TCCC

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
blueplanet
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

TCCC

โพสต์ที่ 1

ผมวิเคราะห์แล้ว มั่นใจว่าดีมาก
แต่ที่ผ่านมา ผมไม่มีที่ปรึกษา ทำให้ซื้อ แล้ว หุ้นไม่ดีอย่างที่คิด
หุ้น ตัวนี้ มีข้อเสียอะไรบ้าง ทำให้ราคา ไม่ไปไหน
ผมรบกวนท่านผู้รู้ ช่วยผมด้วย
ถ้า ผมไม่สามารภ หาจุดอ่อนหุ้นตัวนี้ได้ ผมจะซื้อลงทุน
Blueplanet
o-bo-ja-ma
ผู้ติดตาม: 0

Re: TCCC

โพสต์ที่ 2

blueplanet เขียน:ผมวิเคราะห์แล้ว มั่นใจว่าดีมาก
แต่ที่ผ่านมา ผมไม่มีที่ปรึกษา ทำให้ซื้อ แล้ว หุ้นไม่ดีอย่างที่คิด
หุ้น ตัวนี้ มีข้อเสียอะไรบ้าง ทำให้ราคา ไม่ไปไหน
ถ้า ผมไม่สามารภ หาจุดอ่อนหุ้นตัวนี้ได้ ผมจะซื้อลงทุน
ผมไม่มั่นใจว่ายอดขายสามารถเพิ่มได้อย่างก้าวกระโดดไหมครับ หรือถือเพื่อรับปันผล ... :?:
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 3

blueplanet เขียน:ผมวิเคราะห์แล้ว มั่นใจว่าดีมาก
ผมไม่มั่นใจว่ายอดขายสามารถเพิ่มได้อย่างก้าวกระโดดไหมครับ หรือถือเพื่อรับปันผล ... :?:
blueplanet

TCCC

โพสต์ที่ 4

1. ถ้าหุ้นไม่ไปไหน ขอให้ได้ปันผล ประมาณ 40-70 สต
2. ถ้า  q4 มีกำไร (30-50 สต) หุ้นขึ้นอีก 20%-30%แน่ๆ
ดูสภาพทั่วไปแล้ว q4 น่าจะกำไร เพราะ สินค้า เกษตร ทุกชนิดราคาดี
Blueplanet
ภาพประจำตัวสมาชิก
Suysak

TCCC

โพสต์ที่ 5

กำไรมันไปตามสภาวะสินค้าเกษตร แต่โดยรวมมักจะทำได้ประมาณ 1 บาท ต่อหุ้น ปีที่แล้วเกือบขาดทุนแต่ยังมีปันผล 0.40 สตางค์  
    ดูแล้วก็เป็นหุ้นปันผลดีครับ เพียงแต่ว่าตลาดอาจยังไม่พบ เคยขึ้นไปสูงสุดประมาณ 14 บาทแหนะ ปีนี้ q1 เจอขาดทุนเพราะวัตถุดิบซื้อมาแพงไป -0.63, Q2 = 0.73, Q3 = 0.99
    สิ้นQ3 มีลูกหนี้ประมาณ 2000 ล้าน สมมุติเก็บตังได้หมดก็ 2000 ล้าน x npm 5% = 100 ล้าน หารด้วยหุ้น 585 , eps =  0.17

ทั้งปีได้ 1.20 x ปันผล 60% = 0.72 ได้ ปันผล >10%

สบายๆ รอเรื่องเล่าเช้านี้เสนอข่าว ชาวนาแย่งกันปลูกข้าว แล้วมีการขโมยเกี่ยวกัน เด๋วก็มา

ปกติ Q1 ทุกปีก็ไม่ขาดทุนแต่กำไรน้อยหน่อย ถ้าไม่คิด Q1_2009 ก็ได้ eps เกือบ 2 บาทแหนะ

:8)  :8)
อินทรีย์ทองแดง
ผู้ติดตาม: 3

TCCC

โพสต์ที่ 6

จุดอ่อนน่ะเหรอครับ. มีอยู่ข้อเดียวกระมัง แต่เป็นข้อที่ไม่ผ่านcriteria ของบัฟเฟตเสียด้วย
ลองเก็บไปหาคำตอบดูครับ  และถ้าไม่ลำบากเกินไป อยากทราบเหตุผล ทำไมถึงชอบตัวนี้
ปล. เคยเจ็บหนักมาก่อน เพราะหัววัวนี่แหละ
ได้เวลาเหล่าอินทรีย์ ผงาดบนฟากฟ้า
blueplanet

