ผลตอบแทนปี 2552 ได้เท่าไรกันบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ผลตอบแทนปี 2552 ได้เท่าไรกันบ้างครับ

ขาดทุน หรือกำไรน้อยกว่า 20 %
35
15%
กำไรประมาณ 21 - 40 %
33
14%
กำไรประมาณ 41 - 60 %
29
12%
กำไรประมาณ 61 - 70 % (พอ ๆ กับตลาด)
19
8%
กำไรประมาณ 71 - 90 %
29
12%
กำไรประมาณ 91 - 110 %
34
14%
กำไรประมาณ 111 - 130 % (เก่งมาก ๆ)
19
8%
กำไรประมาณ 131 - 180 % (ขั้นเทพ)
22
9%
กำไรประมาณ 181 - 300 % (เทพชั้นสูงมาก สุโค่ย)
14
6%
มากกว่านี้อีก
7
3%

โหวตทั้งหมด: 241

ภาพประจำตัวสมาชิก
Juninho
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 1

ตลาดเริ่มไม่มีคนซื้อขายแล้ว และคาดว่า สิ้นปีเซ็ทน่าจะปิด ที่บริเวณนี้

ปีนี้คงกำไรกันทั่วหน้า และเป็นปีที่ดีอีกปี สำหรับชาววีไอทุกท่าน
เนื่องจากเซ็ทได้ขึ้นมาจากต้นปีที่ 440 มาปิดปลายปีที่บริเวณ 730
ซึ่งนับได้ว่าขึ้นมาประมาณ 6ุ6 เปอร์เซ็นต์ จากต้นปี  :shock:

ผลตอบแทนเป็นอย่างไรกันบ้างครับ
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 2

อยู่อันที่ 7 อ่ะ

ขอเรียนรู้วิถีเทพอีกซัก 5 ปี
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
Juninho

โพสต์ที่ 3

ส่วนตัวผมปีนี้ได้ 109 ครับ
ปีนี้น่าเขกกะโหลกตัวเองจริง ๆ พยายามเดาตลาดหลายครั้ง  :wall:
ทั้งที่เลือกหุ้นมาได้ดีแล้ว จึงต้องซื้อแพงกว่าที่ขายหลายรอบ
You Can Get It If You Really Want
แงซาย
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

การวัดที่ระยะเวลา 1 ปี ไม่น่าจะบอกอะไรได้มาก(โดยเฉพาะปี 2552)
น่าจะลองดูที่ระยะเวลายาวๆหน่อยเช่น 5 ปี 6ปี 7ปี 8ปี หรือ10ปี ซึ่งจะมีทั้งปีที่ตลาดดี ปีทีี่ตลาดไม่ดี  จะวัดperformanceของตนเองได้ดีกว่าครับ

สําหรับผมลงทุนมา 8 ปี พอร์ตโตขึ้น 87 เท่า  ถามว่าพอใจไหม ก็พอใจระดับหนึ่ง แต่คิดว่าน่าจะสามารถทําได้ดีกว่านี้ ผมจะพยายามต่อไปครับ
Juninho

โพสต์ที่ 5

[quote="แงซาย"]การวัดที่ระยะเวลา 1 ปี ไม่น่าจะบอกอะไรได้มาก(โดยเฉพาะปี 2552)
น่าจะลองดูที่ระยะเวลายาวๆหน่อยเช่น 5 ปี 6ปี 7ปี 8ปี หรือ10ปี ซึ่งจะมีทั้งปีที่ตลาดดี ปีทีี่ตลาดไม่ดี
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 6

โหวตให้แล้วครับ ณ วันนี้ ผมปิดบวกอยู่ +79.44% :D

ปล.
บวกเท่าไหร่ก็ดีทั้งนั้นครับ เพราะยังไงก็พอร์ตของเราเอง
Happy New Year ครับทุกคน :wink:
mr_money
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 7

ผม เริ่ม ลง ทุน เดือนที่ 5 ของปี นี้ ได้ พอๆ กับ ตลาด

แต่ ยังวัดความสามารถ ไม่ได้ เพราะ เลือก ตัว ไหน ก็

ขึ้น ปี หน้า ผม คิดว่า ไม่ ง่าย แต่ ผมจะพยายาม เพราะ

ลายแทง ขุมทรัพย์ อยู่ในเวบ นี้ ทั้งหมด อยู่ ที่ใคร จะตาม หาขุมทรัพย์ เจอ หรือ เปล่า เท่านั้น เอง ผม เชื่อ อย่างนั้น :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
SunShine@Night

