P/E อุตสาหกรรม vs P/E หุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Jazzman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

คือ เกิดความสงสัยคับ ว่า ค่า P/E ของหุ้นนี่ เราต้องพิจารณา คู่ ค่า P/E ของอุตสาหกรรม นั้นๆ หรือเปล่าคับ  

สมมุตว่า หุ้น A  P/E 8.5 เมื่อเปรียบเทียบกับ อุตสหรรม  Logistic ที่หุ้น A อยู่ โดย คิดเปรียบเทียบ เฉลี่ย อุตสาหกรรม  10 ย้อนหลัง P/E = 7.9  คืออาจจะมีบางปี ที่ P/E =9, 11 บ้าง
กลายเป็น P/E ของหุ้น A แพงไปรึเปล่าคับ
คือเข้าใจว่า ต้องพิจารณา 5 Force และ SWOT และ G ของบริษัท อยู่แล้ว
เพียงแต่สงสัยว่า เวลา เรามอง ที่ P/E ของหุ้นเนี่ย พี่ๆๆ ทั้งหลาย สนใจ มอง P/E ของ อุตสกรรม นั้นๆๆ ที่เป็นภาพรวม ของอุตสาหกรรมด้วยรึเปล่าคับ

หรือว่า เรา สนใจเฉพาะ P/E ของบริษัท อย่างเดียว

ขอบคุณคับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
doodeemak
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ผมคิดว่าเทียบกันลำบากครับ

เพราะบางอุตสาหกรรม แต่ละบริษัทก็มีความเสี่ยงและการเติบโตที่แตกต่างกันมาก

อีกอย่าง PE ใน นสพ. เค้าไม่ได้คิดจากกำไรในอนาคตและไม่ได้คัดกรองกำไรพิเศษออก

ดังนั้นควรเจาะลึกเป็นตัวๆแล้วลองหามูลค่าหุ้นเทียบกับราคาดูน่าจะดีกว่านะครับ

PE สูงอาจจะดีกว่า PE ต่ำก็เป็นได้ครับ เพราะมีการเติบโตที่ดีหรืออาจจะมีความเสี่ยงที่ต่ำ
Inactive investor
โพสต์โพสต์