TCCC

โพสต์ที่ 7

ที่ชอบ เพราะ q3 กำไร 99 สต ดีที่สุดในตลาด
แต่ด้วยการตัดสินใจ ที่ไม่เด็ดขาด พอประกาศผล q3 ผมซื้อได้ แค่ 10%
ของ port ในราคา ซีลลิ่ง 6.05 (ตั้งใจซื้อราคาเปิดแต่ไม่กล้า)
แล้วซื้อไปเรื่อยๆ ตอนนี้ ถือ 100% ของ port ต้นทุนเฉลี่ย ประมาณ 6.70
โดยสภาพทั่วไป  p/e p/b และ yield อยู่ในเกรด ดีมาก
และที่สำคัญ ผมคิดว่าประเทศไทยแข่งขัน ต่างชาติได้ดี คือการเกษตร
ในปี 52 ผมจะเน้นแต่หุ้น ทางเกษตร เช่น cfresh asian lst tc trubb sta ตอนนี้ ขายไปหมดแล้ว
tccc เป็นหุ้น ตัวเดียวที่เกี่ยวกับเกษตร ที่ถูกที่สุดในตอนนี้
ผม ขอรบกวนคุณอินทรีทองแดงอธิบายข้อเสียให้อ่านด้วยผมไม่เข้าใจจริงๆ
Blueplanet
SEHJU

TCCC

โพสต์ที่ 8

ถ้าเจ๋งจริง ตลาดต้องมองเห็น...

คุณblueplanet ลองโพสต์ข้อมูลที่ทำให้ตัดสินใจเลือกตัวนี้หน่อยได้มั้ยครับ...  :)
sangop403

TCCC

โพสต์ที่ 9

ผมว่าคุณ Blueplanet เข้าไปอ่านในร้อยคนร้อยหุ้น
ก็น่าจะได้คำตอบของคุณอินทรีย์ทองแดงน่ะครับ

เข้าใจว่า คุณ Blueplanet ได้ซื้อหุ้นไปแล้ว
ผมว่าเข้าไปอ่านดูไว้เป็นข้อมูล ก็ดีน่ะครับ
เป็นกำลังใจ และขอให้โชคดีน่ะครับ :D
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 875

TCCC

โพสต์ที่ 10

tccc มีฤดูการขายไตรมาส 2-3 ยอดขาย กำไรจะสูงสุด และจะต่ำสุดในไตรมาส 1 และ 4

งวด 9 เดือน มีโอนกลับค่าด้อยค่าสินค้า 1310 ล้าน แสดงว่ากำไรปกติยังขาดทุนค่อนข้างมาก บริษัทคาดการณ์ผิดสต็อคสินค้าปริมาณมากในปีที่แล้ว เพิ่งจะมาล้างสต็อคหมดไปไตรมาสล่าสุดครับ

ไตรมาสล่าสุด เสียภาษีน้อยมาก ทำให้กำไรสูงกว่าปกติ นอกเหนือจากโอนกลับค่าด้อยค่าประมาณ 150 ล้าน และอัตราแลกเปลี่ยนอีก 20 ล้าน
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Suysak

TCCC

โพสต์ที่ 11

หัววัวคันไถ ขายปุ๋ยมา 30 ปี ถือว่าพิสูจน์ตัวแล้วว่าอยู่ได้ ข้อเสียคือหุ้นมันอาจไม่ค่อย growth เท่าไหร่ แต่ธุรกิจก็มี boom & bust ซื้อได้แต่ต้องซื้อช่วง bust ที่ราคายังไม่แพง มันจะกลับมาเสมอ เกษตรกรตอนนี้ยังไงต้องใช้ปุ๋ยเคมี เพราะแบบอื่นมันยังให้ผลผลิตไม่ดีเท่า หุ้นมี free float ค่อนข้างต่ำเพราะ ญี่ปุ่นถือเยอะ สองอันดับแรกนะของเขาเอง นักวิเคราะห์ไม่เคยวิเคราะห์ ไม่เห็นสถาบันถือ คงเพราะสภาพคล่องมันน้อย npm อยู่ 4-5% ก็แหงละโดนคุมราคาจากกรมการค้าภายในครับ

ถือแล้วใจเย็นๆรับปันผลไปเรื่อยๆ รอวัน boom  :8)
nasesus
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

TCCC

โพสต์ที่ 12

ผมว่าปีหน้าสินค้าเกษตรคงไม่แรงเหมือนปีนี้แล้ว ถ้าเงินบาทแข็งต่อหัววัวคันไถคงได้ประโยชน์ครับ
ทางที่ไม่มีไฟ ใช่ว่าไม่มีทาง เพียงแค่การก้าวไปข้างหน้าต้องใช้มากกว่าการหวังพึ่งแค่ดวงตา
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