โพสต์ที่ 8

เก่งๆ กันทั้งนั้น เลย ผู้น้อยไม่กล้าโพสเลย :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
beammy

โพสต์ที่ 9

365% ครับ

สวัสดีปีใหม่ครับทุกท่าน  :8)
K o S o L

โพสต์ที่ 10

[quote="beammy"]365% ครับ

สวัสดีปีใหม่ครับทุกท่าน
ผมมือใหม่ครับ
leonleon

โพสต์ที่ 11

อยู่ช่วง 71 - 90 % ครับ
เพิ่งลงทุนปีนี้ปีแรก
อาศัยแรงลมตลาดโผบินไปกับเค้าด้วย

: )
naijan

vote

โพสต์ที่ 12

ช่วงกลับตัวขึ้นแรกมัวแต่แปลงร่างเป็นเด็กเทคนิค เลยตกรถไฟไปช่วงหนึ่ง
ดีที่กลับตัวทัน พอที่จะชนะตลาดได้แบบหืดจับ :lol:
ส.สลึง

โพสต์ที่ 13

เหล่าเทพเริ่มมาแสดงตัว เก่งๆ กันทั้งนั้นเลยครับ :D
miracle

โพสต์ที่ 14

ตลาดยังทำการอีกสองวัน
ยังไม่สรุป
รอหลังปีใหม่ค่อยมาตอบ

เพราะอะไรๆ ก็เกิดขึ้นได้

:)
vi_tal signs

โพสต์ที่ 15

ณ ตอนนี้  + 22 เปอร์เซนต์  แบบ  งงๆ ครับ  :oops:  :oops:
มันจะมีมูลค่าเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
แงซาย

โพสต์ที่ 16

[quote="happiness"][quote="แงซาย"]การวัดที่ระยะเวลา 1 ปี ไม่น่าจะบอกอะไรได้มาก(โดยเฉพาะปี 2552)
น่าจะลองดูที่ระยะเวลายาวๆหน่อยเช่น 5 ปี 6ปี 7ปี 8ปี หรือ10ปี ซึ่งจะมีทั้งปีที่ตลาดดี ปีทีี่ตลาดไม่ดี
ส.สลึง

โพสต์ที่ 17

[quote="แงซาย"][quote="happiness"][quote="แงซาย"]การวัดที่ระยะเวลา 1 ปี ไม่น่าจะบอกอะไรได้มาก(โดยเฉพาะปี 2552)
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 18

miracle เขียน:ตลาดยังทำการอีกสองวัน
ยังไม่สรุป
รอหลังปีใหม่ค่อยมาตอบ

เพราะอะไรๆ ก็เกิดขึ้นได้

เช่นกันครับ ขอสองวันครับ
:D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 19

[quote="แงซาย"]การวัดที่ระยะเวลา 1 ปี ไม่น่าจะบอกอะไรได้มาก(โดยเฉพาะปี 2552)
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
tok

โพสต์ที่ 20

สิ้นปีที่แล้วพอร์ท ลบไป -35% ยังคิดว่าอีกกี่ปีจะได้เงินคืน (เงินเก็บอยู่ในหุ้นหมดเลย )

ไม่น่าเชื่อ สิ้นปีนี้บวกได้ 150% ได้เงินคืนมาหมด พร้อมพอร์ทที่โตขึ้นเกือบสองเท่าจากต้นปีก่อน

เป็นอย่างที่ ดร. นิเวศน์ เคยบอกไว้จริงๆ ว่าปีนี้จะเป็นปีทองของตลาดหุ้น  :bow:
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 21

:oops:  :oops:  :oops:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
sakkaphan

โพสต์ที่ 22

ขอถามคุณแงซายหน่อยครับว่า ที่ว่าพอร์ตโต87เท่านี้ มีการนำเงินมาลงพอร์ตเพิ่มบ้างรึป่าวครับ
ถ้าไม่ได้มีการนำเงินมาลงเพิ่มเลย แสดงว่าต้องมีเทคนิคในการซื้อขาย และคิดว่าน่าจะซื้อขายบ่อยด้วย
ที่ถามเนื่องจากคิดว่า หากลงทุนระยะยาว ซื้อขายน้อย ไม่น่าจะทำผลตอบแทนได้เยอะขนาดนี้
zesar

