ขอถามเรื่องกำไรสะสมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
sphere
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

ขอยกตัวอย่างuecนะครับ

กำไร (ขาดทุน) สะสม   877.73
  กำไรสะสม - จัดสรรแล้ว 14.30
  สำรองตามกฎหมาย 14.30
  กำไร (ขาดทุน) สะสม - ยังไม่ได้จัดสรร 863.43

ในกรณีนี้หมานถึงบริษัมีกำไรสะสมรวม877.73ส่วนสามบรรทัดที่เหลือคือส่วนแจกแจงว่ากำไรสะสมถูกเอาไปทำอะไรบ้างผมเข้าใจถูกไหมครับ
moonchild
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

เท่าที่เข้าใจคือ

กำไร (ขาดทุน) สะสม = 877.73 แบ่งเป็น
1  กำไรสะสม - จัดสรรแล้ว 14.30
   โดยจัดสรรเพื่อสำรองตามกฎหมาย 14.30
2 กำไร (ขาดทุน) สะสม - ยังไม่ได้จัดสรร 863.43

เมื่อรวมผลของกำไรสะสมเท่ากับ 863.43+14.30= 877.73 ครับ
pak
Verified User
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 3

อืม เรื่อง "กำไรสะสม" ผมไม่ค่อยรู้นะ
เพราะช่วงนี้ผมเห็นแต่ "ขาดทุนสะสม" 555+

ซึ่งว่าด้วยเรื่องของ "การล้างขาดทุนสะสม"
ซึ่งผมก็พอทราบว่า ทางบริษัทฯจะสามารถนำส่วนเกินมูลค่าหุ้น/ส่วนลดมูลค่าหุ้นสามัญ (PREMIUM OR DISCOUNT ON SHARE CAPITAL) มาล้างขาดทุนสะสม เพื่อให้บริษัทฯสามารถจ่ายเงินปันผลได้

แต่ปัจจุบันผมงงว่า...
ขาดทุนสะสมที่ว่านั้น หมายถึง  "ขาดทุนสะสมของงบการเงินเฉพาะกิจการ" หรือ "ขาดทุนสะสมของงบการเงินที่แสดงเงินลงทุนตามวิธีส่วนได้เสีย" กันแน่อ่ะนะขอรับ???

ใครพอรู้ ผมขอข้อมูลด้วยนะขอรับ
ขอบคุณมากๆครับ (^_^)
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
โพสต์โพสต์