TCCC

โพสต์ที่ 13

ปีนี้  ปีหน้า  
กรมวิชาการเกษตร  ส่งเสริมเกษตรใช้ปุ๋ยอินทรีย์มากขึ้น
ปุ๋ยเคมี  ไม่ทราบว่าจะลดลงหรือเปล่าไม่แน่ใจ

ขึ้นมาก็ดีคนติด8บาทกว่า  ครั้งก่อนจะได้ลงดอยซะที
blueplanet

tccc

โพสต์ที่ 14

รบกวนท่านผู้รู้ ผมอยากได้ข้อมูลTCCC  รายได้ และกำไร ย้อนหลัง ไปหลายๆปี ผมมีข้อมูลแค่ปี 2004-2009
ผมพยายามโหลด ข้อมูล eps16year ของคุณไพศาล 2 ครั้งแล้วโหลดไม่ได้ซักที ตอนนี้ เลยต้องรบกวน คนใจดีขอข้อมูลหุ้นตัวนี้
Blueplanet
sakkaphan

TCCC

โพสต์ที่ 15

เพราะเป็นสินค้า เกษตร ครับ
จัดเป็นสินค้าโภคภัณฑ์ แข่งกันที่ราคาอย่างเดียว
เป็นธุรกิจแบบ RED OCEAN จริงแท้แน่นอน -_-
ตายวันตายพรุ่งมิอาจรู้ :shock:
สำหรับผมแล้ว ไม่คิดจะแตะเลยครับ คิดว่า vi หลายๆท่านคงคิดเหมือนกัน
palm_s5

TCCC

โพสต์ที่ 16

ผมเคยขาดทุนกับตัวนี้เหมือนกันครับเมื่อปีที่แล้ว  :(

จุดที่ควรระวังคือเรื่องสต็อคครับ  ผมคิดว่าทางบริษัทเก็งกำไรราคาวัตถุดิบเกินไป  ราคาขายปุ๋ยก็มักถูก.พานิชย์กดไว้

แถมบางที ชอบมี offerประหลาดๆโผล่มาทีละ 2 ล้านหุ้นอีก
Suysak

TCCC

โพสต์ที่ 17

TCCC กำไรส่วนใหญ่ได้ประมาน 1 บาท ต่อหุ้น ราคาตอนนี้ประมาน 7 บาท คือ pe = 7 ใครซื้อต่ำกว่า 7 บาทผมว่าปลอดภัย ถ้าซื่้อสูงกว่า 10 บาทผมว่าแพง เพราะหุ้นเติบโตน้อย

เมื่อก่อนมี ปุ๋ยแห่งชาติแย่งลูกค้า แต่ไปๆมาๆ NFC เจ้งซะรายได้เลยโตมาช่วงหลังๆ ส่วนตัวธุรกิจปุ๋ยต้องอ่านที่ท่านอินทรีย์ทองแดงโพสต์ไว้ ในร้อยคนร้อยหุ้น

ผมว่า ธุรกิจนี้รายเล็กอยู่ยาก ชาวนาชาวไร่กลัวที่สุดคือปุ๋ยปลอม และแน่นอนขายเงินเชื่อ มันสำคัญที่เครือข่ายการขาย พวกยี่ปั้ว ซาปั้วละครับ ความมั่นใจในตัวปุ๋ยก็เป็นสิ่งสำคัญมาก

:8)
blueplanet

TCCC

โพสต์ที่ 18

ปกติ Q4 ผลประกอบการแย่มาก โอกาสขาดทุนสูง ถ้าขาดทุน ผลประกอบการ ก็จะพอๆกับปี 2005 ราคาหุ้นปีนั้น ปิดที่ ราคา 5.75
ดังนั้น ถ้าอ่านเกมแบบนี้ ราคา 6.80 ก็แพงมาก
2005 กำไร 611 ล้าน ราคา 5.75
2006 กำไร 524 ล้าน ราคา 6.85
ผมเดาว่า น่าจะเกิด จาก การที่ TCCC ซื้อ ลิขสิทธิ์ ในปี 2004 900 ล้านบาท โคตรแพง ญี่ปุนช่วยเจ้าของเดิม พวกรายย่อยทำใจไม่ได้เลยขายหุ้นทิ้งตลอด ราคา เลยตกตั้งแต่ปี 2004
ดังนั้น ถ้า Q4 กำไร=0 ราคาหุ้นน่าจะอยู่ที่ 7.80 (โดยใช้ปี 2006 มาคำนวน)
แล้วทำไม Q4 ไม่กำไรละ ในเมื่อ พืชทุกชนิดราคาดีหมด และน่าจะดีไปเรื่อยๆ เพราะ demaกd ในพืชสูงขึ้น(ส่วนนึงใช้ไปในการผลิดพลังงาน)
พืชล้นตลาดไม่มีอีกแล้ว ในอนาคต ปลูกเท่าไรก็ไม่พอ
ดังนั้น ผมเชื่อ ว่า TCCC Q4 กำไรแน่ ประมาณ 200 ล้าน (34สต)
ถ้า เป็นจริง ราคาเกิน 14 บาทแน่
Blueplanet
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 19

