วันนี้ผมอยากมีเพื่อนสัก 500 กว่าคน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
OutOfMyMind
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 30

วันนี้ผมอยากมีเพื่อนสัก 500 กว่าคน

โพสต์ที่ 1

นั่งมองไป มองมา ก็พบว่า หุ้นในตลาดก็เหมือนกับเพื่อนร่วมรุ่นในโรงเรียน รุ่นของเรามีประมาณ 500 กว่าคน

ใน circle of competence หรือก๊วนของเรา อาจครอบคลุมเพื่อนที่สนิทจริง ๆ ซัก 10 คน พวกนี้สนิทมาก เรียกว่า สามารถสาธยายเรื่องของมันได้เป็นฉาก ๆ เช่น ไอ้หมอนี่ตังค์เยอะแต่ก็มีหนี้มาก ไอ้หมอนี้ไม่ค่อยมีคุณธรรม ไอ้หมอนี่บ้านจนแต่พี่น้องรวยสุดท้ายได้เงินจากญาติ ๆ มาช่วยฐานะทางบ้าน ไอ้หมอนี่ขี้โม้ดูผลงานจริง ๆ กลับไม่เข้าท่า

เลือกสนิทกับเพื่อนที่ดี จะได้คบกันนาน ๆ เข้าทำนอง คบคนพาล พาลพาไปหาผิด คบบัณฑิต บัณฑิต พาไปหาผล คบกันแล้วต้องจริงใจเข้าหากัน หมั่นเอาใจใส่ ติดตามข่าวคราวของเพื่อน

มีเวลาว่าง ก็พยายามออกไปทำความรู้จักเพื่อน ๆ นอกก๊วนเราบ้าง จริง ๆ เพื่อนในรุ่น 500 กว่าคนหน่ะ ก็ควรพยายามรู้จักเอาไว้ทั้งหมด บางคนก็ผิวเผิน บางคนก็รู้จักคร่าว ๆ

เวลาผ่านไป เผื่อได้อ่านข่าวคราวเพื่อนบนหน้าหนังสือพิมพ์ จะได้นึกหน้าออก ว่าเขาเป็นอย่างไร บางทีเขาอาจมีธุรกิจใหม่ หรือสถานะใหม่ ๆ ที่อาจได้มาร่วมธุรกิจกับเราได้

เพื่อนบางคนที่ทำเราอกหัก ก็ต้องทำใจ ถ้าเพื่อนนิสัยไม่ดี ไม่มีธรรมาภิบาล ก็อยู่ให้ห่างเข้าไว้ แต่ถ้าเพื่อนทำผิดพลาดอย่างไม่ตั้งใจ ก็ควรคบต่อ อย่าเพิ่งไปตัดรอน ติดตามข่าวคราวไว้ อนาคตอาจจะได้มาร่วมทำกิจกรรมร่วมกันใหม่

ตอนนี้ผมมีเพื่อนที่สนิทจริงๆ 10 คนเอง และเพื่อนที่รู้จักผิว ๆ อีก ไม่เกิน 20
เป็นคนเพื่อนน้อย แต่ก็พยายามจะเข้าไปศึกษาหาเพื่อนใหม่

สมาชิกท่านอื่นมีวิธีทำความรู้จักเพื่อน ๆ ทั้ง 500 คนนี้อย่างไรบ้าง
มีเคล็ดลับดีดี ก็มาสอนผมบ้างนะครับ : )
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
sai
ผู้ติดตาม: 291

Re: วันนี้ผมอยากมีเพื่อนสัก 500 กว่าคน

โพสต์ที่ 2

OutOfMyMind เขียน:
สมาชิกท่านอื่นมีวิธีทำความรู้จักเพื่อน ๆ ทั้ง 500 คนนี้อย่างไรบ้าง
มีเคล็ดลับดีดี ก็มาสอนผมบ้างนะครับ : )
ลองจินตนาการว่า เพื่อนทั้ง 500 คนเป็นสาวสวยหุ้น sexy ดีไหมครับ เราจะได้อยากทำความรู้จักให้ครบทุกคน (ตั้งชื่อพร้อมรูปถ่ายแปะหน้า 56-1 เลย เช่นน้องแอฟ(AP) น้องทาทายัง(tsth) น้องอัญ(jubileอันนี้เอารูป cfo แปะเลย )  :lol:
Small Details Make a Big Difference
doc_zodi
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

พี่โจ ลูกอีสานคงมีเพื่อนหลายร้อยคน :shock:
benjamin

โพสต์ที่ 4

เข้าใจเปรียบเทียบดีจัง ชอบครับ
ผมเองก็มีเพื่อนไม่กี่คนเองที่สนิทๆ น่าจะไม่เกิน 10
ที่พอรู้จักแต่ไม่สนิทมากก็ไม่น่าเกิน 20
ตอนนี้กำลังพยายามรู้จักเพื่อนใหม่ๆให้มากขึ้นเหมือนกันครับ
wisut
Verified User

