจะยังไม่ให้เข้าไปอ่านห้องหลักอื่นๆเช่นร้อยหุ้น ซะเลยหมดเรื่อง

ปล. ช่วงนี่พี่หมอจะเชียร์อะไรครับ ผมจะได้เข้าบ้าง :D~~~
ขงเบ้ง

โพสต์ที่ 13

คิดว่ามีนะ  เคยเชียร์ให้ขึ้นน่ะ แต่ลงเอาลงเอา :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol
แต่เชียร์ให้ลงนี่  ลงจริง :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  เมื่อ 4 ปีก่อน ตอนนั้นซื้อหุ้น......ไปบาทกว่าๆ ยังอ่านงบไม่เสร็จ อ่านงบเสร็จ หุ้นขึ้นมานิดนึงรีบขายทิ้งเลย แอบบอกคนในvi คุณm.....  คุณm..............ก็ว่าจะขายทิ้งตามจำไม่ได้แล้ว  postในwebboardด้วยหรือไม่นอกจากprivate meesage
ซักพักหุ้นลงใหญ่เลย  ผลประกอบการ์ณต่อมาก็ขาดทุน  หุ้นลงเอาลงเอา
ตอนนี้เหลือ0.7...... :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
ไม่มีกลยุทธ์ใดตายตัวขึ้นอยู่กับสภาวะการณ์
เวลารุกคิดให้นานแต่เวลาถอยต้องเร็วไร้เงา
อิสรภาพทางการเงินเป็นแค่การเริ่มต้น
ปลายทาง คือ ความหลุดพ้น
ชีวิต คือ ความว่างเปล่า
ไม่มีใครหนีพ้นความตาย
แม้เป็นมหาเศรษฐีอันดับ 1ของโลก
hmunoi

โพสต์ที่ 14

เห็นด้วยกับ พี่หมอสามัญชน ครับ
power of network สำคัญมากครับ เพราะทำให้เราทำงานน้อยลง

และที่สำคัญทุกคนก็มีวุฒิภาวะกัน
สามารถเลือกที่จะ เชื่อ หรือ ไม่เชื่อ ก็ได้ครับ

สวัสดีปีใหม่ พี่หมอสามัญชน ครับ
Smile Now. Cry Later.
simplelife

โพสต์ที่ 15

เป็นความมหัศจรรย์ของตลาดหุ้นครับ ที่คนบางกลุ่มที่เรียกตัวเองว่านักลงทุน รวมถึงกลุ่มที่เงินถุงเงินถัง นั่งตามห้องค้า มีโอกาสไปเชื่อ
- คนรับโทรศัพท์ที่เราโทรสั่งหุ้น ในวงการอื่นเรียกเซลล์ แต่วงการหุ้นเรียกมาร์เก็ตติ้ง ที่สำคัญก็คือถ้าเราไม่ซื้อไม่ขายเขาก็ไม่ได้เงิน ดังนั้นความต้องการที่แท้จริงของคนกลุ่มนี้ก็คือให้เราซื้อเร็วขายเร็ว เพราะว่าทุกครั้งที่มี transactions เขาได้ตังค์
- เชื่อนักวิเคราะห์ที่มาพูดๆบนทีวี เหตุผลคล้ายๆข้างบน บวกด้วย คนกลุ่มนี้มีความรู้เรื่องหุ้นว่าจะขึ้นจะลงได้อย่างเฉียบขาด แม่นยำ แต่ไม่ยักกะออกมาเล่นเอง ทั้งๆที่ถ้าทำได้อย่างที่เขาแนะนำคนอื่นก็คงจะรวยมหาศาลกว่ามานั่งจัดรายการ
- คนที่โพสไว้บนเว็บต่างๆ คิดว่าเป็นจริง ทั้งๆที่คนโพสบางคนเจตนาดีแต่ก็พอร์ตเล็กกว่าหรือ"ลงทุน"ไปน้อยกว่าคนอ่านเป็นร้อยๆเท่า ถ้าผิดก็เสียหายไม่เท่าคนอ่าน บางส่วนก็อาจจะมาโพสเพื่อหวังผลประโยชน์ตัวเองอย่างที่กล่าวไว้ข้างต้นครับ