blueplanet เขียน: พืชล้นตลาดไม่มีอีกแล้ว ในอนาคต ปลูกเท่าไรก็ไม่พอ
แสดงว่า ไม่เคยทำไร่ ทำสวน มองภาพใหญ่ทั้งโลก ผมเห็นด้วยนะ
แต่.....สินค้าเกษตร มันเป็นวัฏจักรที่สั้นมาก ขาดแคลนวันนี้ แห่กันปลูกวันนี้อีก 3 เดือนต่อมา ล้นตลาด

เพื่อนๆ รวมทั้งผม ที่จบเกษตรมากัน เคยเอาความรู้ไปใช้หลังจบใหม่ๆ ตอนนี้ นับได้เกือบ 20 คน
ไม่ทำสวน ทำไร่ กันเลย ทั้งๆที่ มีที่ดินกันเยอะ ครับ

ปล. แค่อยากให้มองหลายๆ มุมเท่านั้นเองนะครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
blueplanet

TCCC

โพสต์ที่ 20

เมื่อก่อน ปลูกพืช เพื่อ กิน กับเลี้ยงสัตว์
ปัจจุบัน ปลูกพืชเพื่อ กิน เลี้ยงสัตว์ พลังงาน ยาง ลดมลภาวะ รักษาดิน รักษาน้ำ ลดโลกร้อน carbon credit ย้ำอีกครั้ง พืชปลูกเท่าไรก็ไม่พอ ยิ่งใช้หลักคิด ศก พอเพียงด้วย ยิ่งดี บางชนิดบางเวลาอาจมีปัญหา แต่ถ้ากระจายไปหลายๆชนิด ปลูกเท่าไรก็ไม่พอ
Blueplanet
wit2550

โพสต์ที่ 21

blueplanet เขียน:เมื่อก่อน ปลูกพืช เพื่อ กิน กับเลี้ยงสัตว์
ปัจจุบัน ปลูกพืชเพื่อ กิน เลี้ยงสัตว์ พลังงาน ยาง ลดมลภาวะ รักษาดิน รักษาน้ำ ลดโลกร้อน carbon credit ย้ำอีกครั้ง พืชปลูกเท่าไรก็ไม่พอ ยิ่งใช้หลักคิด ศก พอเพียงด้วย ยิ่งดี บางชนิดบางเวลาอาจมีปัญหา แต่ถ้ากระจายไปหลายๆชนิด ปลูกเท่าไรก็ไม่พอ
ร่วมแชร์แล้วกันครับเคยผ่านมาก่อน
ผมเคยซื้อแล้วขายขาดทุนหนักเมื่อปีที่แล้ว เพราะสตอคอย่างที่รู้กันอยู่
จึงรู้สึกว่า ไอ้ที่กำไรปีนี้เนี่ยมันก็แค่ขาดทุนลดลงเสียมากกว่า

ธุรกิจเกษตรผันผวนมากอย่างที่หลายท่าน รู้อยู่แก่ใจ รับมันได้มั้ยกับความจริงที่มันวิ่งขึ้นลง อย่างแรง ลองดูครับ
ต้นปีที่ผ่านมา ไปประชุม ที่บริษัท ก็เห็นอะไรบางอย่างนะ ลองไปดูซิครับ ต้นปีหน้าต้องคิดเอาเอง ครับ ต่างคนต่างมุมมอง :D
อินทรีย์ทองแดง

