set ปีนี้เหมือนปี 2546 เหลือเกิน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
wisut
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

set ปีนี้เหมือนปี 2546 เหลือเกิน

โพสต์ที่ 1

ดังนั้นปีหน้าอาจเหมือนปี  2547 ก็ได้นะครับ :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
SunShine@Night

Re: set ปีนี้เหมือนปี 2546 เหลือเกิน

โพสต์ที่ 2

[quote="wisut"]ดังนั้นปีหน้าอาจเหมือนปี
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
SEHJU
ผู้ติดตาม: 3

Re: set ปีนี้เหมือนปี 2546 เหลือเกิน

โพสต์ที่ 3

[quote="SunShine@Night"][quote="wisut"]ดังนั้นปีหน้าอาจเหมือนปี
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

ผมก็เริ่มลงทุนปี 2547 ครับ แบบว่าไปท้ายๆรอบที่เค้ากำไรกันไปเละแล้ว ไม่ได้จดไว้ว่าปี 46 SET เพิ่มเท่าใด แต่จดไว้ว่าตั้งแต่ Feb 47 ถึง End Year 47 ผลตอบแทน SET Index เป็นเท่าใด และของปีต่อๆมาด้วยครับ

Year Return
2004 -10.00%
2005 6.83%
2006 -4.75%
2007 26.22%
2008 -47.56%

Cumulative Return ในช่วงเวลาข้างต้นของ SET ~40% ถ้าเป็น SET TRI ก็ ~26%

แล้วใครมันจะอยากมาลงทุน :lol:
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
winzer
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

แนะนำน้องใหม่ด้วยครับ
เพิ่งเริ่มปีที่แล้วครับ  :lol:
"ราคาคือสิ่งที่คุณจ่ายไป คุณค่าคือสิ่งที่คุณได้รับมา"
akekarat

โพสต์ที่ 6

ตามความเข้าใจของผม หมายถึงว่า ให้ล้างพอร์ต ครับ
tanatat

โพสต์ที่ 7

จริงๆแล้ว set ปีหน้าจะเป็นเท่าไรนั้นสำหรับผมแล้วผมว่าเกือบ80% ผมให้น้ำหนักที่การเมือง เรื่องเสื้อแดงจริงๆครับ ถ้าปราศจากเรื่องนี้ ผมว่าset บ้านเราค่อนข้างมีภูมิคุ้มกันพอสมควร เนื่องจาก
  ปีหน้าถ้าไม่มีปัญหาการเมือง ที่ถึงกับเผาบ้าเผาเมืองทุกครั้งที่มีการนัดหมายกัน
 1. การท่องเที่ยว น่าจะกลับมาเติบโตอีกครั้ง ซึ่งกลุ่มโรงแรม กลุ่มอาหาร กลุ่มท่าอากาศยาน กลุ่มเติมน้ำมันเครื่องบิน น่าจะดีกว่าปีนี้ค่อนข้างแน่นอน
 2.กลุ่มธนาคาร มีการควบรวมกันมากขึ้นทั้งการควบรวมกิจการลิสซิ่ง กิจการ หลักทรัพย์ นอกจากปัญหามาตาบพุดจะรุนแรงมากขึ้น กลุ่มนี้ก็น่าจะโตตามอัตราการเติบโตของประเทศ ซึ่งก็อาจจะไม่ทำให้ผลประกอบการดีขึ้นมากแต่ไม่น่าจะแย่ลง
 3.กลุ่ม commodity ทั้งหลาย ทั้งsoft และ hard ในส่วน hardผมว่าดูจากช่วงปลายปีที่ผ่านมาผมว่าก็คงไม่เพิ่มมากกว่าที่เป็นอยู่แต่ก็ไม่น่าจะลดมากกว่านี้ตราบเท่าที่ประเทศ BRIC ยังเติบโตได้ต่อเนื่องและ ประเทศอเมริกากับยุโรป คุมปัญหาการเงินในแต่ละประเทศได้ ในส่วน soft ก็ดูจะไม่น่ามีปัญหามากมายเพราะจากสภาพอากาศที่แปรปรวนเช่นนี้ ผลผลิตเข้าตลาดก็คงไม่มากมายจนก่อให้เกิดปัญหาด้านราคา
 4.ปัญหาด้านการว่างงาน ปัญหาด้านการใช้จ่ายในประเทศ ผมว่าก็ค่อยๆดีมากขึ้นเนื่องจากสินค้าเกษตรที่ดีขึ้น(ถึงแย่ก็ไม่น่าจะแย่มากจนน่าตระหนก) น่าจะสร้างกำลังซื้อได้มากกว่าปีนี้อย่างแน่นอน
 ด้วยความเชื่อเหล่านี้ผมเชื่อว่าset ปีหน้าอาจจะไม่ดีเหมือนหลายคนตั้งความหวังแต่ไม่น่าจะแย่เหมือนหลายคนคิด ติดปัญหาเรื่องเดียวจริงๆครับคือเรื่องการเมืองที่เกิดขึ้น เพราะไม่ใช่ปัญหาของการประท้วงเรื่อยๆไปที่ไม่สร้างความรุนแรงแบบครั้งก่อน แต่มีการประกาศสร้างความรุนแรงตลอดเวลามีทั้งขุ๋เผาบ้านขู่ก่อการจลาจล ตัวนี้ต่างหากที่จะทำให้ set บ้านเราปั่นปวนอย่างคาดไม่ถึง ซึ่งเป็นเรื่องที่ผมให้น้ำหนักมาก แต่ถ้าปัญหานี้จบลงผมว่าความรู้สึกของนักลงทุนทั้งในและต่างประเทศจะดีขึ้นมาก เชื่อว่าน่าจะช่วยให้การซื้อขายในตลาดสามารถเล่นได้ในระดับp/eที่สูงกว่าที่เป็นอยู่
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 8

