สอนลูก เป็น นักลงทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
GeneraX
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 31

อ่านดูเหมือนกล่าวลอยๆ เพราะผมเองก็พึ่ง 24 ครับ ยังไม่มีเมียมีลูก :D  แต่คิดว่าถ้ามีลูกแล้วผมจะสอนให้ลูกคิดให้เป็นซะก่อนครับ แทนที่จะสอนให้ท่องจำ แต่สอนให้ลูกหาเหตุของผลต่างๆด้วยตัวเอง และทำให้เป็นนิสัยครับ ถ้าทำได้เค้าก็จะโตมาด้วยนิสัยของการหาเหตุผล ทำสิ่งต่างๆด้วยความเข้าใจทั้งหมด

หลักการคิดแบบตรรกศาสตร์ การมีเหตุมีผล เป็นพื้นฐานของการลงทุน และการดำเนินชีวิตที่ดีครับ โดยนำหลักการคิดแบบตรรกศาสตร์เป็นพื้นฐานและที่สำคัญคือต้องฝึกให้เด็กรู้จักการควบคุมอารมณ์ของตัวเอง เพื่อให้ดำเนินชีวิตไปตามหลักการคิดที่ถูกต้องได้ รวมถึงต้องมีความยืดหยุ่นเพียงพอกับสถานะการที่ไม่คาดคิดด้วย

อย่างที่หลายๆคนบอกการลงทุนเป็นทั้งศาสตร์และศิลป์ ซึ่งมันก็คือการคิดแบบมีเหตุมีผล (rational) บวกกับ การควบคุมจิตใจนั่นเอง
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 32

scg เขียน:การตูนให้ความรู้เกี่ยวกับการออมและเศรษฐศาสตร์

ชุดครอบครัวตึ๋งหนืด

http://www.se-ed.com/eShop/Search/Searc ... ctType=All

สุดป่วนก้วนกระเป๋าตุง

http://www.se-ed.com/eshop/Search/Searc ... ctType=All
เมื่อแรกผมคิดว่าผมชอบคนเดียว  ซื้อมา10เล่ม  ตึ๋งหนืด
อ่านเพลิน  ๆ  ชอบตอนหาเหรียญอีก2บาทจะได้กินลูกชิ้น
mey
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 33

...คุณพ่อ..สุดยอดเลยค่ะ...วางแนวทางไว้ให้แต่เนิ่นๆ

อันที่จริง...ถ้าพี่ปรัชญาจะลงมือเขียนหนังสือเรื่องการลงทุนของตัวเองสักเล่ม

คงจะเป็นประโยชน์แก่หลายคน รวมทั้ง ลูกๆชาววีไอที่ตามมาด้วยค่ะ :bow:
sai
ผู้ติดตาม: 291

โพสต์ที่ 34

หลังจากได้แนวทางจากที่พี่ปรัชญาโพสต์ ประกอบกับผมได้อ่านเรื่องอัตราดอกเบี้ยทบต้น ที่พีโจแนะแนวทางไว้ว่า ลงทุน 100000 บาท ผลตอบแทนทบต้น 20 % ต่อปี ใช้เวลา 51 ปี จะกลายเป็นพันล้าน นั่งคิดดูตอนนั้นลูกสาวก็อายุ 56 ปีพอดี (ป่านนั้นผมอายุ 83 คงใกล้แล้ว ) โดยผมเลือกหุ้นโดยเอาแบบที่ผมคิดว่าผมจะสามารถอธิบายให้ลูกสาวเข้าใจได้ และ มีราคาไม่แพงเกินไปนัก ประมาณ 30 ตัว มานั่งอธิบายให้เค้าฟังเมื่อช่วงต้นปี และ เค้าเลือกลงทุนในหุ้น 3 ตัว ตอนนี้มี moong (ทุน 2.52  13100 หุ้น ) PM ( ทุน 2.2 15000 หุ้น ) และ jmart ( 1.68  19600 หุ้น ) จริงจริงหุ้นบางตัวที่แกเลือกผมก็ไม่ค่อยชอบเท่าไร แต่ก็เอาล่ะจะให้เค้าเลือกแล้ว ต้องให้เค้าเลือกเดี๋ยวกลายเป็นเราเลือกแล้วเค้าก็ไม่สนใจอยู่ดี ผลปรากฎว่า ทุกวันตอนเลิกเรียน พอแม่เค้าไปรับเสร็จสิ่งแรกที่เค้าทำคือ ต่อสายมาหาเพื่อถามถึงราคาของ หุ้นที่เค้าถือครองอยู่ และ เวลาที่ผมคุยเรื่องหุ้นกับ พ่อตา แม่ยาย หรือภรรยาผม ดูแกสนใจฟังขึ้นครับ ปัจจุบันแกอายุ 5 ปี 7 เดือน ถ้าได้ผลยังไงผมจะมาแจ้งเหตุเพิ่มเติมครับ  :lol:
Small Details Make a Big Difference
SunShine@Night