เรื่องหุ้นจะขึ้นหรือจะลงตามคนโพส คนที่โพสก็หวังครับว่ามันจะจริง ไม่งั้นก็คงจะไม่โพส ต้นทุนต่ำแค่นั่งพิมพ์แต่ upside เพียบ ถ้าไปเขียนแล้วมีคนอ่านคนเชื่อมากๆ ผมว่ามันก็จะเกิด เฮโล effect กัน โดยเฉพาะที่เห็นๆกับหุ้นสภาพคล่องต่ำๆที่โพสกันตามพันทิพครับ
bladew124

โพสต์ที่ 16

ผลงานที่ผ่านมา จะบอกเจตนาได้ระดับหนึ่งครับ
ถ้าเป็น สมาชิกรุ่นเก๋า อย่างคุณหมอหรือพี่นริศ (และอีกหลายท่าน)
ผมว่า ยินดีให้เชียร์ครับ

ส่วนท่านที่ไม่คุ้นชื่่อ มาเสนอหุ้น แบบนั้นต้องดูข้อมูลของบริษัท ประกอบให้ดี

ปกติเวลาผม สนใจหุ้นตัวไหน ก็เพราะหุ้นตัวนั่น เข้าข่าย ตะแกรงกรองหุ้น
จากนั้น ก็เข้าอ่านในร้อยคนร้อยหุ้น
บทวิเคราะห์ของ บลจ

สุดท้าย ก็มาดูราคา

ถามว่า แรงเชียร์มีผลเยอะมั้ย มีครับ ถ้าข้อมูลที่ได้จากแหล่งต่างๆสอดคล้อง
และราคา หุ้น สมเหตุสมผล  

หุ้นที่ มีนักลงทุนแนววีไอเข้าถือ มักมีราคาแข็งแกร่ง ครับ
อันนั้นทำให้เรามีเวลา ศึกษาและไม่กลัวการตกรถ
romee
ผู้ติดตาม: 110

โพสต์ที่ 17

อาจจะมีผลละครับ เป็นเรื่องของความเชื่อมั่น ว่ามีคนๆนั้นถืออยู่

แต่คงมีในเรื่องของ MOS ว่า รายใหม่หรือคนมาทีหลัง จะแห่ซื้อตาม แล้วจุดขายมันอยู่ที่ใหนนี้สิ

ข้อดีคือ ได้เรื่องข้อมูลต่อหุ้นตัวนั้นๆ ที่มีคนเอามาแชร์ให้ฟัง
ข้อเสีย ก็คงอยู่ที่ตัวเราเอง ว่าจะคิดเองบ้างหรือเปล่า...
kotaro
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 18

เห็นด้วยกับสมมุติฐานของ พี่หมอสามัญชนครับ

:D
Undertaker

โพสต์ที่ 19

นักวิเคราะห์เชียร์หุ้นออกสื่อโทรทัศน์, วิทยุและสิ่วพิมพ์ได้ เพราะมีใบอนุญาต
ส่วนคนทั่วไปที่ไม่มีใบอนุญาตก็ต้องมาเชียร์หุ้นใน WEBBORD

ส่วนคนที่จะซื้อหุ้น จะเชื่อนักวิเคราะห์ในสื่อ หรือ เชื่อนักวิเคราะห์ใน WEBBOARD ก็คงต้องมาจากการตัดสินใจของตนเองแล้วครับ ไม่มีใครมาบังคับให้เชื่อ

สำหรับผม ตัดสินใจด้วยตนเอง เวลาผิดจะได้ไม่ต้องโทษใคร ข้อความที่คนอื่นเชียร์เก็บไว้เป็นข้อมูลเท่านั้นครับ
SoLid_frOg

โพสต์ที่ 20

ผมว่าทุกสิ่งทุกอย่างมันมีสมดุลของมันนะครับ  ขึ้นอยู่กับว่ามันกลับไปหาจุดนั้นเร็วหรือช้าแค่นั้นเอง..
PaZZaHut

โพสต์ที่ 21

ผมว่าจะเชียร์หุ้น ก็เชียร์ได้ แต่ขอให้มีเหตุผลที่ทำให้คนคนนั้นเค้าเชียร์ก็พอ่ครับ
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 22