TCCC

โพสต์ที่ 22

ขอบคุณพี่ สวยศักดิ์ที่ช่วยตอบแทนผมด้วยครับ  ใช่แล้วครับสินค้าที่ถูกควบคุมราคาโดยรัฐบาลคือสิ่งที่บัฟเฟตไม่ชอบอย่างยิ่ง  ในหนังสือเค้าเขียนไว้ว่า "no price  regulate to government" ประมาณนี้กระมัง และสิ่งนี้เองที่นำความหายนะมาสู่พอร์ตของผมเมื่อปีก่อน
เห็นหลายๆท่านถกเถียงกันไปหลากหลาย
ผมขอสรุปคร่าวๆเกี่ยวกับtccc อีกสักครั้ง
1.ปุ๋ยเป็นสินค้าที่พึ่งพิงพลังของแบรนด์สูงมาก
2.ภาพธุรกิจวงการปุ๋ย มีลักษณะแตกเป็น3 ขา โดยผู้ประกอบการรายใหญ่3ราย
3.ภาพรวมของตลาด  มีลักษณะออกไปทางblue oceanมากกว่า ต่างคนต่างขายในตลาดของตัว  โดยมีแบรนด์เป็นตัวจำแนก  
4.แบรนด์หัววัวคันไถ แข็งแกร่งมาก   ผมว่านะ เป็นแบรนด์ระดับเทพได้เลย
5.ความสัมพันธุ์ระหว่างบริษัทกับลูกค้า เป็นแบบถ้อยทีถ้อยอาศัย บนพื้นฐานของการมีผลประโยชน์ร่วมกัน
6.รายใหม่เข้ามายาก เนื่องจากเป็นธุรกิจที่ลงทุนสูง และต้องอ่านหั่งเช้งราคาให้ขาด ตรงนี้สำคัญมาก เท่าที่ทราบ ทางเจียไต๋มีหลงจู๊ที่เก่งมาก คอยควบคุมหางเสือเรือแม่นยำ  จัดเป็นกระบี่มือต้นๆของวงการ  แต่ของไทยเซ็นทรัล ไม่มีข้อมูลง่ะ :wink:
7.ตรูนึกไม่ออกแล้วง่ะ  ใครอยากรู้ไรเพิ่ม ก็ไปอ่านในร้อยคนร้อยหุ้นเอาเองน้า
และก็ผมขอสรุปแนวทางการลงทุนเกี่ยวกับtccc สักสามแนวทางนะครับ
1. เก็บกินปันผล ราคาแถวๆนี้ โดยปกติสุข ไม่มีวิบัติกาลของราคาปิโตรมาเกี่ยว  ก็น่าจะได้yield ราวสิบ%บวกลบนิดโหน่ย  อันนี้น่าจะตรงแนวของพี่สวยศักดิ์ ก็โอเคนะครับ
2.เล่นแบบจับจังหวะtimingในการลงทุน  จะต้องดูหั่งเช้งราคาปุ๋ยในตลาดโลกประกอบ  ต้องคาดเดาทิศทางราคาในอนาคตให้แม่น  และก็ต้องอ่านงบการเงินให้ขาดด้วย  อย่างที่พี่ลูกอีสานมาอธิบายให้ข้างต้น  โดยส่วนตัวไม่สนับสนุนวิธีการนี้เลยครับ พลาดทีน้ำตาตก
3.ถือยาวหวังเติบโตไปกับบริษัท  เนื่องจากไม่ผ่านfilterของปู่บัฟ จุดนี้จะเป็นตัวขัดขวางความสามารถในการทำกำไรเป็นอย่างมาก    ด้วยความแข็งแกร่งของแบรนด์ระดับนี้   ถ้าหากไม่สินค้าควบคุมที่มีผลต่อคะแนนเสียงของรัฐบาลแล้ว  การปรับราคาสินค้าขึ้น 4-5%ต่อปีไม่ใช่เรื่องยาก  แต่ทำไม่ได้

คุณ จขกท. ขออนุญาตถามตรงๆนะครับว่า  นอกจากตัวเลขในงบแล้ว  ก่อนลงทุนได้ทำความรู้จักธุรกิจปุ๋ยมาก่อนหรือเปล่าครับ  ผมไม่อยากให้สับสนระหว่างการลงทุนกับการเก็งความสามารถการทำกำไรของบริษัท

เรียนถามพี่ลูกอีสานครับ  
งวด 9 เดือน มีโอนกลับค่าด้อยค่าสินค้า 1310 ล้าน
ตรงนี้มันหมายความว่ายังไงเหรอครับ  รบกวนช่วยอธิบายหน่อยได้มั้ยครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ปล.เอาไว้จะมาเล่าเรื่อง นักลงทุนหน้าโง่กับหุ้นเงาและไทยเซ็นทรัลให้ฟังครับ
ได้เวลาเหล่าอินทรีย์ ผงาดบนฟากฟ้า
blueplanet