โพสต์ที่ 35

[quote="sai"]หลังจากได้แนวทางจากที่พี่ปรัชญาโพสต์ ประกอบกับผมได้อ่านเรื่องอัตราดอกเบี้ยทบต้น ที่พีโจแนะแนวทางไว้ว่า ลงทุน 100000 บาท ผลตอบแทนทบต้น 20 % ต่อปี ใช้เวลา 51 ปี จะกลายเป็นพันล้าน นั่งคิดดูตอนนั้นลูกสาวก็อายุ 56 ปีพอดี (ป่านนั้นผมอายุ 83 คงใกล้แล้ว ) โดยผมเลือกหุ้นโดยเอาแบบที่ผมคิดว่าผมจะสามารถอธิบายให้ลูกสาวเข้าใจได้ และ มีราคาไม่แพงเกินไปนัก ประมาณ 30 ตัว มานั่งอธิบายให้เค้าฟังเมื่อช่วงต้นปี และ เค้าเลือกลงทุนในหุ้น 3 ตัว ตอนนี้มี moong (ทุน 2.52
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 36

[quote="sai"]หลังจากได้แนวทางจากที่พี่ปรัชญาโพสต์ ประกอบกับผมได้อ่านเรื่องอัตราดอกเบี้ยทบต้น ที่พีโจแนะแนวทางไว้ว่า ลงทุน 100000 บาท ผลตอบแทนทบต้น 20 % ต่อปี ใช้เวลา 51 ปี จะกลายเป็นพันล้าน นั่งคิดดูตอนนั้นลูกสาวก็อายุ 56 ปีพอดี (ป่านนั้นผมอายุ 83 คงใกล้แล้ว ) โดยผมเลือกหุ้นโดยเอาแบบที่ผมคิดว่าผมจะสามารถอธิบายให้ลูกสาวเข้าใจได้ และ มีราคาไม่แพงเกินไปนัก ประมาณ 30 ตัว มานั่งอธิบายให้เค้าฟังเมื่อช่วงต้นปี และ เค้าเลือกลงทุนในหุ้น 3 ตัว ตอนนี้มี moong (ทุน 2.52
kornjackrit

โพสต์ที่ 37

ผมคิดว่าถ้าจะสอนลูกให้เป็นนักลงทุนที่ดีได้
ก็คงต้องสอนให้เขารู้จักมูลค่าและคุณค่าของสิ่งต่างๆก่อนมั้งครับ
ต้องสอนให้่เขาเข้าใจว่า

" ราคาคือสิ่งที่เราจ่ายไป แต่มูลค่าคือสิ่งที่เราได้รับ - วอเร็น บัฟเฟ็ต "

แล้วเขาก็น่าจะสามารถเอาหลักการนี้ไปประยุกต์ใช้ในสิ่งที่เขารัก
และชื่นชอบได้เอง ซึ่งผมก็คิดว่าถ้าเขาเข้าใจ และประยุกต์ใช้
หลักการข้างต้นได้อย่างเหมาะสม
เขาก็น่าจะเติบโตไปเป็นผู้ใหญ่ที่มีความสุข
และสามารถเป็นนักลงทุนที่ดีในทุกๆเรื่องที่เขาลงทุน
ไม่เฉพาะแต่การลงทุนในหุ้นนะคับ
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
neo_potato_Th

โพสต์ที่ 38

ส่วนตัวผม ผมไปsummer ที่เมืองนอกมาแล้วรู้สึกว่า
1 เพื่อนๆเราใช้เงินฟุ่มเฟือยจังเลย
2 ไมเด็กฝรั่งอายุแค่นี้มันตั้งใจทำงานกันแล้ว
3 เราอายุก็จะบรรลุนิติภาวะแล้วน่าจะทำอะไรเป็นชิ้นเป็นอันได้แล้ว
4 อยู่เมืองนอกนี่ข้าวของแพงจังไม่มีตังซื้อ

ผมเลยสนใจมาลงทุนครับ
เล่มแรกที่อ่านเป็นหนังสือของเด็กอายุ10กว่าขวบที่ลงทุน-->แปลกๆดี
rich dad poor dad-->จุดไฟ
แล้วที่เหลือก็อ่านเหมือนกับทุกคนครับ
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้
neo_potato_Th

โพสต์ที่ 39

แต่คงอีก 10กว่าปีกว่าผมจะมีลูก -_-"
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้
BOONPARUEY

โพสต์ที่ 40

...   โดยส่วนตัวเชื่อว่า " ชีวิต คือ การลงทุน  "   ...