เชียร์ซื้อแล้วขึ้น ก็ชมว่าเก่งมากมาย
เชียร์ซื้อแล้วลง ก็หาว่าลากมาติดดอย

แต่ถ้าเชียร์ซื้อแล้วขึ้น ต่อมาลงหนัก จะกลับคำเป็นด่าหรือเปล่า :?:
แล้วถ้าเชียร์ซื้อแล้วลง ต่อมาขึ้นไปมากกว่าเดิม 1 เด้ง จะกลับคำเป็นชมไหม :?:

ผมว่าเชียร์หุ้นที่ตัวเองชอบไม่ได้ผิดอะไร ถ้ามีเหตุมีผลตามข้อมูลที่เป็นจริง มีที่มาเชื่อถือได้
จะผิดก็ตรงที่ ถ้าเอาข้อมูลเท็จมาหลอกกัน :twisted:  :twisted:  :twisted:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
harn

โพสต์ที่ 23

PaZZaHut เขียน:ผมว่าจะเชียร์หุ้น ก็เชียร์ได้ แต่ขอให้มีเหตุผลที่ทำให้คนคนนั้นเค้าเชียร์ก็พอ่ครับ
เห็นด้วยครับ ถือเสียว่า เพื่อนเอาการบ้านตัวเองมาให้ดู ถ้าใครจะลอกไปส่งทั้งดุ้น โดยไม่อ่านดูวิธีทำให้เข้าใจก่อน แล้วครูตรวจว่าผิด ก้อต้องซวยเอง จะโทษเพื่อนอย่างเดียวได้ไง
@เย่หยงเทียน@

โพสต์ที่ 24

ส่วนใหญ่กินกันซึมๆครับ ที่เชียร์ทั้งหลายในpantip

แต่ก่อนเยอะ แต่เดี๋ยวนี้น้อยลงแล้วครับ

ยังไงแล้ว ตั้งธงความดีไว้ครับ

ทำดี ไม่คดโกงใคร

ฟ้า ถล่มจมพายุมรสุม                 นรกขุมข่มชีวาพาหวั่นไหว
ดิน กลบหน้าข้าขอต่อลมหายใจ   แขนขาหายหลายสิ่งขาดชั่งหัวมัน
มี เงินทองมองเงินเพลินจำเริญจิต  ลงทุนผิดติดขาดทุนวุ่นดับฝัน
ตา  เพ่งมองนี้หรือคือเกมเดิมพัน  ขโมยวันขโมยเดือนขโมยปี
อา  หารกายได้ง่ายง่ายแค่อ้าปาก  คนเราอยากมากที่ใจใส่แสงสี
สา  ระใจใกล้แค่เอื้อมเชื่อมไมตรี  ทำความดีคิดสิ่งถูกพูดสิ่งตรง
ทำ   ทั้งหมดทั้งใจกายสบายตัว   พบดีชั่วมั่วหรือจริงก็ไม่หลง
ดี   สั่งได้เลือกใช้ได้เก็บไว้คง  หากดำรงธงความดีอยู่ได้นาน.
SoLid_frOg

โพสต์ที่ 25

กลอนพี่เย่...เท่เสมอครับ

ตั้งแต่ pantip ละ  :D
nw108

โพสต์ที่ 26

:8)

ที่ thaivi นี้ ผมว่าเชียร์ยากครับ

เพราะเเต่ละท่านมีข้อมุลเเละมุมมอง เเถมยังบ้างครั้งก็ศอกกลับบรรดานัก

เชียร์เสียหน้าหงายไปหลายท่าน เเต่ชอบครับที่มีคนมาเชียร์ ให้เราสงสัยไป

หาข้อมุลต่อทำให้ บ้างครั้งได้หุ้นไปลงทุนเพิ่ม
green/30/10/08

โพสต์ที่ 27

การโพสเชียร์หุ้น.....หรือการโพสบอกชื้อหุ้นเพื่อแลกเปลี่ยนมุมมอง...เพราะหุ้นแต่ละตัวมีวงจรธุรกิจแตกต่างกัน...ผมว่าแล้วแต่มุมมองของคนที่จะเรียกหรือตีความกันว่าเรียกอย่างไร
ผมคิดว่าไม่มีผลสำหรับการตัดสินใจลงทุนซื้อหุ้นสำหรับนักลงทุนแนว vi ครับ