TCCC

โพสต์ที่ 23

ขอบคุณ อินทรีย์ทองแดง o-bo-ja-ma Suysak SEHJU ลูกอิสาน ปรัชญา
sakkaphan palm_s5 dome@perth wit2550
ความเห็นของทุกท่านมีประโยชน์มาก เพราะลดความมั่นใจของผมลงไปเยอะ
ซึ่งดีต่อตัวผมมาก
คุณ จขกท. ขออนุญาตถามตรงๆนะครับว่า  นอกจากตัวเลขในงบแล้ว  ก่อนลงทุนได้ทำความรู้จักธุรกิจปุ๋ยมาก่อนหรือเปล่าครับ  
ไม่รู้จักครับ รู้จักเท่าที่ คุณอินทรีทองโพสใน 100 หุ้น
แต่อย่างที่คุณ สุยศักดิ์ บอกนะครับ ธุรกิจนี้ อยู่ มา 30ปี
จริงๆแล้ว มีโจทย์ อยู่ 2 ข้อ ที่ผมหาข้อมูลสรุปไม่ได้
1. ปี 2546 รู้สึกว่าราคามันทำท่าจะขึ้นไป ทำไมจึงขึ้น
2. ปี 51 Q4 52Q1 ทำไมขาดทุนมากมาย เป็นความผิดพลาดจากอะไร
ถ้าบริหารและเจ้งขนาดนี้ ถ้าไม่มีเหตุผลดีๆ ก็อันตรายมาก
งวด 9 เดือน มีโอนกลับค่าด้อยค่าสินค้า 1310 ล้าน  ผมหาไม่เจอในงบ
ผมขอความอนุเคราะห์จาก คุณลูกอิสาน ด้วยครับ
Blueplanet
Suysak

TCCC

โพสต์ที่ 24

คุณ bluplanet ตอนปี 46 นั้นผมเคยเมียงมอง tccc อยู่แว้ปๆ ถ้าจำไม่ผิดเมื่อก่อนนี่ tccc หนี้บานเลย ยอดขายประมาณสัก 9000 ล้านมั้ง กำไรยังต่ำตะลิ้ดติ้ดชึ่ง บางทีขาดทุน แต่ตอนนั้น ปุ๋ยแห่งชาติ ก็มีปัญหา จนต้องเข้าภาวะล้มละลาย ตั้งแต่นั้น TCCC ก็มีพันธมิตรใหม่มั้ง แล้วหนี้ก็ลดลงพร้อมๆกับยอดขายที่ดีวันดีคืน จนมาที่ประมาณ 15000 ล้านทุกวันนี้

ส่วนปีที่แล้วกับไตรมาสแรกปีนี้ที่ขาดทุนเละ ก็เพราะพี่แกกลัวแม่ปุ๋ยจะแพงมั้งเลยซื้อมาตุนซะเยอะ พอราคามันหักหัวลงเลยขาดทุนสต้อกเละเลยครับท่าน

ผมจำได้ว่าก่อนเริ่มปี 2548 นิตยาสาร fortune บอกว่า บริษัทที่ทำหินฟอสเฟต จะเป็นดาวรุ่งของปี 48 เลยซึ่งก็จริงอย่างแรงเพราะราคาก็ปรับขึ้นมาเป็นร้อยกว่า เปอร์เซ็นต์ทีเดียวเชียว แต่นั่นแหละ ในไทยมันไม่มีเลยต้องซื้อ ปุ๋ยแทน แต่ปีนี้ไม่ได้แนะนำหุ้นปุ๋ยแฮะ

Suysak

TCCC

โพสต์ที่ 25

อีกอย่าง ผมเห็นด้วยนะครับ ว่าต่อไป พืชปลูกเท่าไหร่ก็ไม่พอ อันนี้ผมว่าในอนาคตข้างหน้า จริงแท้แน่นอน โดยเฉพาะพืชหลักที่เป็น คอมโมดิตี้ พวก ข้าว อ้อย มัน ยาง เนี่ย ไม่ต้องคิดมากเลยเพราะ ประชากรโลกเกิดเพิ่มทุกวัน แต่พื้นที่เพาะปลูกน้อยลงทุกวัน

เด๋วนี้ใครๆก็หวงที่โดยเฉพาะ ที่ดินที่อุดมสมบูรณ์ อย่างผมจะหาซื้อที่ขยายโรงเห็ดยังซื้อไม่ได้เลย จะขายนะแต่ขายแพง ไอ้ที่เช่าเขาพี่แกก็จะเอาคืน จะเอาไปปลูกอ้อยมั่ง ข้าวมั่ง มันเงี้ย ขนุน ยาง โอ้ยสารพัดจะปลูก คนงานก็หายาก ว่างปั้บพี่แกก็ทำโอทอบ