...    เมื่อมีลูก ก็สอนเขาตั้งแต่ ๓ ขวบ ว่า ชีวิต คือ การลงทุน   ...

...   ให้หลักการเขาไปว่า ชีวิต ควรจะมี ๓ ส่วน   ...

...    ๑ . สุขภาพ กาย , ใจ , วิญญาณ   ...

...     ๒ . อาชีพการงาน   ...

...      ๓ . การเป็นส่วนหนึ่งของสังคมโลก   ...

...      ตั้งแต่เด็ก ผมจะจัดประสบการณ์ชีวิตให้เขา โดยการพาออกไปสัมผัส
...      ดนตรี , กีฬา , ศิลป   เพื่อให้เขาค้นหาตัวตน และ ความชอบส่วนตน
...      ปลูกฝังให้รักการอ่าน โดยให้เขามีอาณาเขตส่วนตัวที่บ้าน และ ห้อง
...      สมุดส่วนตัวของเขา ( ถ้าเขาต้องการหนังสือใด ๆ ก็มีงบให้ไม่จำกัด )
...      ตอนนั้นผมเชื่อว่านี่คือการให้ข้อ ๑ แก่เขา   ...

...       ขณะเดียวกันก็ทุ่มเทให้เขามีความรู้ภาษาอังกฤษที่ดี + คณิตศาสตร์ ...        + ศิลปศาสตร์  เพื่อให้เขาได้คนพบความชอบสาขาการเรียนใน  ...  
...        อนาคต + อาชีพการงานเมื่อถึงเาลา   ...

...        สอนให้เขาเป็นคนฉลาดโดย เล่นเกมประเทืองปัญญาต่าง ๆ , ออก
...        ทัศนศึกษาต่าง ทั้งงานต่าง ๆ ที่ภาครัฐจัด และ เอกชน   ...
...         สอนให้เขามีปัญญาโดยพาเข้าใกล้ชิดครูบาอาจารย์ในศาสนา   ...  
...          พุทธ ทั้ง พระ และ ฆราวาส  ทั้งนี้เพราะคนฉลาดอย่างเดียวจะ  ...
...         ไม่ดีเท่า " ฉลาด และ มีปัญญา " เพราะจะนำมาซึ่งการเป็นคนมี  ...
...          ความรู้ และ คุณธรรม   ประเทศชาติเราเสียหายมามากมายหลาย ...
...          ยุคแล้วจากคนฉลาด แต่ขาดคุณธรรม   ....ในส่วนนี้จะเป็นการ   ...
...          สร้างข้อ ๓ ให้เขา   ...

...          ก็ไม่ทราบว่าด้วยการสร้างสิ่งแวดล้อมดังกล่าว หรือ บุญของเขา  ...
...          เอง  ...เขาได้เป็นนักเรียนที่เป็นที่ต้องการของโรงเรียนตั้งแตชั้น ...
...          อนุบาล จนจบมัธยมปลาย โดยได้โควต้าเข้ามหาลัย ด้วย   ...
...          ต่อมาได้ทุนไปต่างประเทศ   ...

...         กลับมามีบริษัทต่างประเทศทุ่มซื้อตัวไปทำงานด้วยหลายบริษัท   ...
...         เขาเป็นคนไทยเบอร์ ๑ ของบริษัทต่างชาติ   ...

...          จากการประเมิน ณ ปัจจุบัน ชีวิตเขามีครบ ๓ ด้าน  ข้างต้น    ...

...           ได้ให้รางวัลแก่เขากว่า ๗ หลัก ในการเรียนรู้ ตลาดเงิน และ ...
...            ตลาดทุน   ...

...            ขอแบ่งปันประสบการณ์ด้วยความเคารพ ครับ   ...

...              

Now playing: Christopher Peacock - Beneath the Wooded Canoy
via FoxyTunes :D  :D
... " บุญ คือ เสบียงของคนไม่ประมาท "  พุทธตรัส ...
ซากคน

โพสต์ที่ 41

[quote="BOONPARUEY"]...
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง