[QGDP] ขอความเห็นครับเกี่ยวกับค่า GDP ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
PaZZaHut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

[QGDP] ขอความเห็นครับเกี่ยวกับค่า GDP ครับ

โพสต์ที่ 1

จากกราฟ QGDP : ตามไฟล์ภาพที่แนบมาอ่ะครับ

อยากขอความคิดเห็นพี่ๆอ่ะครับ

เพราะอะไรทำไม ค่า QGDP (Q-o-Q) ของทุกปี ค่า Q2 จะต่ำกว่าปีอื่นๆอ่ะครับ

ส่วนกราฟที่ 2 เป็น อัตรการว่างงานอ่ะครับ  พี่ๆท่านไหนพอจะทราบวิธีการจัดทำไหมอ่ะครับ  จากกราฟดังล่าว  อัตราการว่างงาน ไม่ถึง 2% ผมว่ามันแปลกๆป่ะครับ

ขอบคุณสำหรับทุกๆความเห็นนะครับ

ปล. เอาเวปของทางรัฐมาฝากอ่ะครับ เป้นกราฟค่าต่างๆ สวยงามน่าใช้ครับ

http://emis.fpo.go.th/C15/Exec-Charts/default.aspx

รูปภาพ

รูปภาพ
โอรสสวรรค์
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: [QGDP] ขอความเห็นครับเกี่ยวกับค่า GDP ครับ

โพสต์ที่ 2

[quote="PaZZaHut"]จากกราฟ QGDP : ตามไฟล์ภาพที่แนบมาอ่ะครับ

อยากขอความคิดเห็นพี่ๆอ่ะครับ

เพราะอะไรทำไม ค่า QGDP (Q-o-Q) ของทุกปี ค่า Q2 จะต่ำกว่าปีอื่นๆอ่ะครับ

การที่ค่า GDP ใน Q2 ต่ำกว่าเมื่อเปรียบเทียบในแบบ QoQ ในทุกปีก็เนื่องมาจากผลของฤดูกาลครับ

ทีนี้มันมีอะไรที่เป็นฤดูกาล ต้องเข้าใจก่อนว่าการเทียบกันของ Q2 แบบ QoQ เป็นการเทียบการเติบโตทางเศรษฐกิจของ Q2 กับ Q1 ในปีเดียวกัน

ส่วนคำตอบก็มีเหตุผลที่อ้างได้คือ ในช่วง Q1 ของทุกปีมักจะมีการฉลองช่วงปีใหม่ และมีการจับจ่ายในช่วงตรุษจีน แต่ใน Q2 ของทุกปีเราจะเจอช่วงวันหยุดสงกรานต์ยาว ๆ ซึ่งช่วงนั้นก็มีการหยุดผลิตด้วยทำให้ GDP ใน Q2 มักจะต่ำกว่าช่วงอื่น (เป็นไปได้ด้วยว่าก่อนการหยุดยาว ก็น่าจะมีการผลิตสินค้าเพิ่มในสต็อกมากกว่าปกติ ซึ่งก็น่าจะผลิตใน Q1) ดังนั้นด้วยกิจกรรมทางเศรษฐกิจที่น้อยกว่าจึงทำให้ GDP ของ Q2 เมื่อเปรียบเทียบกับ Q1 จึงออกมาติดลบเสมอครับ

ส่วนกราฟที่ 2 เป็น อัตรการว่างงานอ่ะครับ
เราจะพอเพียง แค่เราเพียงพอ
เราจะมีพอ แม้เราพอมี
เราจะดีพอ แค่เราพอดี
เราจะพอใจ แค่ใจเราพอ

โพสต์โพสต์