สรุป อนาคต คำว่า เกษตรกรแข็งขันเป็นกระดูกสันหลังของชาติ มันไม่ใช่แค่คำปลอบใจแล้วครับ  :D
TeeeR

TCCC

โพสต์ที่ 26

Suysak เขียน:คุณ bluplanet ตอนปี 46 นั้นผมเคยเมียงมอง tccc อยู่แว้ปๆ ถ้าจำไม่ผิดเมื่อก่อนนี่ tccc หนี้บานเลย ยอดขายประมาณสัก 9000 ล้านมั้ง กำไรยังต่ำตะลิ้ดติ้ดชึ่ง บางทีขาดทุน แต่ตอนนั้น ปุ๋ยแห่งชาติ ก็มีปัญหา จนต้องเข้าภาวะล้มละลาย ตั้งแต่นั้น TCCC ก็มีพันธมิตรใหม่มั้ง แล้วหนี้ก็ลดลงพร้อมๆกับยอดขายที่ดีวันดีคืน จนมาที่ประมาณ 15000 ล้านทุกวันนี้

ส่วนปีที่แล้วกับไตรมาสแรกปีนี้ที่ขาดทุนเละ ก็เพราะพี่แกกลัวแม่ปุ๋ยจะแพงมั้งเลยซื้อมาตุนซะเยอะ พอราคามันหักหัวลงเลยขาดทุนสต้อกเละเลยครับท่าน

ผมจำได้ว่าก่อนเริ่มปี 2548 นิตยาสาร fortune บอกว่า บริษัทที่ทำหินฟอสเฟต จะเป็นดาวรุ่งของปี 48 เลยซึ่งก็จริงอย่างแรงเพราะราคาก็ปรับขึ้นมาเป็นร้อยกว่า เปอร์เซ็นต์ทีเดียวเชียว แต่นั่นแหละ ในไทยมันไม่มีเลยต้องซื้อ ปุ๋ยแทน แต่ปีนี้ไม่ได้แนะนำหุ้นปุ๋ยแฮะ

ผมอ่านงบและดูข้อมูลเกี่ยวกับหุ้นไม่ค่อยเป็น แต่ขออออกความเห็นหน่อยครับ

ที่ว่า ปีที่แล้วขาดทุนเพราะพี่แกกลัวแม่ปุ๋ยจะแพงมั้งเลยซื้อมาตุน อันนี้เป็นความจริงครับ ขาดทุนจากราคาวัตถุดิบเยอะมาก ทั้งๆที่ต้นปีที่แล้วผลประกอบการยังดีอยู่เลย แต่มาเสียหายเรื่องต้นทุนวัตถุดิบเมื่อไตรมาส 3-1 ของต้นปีที่ผ่านมานี่เองครับ
sangop403

TCCC

โพสต์ที่ 27

ขอเสนอความคิดเห็นเกี่ยวกับ สินค้าเกษตร ในฐานะที่ทางบ้าน
ทำการเกษตร สวนยาง และ สวนผลไม้ครับ
ต้องยอมรับว่า แบรนด์ หัววัวคันไถ นั้น เป็นที่ยอมรับของเกษตรกร เป็นอย่างยิ่ง ปุ๋ยที่ผมเห็นมาตั้งแต่เด็ก ที่ได้มาจากกองทุนสงเคราะห์สวนยางฯ ก็ยี่ห้อ หัววัวคันไถ เรื่องแบรนด์สินค้า คงไม่ต้องเป็นห่วงครับ ห่วงเรื่องงบการเงิน และเรื่องอื่น ๆ ดีกว่า
 ส่วนเรื่องที่กล่าวกันว่า สินค้าเกษตร เป็นวัฏจักรที่สั้นมาก เข้าใจว่า คงเป็นชนิดของพืช มากกว่าครับ จนมีคำกล่าวกันว่า สินค้าเกษตร ไหน ที่ทางรัฐบาลกำลังให้การสนับสนุน ในการปลูก แสดงว่าสินค้า ชนิดนั้นราคากำลังจะตกต่ำ ครับ คงจำกันได้ ว่าช่วงนึง ราคาลำใย แพงมาก รัฐบาลก็สนับสนุนให้ปลูก ไม่นานราคาก็ตกต่ำลงมา
  สมัยผมยังเด็ก ราคายางต่ำมาก จนมีหลายคนแถวบ้าน โค่นต้นยางเพื่อมาปลูกกาแฟ ตามที่รัฐบาลสมัยนั้นสนับสนุน (โชคดีที่บ้านผมไม่แห่ ปลูกไปกับเขา) สุดท้ายปัจจุบัน กาแฟก็ถูกโค่นไป แล้วกลับมาปลูกยางกันใหม่ วัฏจักรของการเกษตร ผมว่าเป็นแบบนี้มากกว่าครับ จากพืชชนิดหนึ่ง ไปสู่ พืช อีกชนิดหนึ่ง ตาม Demand และ Supply เพราะคงมีเกษตรกรไม่มากครับ ที่จะปล่อยให้ที่ดินของตนเอง รกร้างว่างเปล่า โดยไม่ได้ใช้ประโยชน์
  เรื่อง Demand และ Supply ก็คงเป็นเรื่องปกติ ที่เกิดขึ้น ในทุกกลุ่มอุตสาหกรรมครับ รวมถึงเรื่องหุ้นด้วย อย่าแห่ซื้อกัน เพียงเพราะเขาซื้อกันหรือเพราะเขาว่ามันดี แต่ซื้อเพราะเราเข้าใจมันดี ดีกว่า ครับ
jiras