อย่าลืมปัญหาเรื่องของดูไบ
และ กรีซ

มาตาบพุดก็ไม่จบ

ข้างบนคือ สิ่งที่เสี่ยงในปีหน้าต่อจากปีนี้

แถมด้วย ธปท ออกมาประกาศเรื่อง เงินเฟ้อ
สิ่งที่ใช้ควบคุมเงินเฟ้อคือ ดอกเบี้ย

ถ้าเงินเฟ้อมากๆๆ ก็ก่อให้เกิด ฟองสบู่
:)
:)
simplelife

โพสต์ที่ 9

tanatat เขียน:แต่ถ้าปัญหานี้จบลงผมว่าความรู้สึกของนักลงทุนทั้งในและต่างประเทศจะดีขึ้นมาก
เรื่องมาบตาพุด ผมว่าน่าเป็นห่วงกว่าเรื่องการเมืองมากๆครับ เรื่อง"ชุลมุน"ทางการเมืองตอนนี้อย่างมากก็กระทบนักท่องเที่ยวบางส่วนเป็นระยะชั่วคราว แต่เรื่องมาบตาพุดนี้ยังไม่รู้จะออกหัวออกก้อยกันยังไง แต่ถ้าในยังอยู่ในรูปนี้และปล่อยให้ยืดยาดไป ความน่าลงทุนของประเทศไทย ในรูปที่พยายามเสนอตัวเป็นฐานการผลิตทางอุตสาหกรรม จะลดลงมากๆครับ

คืออะไรๆก็กระทบสิ่งแวดล้อมทั้งนั้นแหละครับ จะว่าไปเลี้ยงหมูเลี้ยงวัวยังกระทบเลยครับ แต่ที่สำคัญจริงๆคือบรรทัดฐานอยู่ตรงไหน อะไรเป็นตัววัดว่าโรงงานทำลายสิ่งแวดล้อมหรือเปล่า โรงงานรวมทั้งผู้ลงทุนก็กลัวกันหมดครับ ไม่รู้ว่าสักวันนึงจะโดนปิดเพราะว่าปล่อยควันเหม็นๆ(แต่อาจจะไม่พิษ) แล้วต้องไปลงทุน/ขาดทุนอีกมหาศาลที่จะปิดปรับปรุงโรงงาน

ขอนอกเรื่องนิด จะว่าไปคนฟ้องกลุ่มนี้เขาก็ประหลาดดีนะครับ คืออ้างว่าโรงงานปัจจุบันทำให้มลพิษเยอะ เปิดเพิ่มขยายเพิ่มก็ทำให้ยิ่งแย่ ต้องระงับไว้ก่อน ห้ามขยาย กลายเป็นว่าคนเปิดใหม่เปิดไม่ได้ แต่ไอ้โรงงานที่เปิดอยู่แล้ว ไอ้โรงที่เขาเองอ้างว่าให้คนท้องที่เป็นมะเร็งมาแล้วก่อนหน้านี้ ไม่ยักกะโดนฟ้องให้ปิดไปด้วย
moonchild

โพสต์ที่ 10

แต่ก็เบื่อๆ การเมืองนะครับ
ต้นปีหน้าขอให้อย่าเลือดตกยางออกเป็นพอครับ :(
kmphol

โพสต์ที่ 11

ลองดูย้อนหลังไปแล้วกันครับ
ปี37 42 46 50 ล้วนเป็นปีที่ดีของset
แต่ปีถัดจากปีข้างต้น ผลลัพมันก็มีให้เห็นอยู่
ถ้าประวัติศาตร์มันซ้ำรอยเดิม
ปี52 ก็เป็นที่ดีของset มันก็น่าจะตามด้วยปีที่ร้ายเอาการ

ปีที่ดีของset ในความหมายของผมก็คือ ปีที่แม้แต่เด็กอนุบาล ลิง หรือ เซียน ก็เล่นหุ้นได้กำไรทั้งนั้น
wisut

โพสต์ที่ 12

เวลานั้นมาถึงแล้ว :D
romee
ผู้ติดตาม: 110

โพสต์ที่ 13

kmphol เขียน:ปีที่ดีของset ในความหมายของผมก็คือ ปีที่แม้แต่เด็กอนุบาล ลิง หรือ เซียน ก็เล่นหุ้นได้กำไรทั้งนั้น
:oops:  ผมคงเป็นลิงในชั้นอนุบาลแหงๆ