โพสต์ที่ 23

คุณแงซายนี่เป็นเทพเจ้าเทรดเดอร์แน่นอนเลยครับ  :D
โว้กว้าก

โพสต์ที่ 24

ปีนี้ลงทุนปีแรกอาศัยว่าลมแรงพัดพอร์ตไก่งวงอย่างผมโต 93เปอร์เซนต์ครับ นึกถึงบทความ ดร.นิเวศน์ "ในยามตลาดขาขึ้นแม้แต่ไก่งวงยังบินได้ แต่ในยามขาลงมีแต่พญาอินทรีย์เท่านั้นที่อยู่รอด" ขอให้พอร์ตปีหน้าของทุกท่านเติบโตเช่นปีนี้ครับ
ส.สลึง

โพสต์ที่ 25

โว้กว้าก เขียน:...ดร.นิเวศน์ "ในยามตลาดขาขึ้นแม้แต่ไก่งวงยังบินได้ แต่ในยามขาลงมีแต่พญาอินทรีย์เท่านั้นที่อยู่รอด"...
ครับ
ของแบบนี้ต้องดูกันยาวๆ
วิ่งมาราธอนครับ
ไม่ใช่วิ่งระยะสั้น :cool: ...
winzer

โพสต์ที่ 26

ได้แรงตลาดครับ
เลย+มา 2เท่าตัวกว่า ๆ

ยังไงก็ต้องดูกันยาว ๆ ละครับ  :lol:
"ราคาคือสิ่งที่คุณจ่ายไป คุณค่าคือสิ่งที่คุณได้รับมา"
bnakorn

โพสต์ที่ 27

ถ้าดูจากพอร์ตก็บวก 13% กว่าๆครับ  แต่ปีที่แล้วทนดูพอร์ต - 40% กว่าๆครับ ก็ไม่รู้จะตอบยังไงครับ  เพราะส่วนใหญ่ก็เป็นประเภทซื้อเข้าพอร์ทเรื่อยๆแบบ DCA นะครับ ไม่ค่อยได้ขายเท่าไหร่  พอใจแบบค่อยๆกระดื้บๆไปมากกว่าครับ
bremner
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 28

กระทู้แบบนี้มีให้เห็นทุกปี หากไม่คิดอะไรมากก็น่าจะมองว่าเป็นการพูดคุยสนุกๆ
แต่หากมองให้ลึกอีกนิด ยังมีอีกด้านหนึ่ง ซึ่งอาจส่งผลกระทบต่อนักลงทุนหน้าใหม่หรือเพื่อนๆที่แอบอ่าน
ให้หลงเชื่อไปกับการโพสของเทพนาธานบางท่าน ที่ต้องการ upgrade ตัวเองเป็น big name
เพื่อหวังผลอะไรบางอย่างในภายหลัง
โดยใช้กระทู้แบบนี้เป็นที่อวดอ้าง ประกาศศักดาผลตอบแทนที่เลอเลิศ(ที่ไม่มีใครตรวจสอบได้)
จริงอยู่ที่คนอ่านเองก็ควรมีวิจารณญาณในการตัดสินใจ
แต่เราก็ปฏิเสธไม่ได้ว่าการโพสของ big name มีส่วนสำคัญเช่นกัน

การได้รู้ผลตอบแทนของคนอื่น ไม่ได้ช่วยให้เราลงทุนได้ดีขึ้นหรอกครับ
ลองเอาเวลาที่ต้องมานั่งอ่านผลตอบแทนของคนอื่น มาทบทวนความผิดพลาด
หรือปรับปรุงแนวทางที่เราใช้แล้วได้ผลน่าจะดีกว่า

ป.ล. โอ้วววว...เพิ่งเห็น พี่ beammy สุดยอดมากทำได้ตั้ง 365% อย่างนี้พอร์ทของพี่ก็น่าจะถึงพันล้านแล้วหรือป่าวครับ

:8)  :8)  :8)
"What seems too high and risky to the majority generally goes higher and what seems low and cheap generally goes lower."
moonchild

โพสต์ที่ 29

แอบเข้ามาฮาคำว่า เทพนาธาน ครับ  :lol:
bmw2681

โพสต์ที่ 30

ฮาคับ...เทพนาธาน

คิดเองป่าว รึว่าไปลอกมาจากคนอื่น

สวัสดีปีใหม่ทุกท่าน
Every passing minute is a chance to turn it all around
http://bmw2681.wordpress.com