โพสต์ที่ 28

[quote="blueplanet"]ขอบคุณ อินทรีย์ทองแดง o-bo-ja-ma Suysak SEHJU ลูกอิสาน ปรัชญา
sakkaphan palm_s5 dome@perth wit2550
ความเห็นของทุกท่านมีประโยชน์มาก เพราะลดความมั่นใจของผมลงไปเยอะ
ซึ่งดีต่อตัวผมมาก
คุณ จขกท. ขออนุญาตถามตรงๆนะครับว่า
blueplanet

TCCC

โพสต์ที่ 29

ขอบคุณ คุณJiras
เพราะความโง่และไม่เอาใจใส่่ในcash flow แท้ๆ ทำให้ผมเลือก TCCC
ถ้าผมรู้เหมือนคุณลูกอิสาน และคุณ Jiras ผมก็จะไม่ขาย STA มาซื้อ TCCC
เสียโอกาสไปประมาณ 15%-20% ของ port (แต่ผมอ่านคำชี้แจงประกอบงบของ TCCC ไม่ได้พูดถึงการโอนกลับสต๊อก 1300 ล้าน ทำไมไม่พูดถึง งง)
วันนี้ ก็เลยต้องดู cash flow (ไม่ยากอย่างที่คิดหรือว่าเรารู้น้อยก็เลยดูอะไรง่ายไปหมด)
ณ. Q1 ไม่มีการโอนกลับ                             เงินสดสิ้นงวด 717.24 ล้าน
ณ. Q2 โอนกลับ 1,160.53                                 "           782.00  "
ณ. Q3 โอนกลับ 1,310.67                                 "         1,850.44 "
ถ้าดูจาก cash flow แล้ว จะเข้าใจว่าทำมัย Q2 ที่พริกกลับมากำไร พอประกาศผล แล้วหุ้นลงไปที่ 4 บาทกว่าอีก แทนที่จะขึ้นไปเลย
บริษัทนี้ดีขึ้นมาก โดยเพาะสินค้าคงเหลือ ณ.Q3 ลดลงถึง 6,559.35 ล้าน
เงินสดและสินทรัพย์เทียบเท่าเงินสดเลยเพิ่ม
ถ้าผมเข้าใจถูกดูงบไม่ผิด บริษัทนี้เจ๋ง แต่ถ้าผมเข้าใจผิดต้องวานผู้รู้แล้วละ มาแก้ไขให้ถูกไม่งั้นข้อมูลที่ผิดๆของผมจะทำให้นักลงทุนคนที่ไม่รู้เสียหาย
Blueplanet
blueplanet

TCCC

โพสต์ที่ 30

งบ ของ TCCC ผมงงมาก ปกติ การโอนกลับ 1300 ล้าน  จะต้องปรากฏใน งบกำไรขาดทุน ทำไม มันไม่ปรากฎ ปรากฎเฉพาะใน cash flow งง โคตร
โดยสามัญสำนึก การกำไร หรือขาดทุน เนื่องจากการประเมิน มูลค่าของสินค้าคงเหลือใหม่ มันต้องโชว์ในงบกำไรขาดทุน
บ้าไปแล้ว สมุห์บัญชี ของ TCCC
Blueplanet
โพสต์โพสต์