ตั้งตัวไม่ประมาท อย่าหลงกับความสำเร็จเดิมๆ ก็โอเคละครับ
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
ซากคน

โพสต์ที่ 14

romee เขียน:
:oops:
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
TPH

โพสต์ที่ 15

[quote="Voldtrest"]
โอม จงลงๆๆๆๆ
sai
ผู้ติดตาม: 291

โพสต์ที่ 16

[quote="TPH"][quote="Voldtrest"]
Small Details Make a Big Difference
TPH

โพสต์ที่ 17

[quote="sai"][quote="TPH"][quote="Voldtrest"]
theerasak24
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 18

ผมว่าจะเกิดเหตุการณ์อะไรก็ตาม ถ้าตลาดหุ้นยังมีอยู่ก็อย่าไปกลัวนะครับ เพราะถ้าเลือกที่บริษัทดีอยู่แล้วเดี๋ยวก็กลับมามากกว่าเดิมนะหรืออย่างน้อยก็เท่าเดิม ที่บอกอย่างนี้เพราะว่าทุกคนบอก แนวทางที่ดีคือ แนว VI ไม่ใช่หรือครับ ซึ่งต้องอาศัยเวลานานพอสมควรถึงจะออกดอกออกผลให้ได้เก็บเกี่ยว
"เป็นธรรมชาติของมนุษย์ที่จะยังคงทำสิ่งต่างๆ ต่อไปตราบใดที่มันยังให้ความรื่นรมย์และคุณก็ทำมันได้ดี"
picklife

โพสต์ที่ 19

งั้นมาร่วมกันกัดฟันสู้ใช่ไหมครับ....... :evil:
[v]

โพสต์ที่ 20

ตลาดหุ้นไทยใจเกินร้อย  :twisted:
[v]

โพสต์ที่ 21

ผมว่านะ  ใครรอดตายจากตลาดหุ้นไทยได้  สามารถออกไปซื้อหุ้นได้ทั่วโลกเลยครับ  สุดๆ  :twisted:
green/30/10/08

โพสต์ที่ 22

เข้ามามุงดู :8)
sai

โพสต์ที่ 23

[quote="[v]"]ผมว่านะ
Small Details Make a Big Difference
raiden

โพสต์ที่ 24

[quote="Voldtrest"]

คนดี คนเก่ง คนรวย คนกล้าหาญ เป็นกันได้ โดยใช้คีย์บอร์ด

โพสต์ที่ 25

[quote="sai"][quote="[v]"]ผมว่านะ
sai

โพสต์ที่ 26

ย้อนกลับไปดู ปี 2546 set ขึ้นมาจาก 356.45 ไปปิดปลายปีที่ 772.15 คล้ายคล้ายปี 2552 ถ้า ปี 2547 เป็นแบบปีนี้ ดัชนีจะลดลงจาก 774.19 ลดลงไปที่ 668.10 ลดลงจากต้นปี ประมาณ 13.7 %  เลยย้อนไปดูตัวเลขของ gdp ปี 2546 เป็นบวก 7.1 % แต่ของปี 2547 เป็นบวก 6.3 % แต่เทียบกันกับปี2552 gdp คาดว่าจะเป็นลบประมาณ 2.5-3.5 % แต่ ปีนี้ นักวิเคราะห์คาดว่าจะเป็นบวกราวราว 3.5-4 %  เลยยังไม่แน่ใจว่าเราจะดูจากอดีตเผื่อคาดการณ์อนาคตได้หรือไม่ สรุป post มาตั้งนานก็ไม่มีข้อสรุป 555 เดาตลาดนี่มันยากดีแท้
รูปภาพ

โพสต์ที่ 27

[quote="sai"]ย้อนกลับไปดู ปี 2546 set ขึ้นมาจาก 356.45 ไปปิดปลายปีที่ 772.15 คล้ายคล้ายปี 2552 ถ้า ปี 2547 เป็นแบบปีนี้ ดัชนีจะลดลงจาก 774.19 ลดลงไปที่ 668.10 ลดลงจากต้นปี ประมาณ 13.7 %
sai

โพสต์ที่ 28

green/30/10/08 เขียน: พี่อยากเป็นนักเก็งกำไรหรือครับ :wink:
ลองคิดดูเล่นเล่นเท่านั้นเองครับ ไม่งั้นมันคาใจ  ส่วนตัวยังเต็มพอร์ทอยู่เลยครับ

โพสต์ที่ 29

ข้อมูลดีครับแต่ผมเดาว่ามันยังไม่พอ :D
หมีขาว

โพสต์ที่ 30

ขอบคุณ คุณซาอิที่ให้ข้อมูลนะครับ อยากรู้เหมือนกัน แต่ไม่รู้จะไปค้นจากที่ไหน ได้คุณซาอิมาสรุปให้ก็ดีแล้วครับ
โพสต์โพสต์