เพราะ  นักลงทุนแนว vi จะตัดสินใจลงทุนซื้อหุ้นในราคาถูกมากๆเมื่อเทียบกับมูลค่าหุ้นที่แท้จริง คำนึงถึงความสามารถในการแข่งขันสนใจผู้บริหารมีธรรมาภิบาลในปัจจุบัน และเลือกลงทุนหุ้นที่สามารถคาดการกำไรเติบโตได้ในอนาคต

ในความคิดเห็นส่วนตัวของผมปัจจัยราคาขึ้นหรือลง เป็นแค่กระพี้ครับไม่ใช้แก่น นักลงทุนแนว vi
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 28

[quote="sorawut"]เชียร์ซื้อแล้วขึ้น ก็ชมว่าเก่งมากมาย
เชียร์ซื้อแล้วลง ก็หาว่าลากมาติดดอย

แต่ถ้าเชียร์ซื้อแล้วขึ้น ต่อมาลงหนัก จะกลับคำเป็นด่าหรือเปล่า :?:
แล้วถ้าเชียร์ซื้อแล้วลง ต่อมาขึ้นไปมากกว่าเดิม 1 เด้ง จะกลับคำเป็นชมไหม :?:

ผมว่าเชียร์หุ้นที่ตัวเองชอบไม่ได้ผิดอะไร ถ้ามีเหตุมีผลตามข้อมูลที่เป็นจริง มีที่มาเชื่อถือได้
จะผิดก็ตรงที่ ถ้าเอาข้อมูลเท็จมาหลอกกัน :twisted:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
BABY TERMITE

โพสต์ที่ 29

ในความคิดส่วนตัวผมว่าน่าจะมีผลในเรื่องเวลานะครับ คือน่าจะทำให้คนหันมามองหันมาสนใจมากขึ้นและราคาก็น่าจะสะท้อนความจริงออกมาเร็วขึ้น
    สำหรับการห้ามไม่ให้เชียร์ห้ามไม่ให้ทุบผมไม่เห็นด้วยครับเพราะการเชียร์การทุบก็มีประโยชน์ถ้าคนอ่านมีวิจารณญานพอ ผมอยากให้ช่วยกันสร้างภูมิคุ้มกันให้กันดีกว่าจะได้เข้มแข็งขึ้นกันทุกคนไม่อ่อนแอแพ้อะไรง่ายๆครับ
ปลวกน้อยคอยวันเติบใหญ่
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 30

sorawut เขียน:เชียร์ซื้อแล้วขึ้น ก็ชมว่าเก่งมากมาย
...
ปีนี้ได้เป็น เทพ (โพธิ์งาม) เพราะกระทู้ เแชร์ข้อมูล ของท่านผู้หวังดี บางส่วนล่ะครับ

รูปภาพ

เรื่องราวของ เทพ :lol: โดยคร่าว ๆ มีดังนี้

1. มหากาพย์ SCAN โดยคุณ ดอน โจ คอลลี่โอเน่ (ลูกอิสาน)
   ระหว่างทาง กว่าจะได้เงิน เรื่องราว มันมากมายจริง ๆ   :lol:

2. STPI โดย คุณหมอสามัญชน คนขยัน ตัวนี้ แกบอกผมมาเมื่อปี 50
   ผมมาตัดสินใจซื้อตอนปี 51 -> ใช้เวลาพิจารณา ได้นานจริง ๆ  :lovl:

3. SVI ตามมาจากกระทู้ คุณดอน โจ ที่คุณ Picatos ไป Post ถามความคิดเห็นไว้ แล้วก็ได้ตีแตก สมใจ  :8)

ซึ่งต้องขอ ขอบคุณ คุณหมอสามัญชน คุณลูกอิสาน คุณ Picatos ที่ได้แบ่งบัน ข้อมูล เพื่อนำมาศึกษาต่อ

ส่วนตัวที่เสีย ก็คือ AI เพราะคำสัมภาษณ์ผู้บริหาร ตอน Q2/52 แล้วดันไปเชื่อมากไปหน่อย  :lol:

:D
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
โพสต์โพสต์