โพสต์ที่ 5

ภรรยา 1  กิ๋ก 4  แฟนเก่า 3   :lol:
f.escape

โพสต์ที่ 6

doc_zodi เขียน:พี่โจ ลูกอีสานคงมีเพื่อนหลายร้อยคน :shock:
อยากรู้จักเพื่อนดีๆซัก 20 คนของคุณโจอ่ะ
nanakorn
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

เคยอ่านนานมาแล้วว่า ในขณะใดขณะหนึ่ง คนเราจะมีเพื่อนที่ติดต่อกันจริงๆอยู่โดยเฉลี่ย 6 คน  โดย 6 คนนี้จะเปลี่ยนคนไปเรื่อยๆ
Everything I do, I do it for you.
picklife

โพสต์ที่ 8

ง่ายมากครับเปิดใจเลยครับ อิอิ แนะนำตัวกันซะตรงนี้เลย อิอิ
ผมปิ๊ก อายุ27 วิศวกร เล่นหุ้นมาได้6เดือน แนวทางกึ่งๆVI
ขนาดพอร์ทตอนนี้6แสน เป้าหมายสิบล้านก่อนอายุ40
และมีพันล้านก่อนตาย อิอิ
[email protected]
ตรงๆเลยครับ ถ้าใครอยากเป็นเพื่อนกับผมก็เมลล์มาคุยกันอิอิ
ซึ่งเอกลักษณ์เฉพาะตัวผมคือ ตั้งเป้าพันล้านครับ อิอิน่าจะจำง่ายครับ
sai
ผู้ติดตาม: 291

โพสต์ที่ 9

picklife เขียน:ง่ายมากครับเปิดใจเลยครับ อิอิ แนะนำตัวกันซะตรงนี้เลย อิอิ
ผมปิ๊ก อายุ27 วิศวกร เล่นหุ้นมาได้6เดือน แนวทางกึ่งๆVI
ขนาดพอร์ทตอนนี้6แสน เป้าหมายสิบล้านก่อนอายุ40
ตรงๆเลยครับ ถ้าใครอยากเป็นเพื่อนกับผมก็เมลล์มาคุยกันอิอิ
ซึ่งเอกลักษณ์เฉพาะตัวผมคือ ตั้งเป้าพันล้านครับ อิอิน่าจะจำง่ายครับ
ยินดีที่ได้รู้จักครับ แต่พี่ picklife ไม่ทราบเข้าใจไรผิดหรือเปล่าครับ เหอเหอ  :lol:  
ปล.ผมแอตเมลส์ไปแล้วนะ
Small Details Make a Big Difference
กุหลาบงามหลังฝน
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 10

sai เขียน:
ยินดีที่ได้รู้จักครับ แต่พี่ picklife ไม่ทราบเข้าใจไรผิดหรือเปล่าครับ เหอเหอ
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
SEHJU
ผู้ติดตาม: 3

Re: วันนี้ผมอยากมีเพื่อนสัก 500 กว่าคน

โพสต์ที่ 11

OutOfMyMind เขียน: สมาชิกท่านอื่นมีวิธีทำความรู้จักเพื่อน ๆ ทั้ง 500 คนนี้อย่างไรบ้าง
กระทู้พี่โจครับแนะนำ อ่านหมดป่าว... รู้นิสัยเพื่อนคร่าวๆ สนใจเพื่อนคนไหนก็ไปคบหากันต่อไปครับ (เอะ อารมณ์เหมือนเพื่อนสาวนะเนี่ย คบหา..)  :D
anakinnet

โพสต์ที่ 12

OutOfMyMind เขียน: สมาชิกท่านอื่นมีวิธีทำความรู้จักเพื่อน ๆ ทั้ง 500 คนนี้อย่างไรบ้าง
ก็เอาเงินไปฝากที่เพื่อนแต่ละคน ครับ คนละนิดๆหน่อยๆ แล้วเค้าจะส่งจดหมาย ข่าวคราว สาระทุกสุกดิบ รายงานประจำปี และ จดหมายเชิญไปร่วมสังสรรค์ มาให้ ถ้าเราพอจะมีเวลา เราก็ไปตามนัด ก็จะได้รู้จักเพื่อนๆ มากขึ้นครับ เพื่อนบางคนก็มีน้ำใจนะครับ โอนตังค์ให้เราเรื่อยๆด้วย
In the long run, We are all dead.
ซากคน

โพสต์ที่ 13

picklife เขียน:ง่ายมากครับเปิดใจเลยครับ อิอิ แนะนำตัวกันซะตรงนี้เลย อิอิ
พี่ปิ๊ก...

ถือว่า เราทั้งคู่มีภาพฝันที่อลังการ เกินกว่าความคิดธรรมดาจะพาไป

อย่างนี้น่าคุยด้วย

ในเมื่อ โลกเล่นแรงกับชีวิตเรานัก

เราก็จะเล่นแรงกับโลก ให้สาสมกับที่โลกให้แก่เรา

แอดมาเลยครับ

เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 14

ไล่ดูรูป profile เพื่อนของเพื่อนครับ

ถูกใจปัจจัยพื้นฐานของคนไหนก็ add ขอเป็นเพื่อนเลย
หรือไม่ก็ให้เพื่อนแนะนำให้รู้จัก :lol:  :lol:  :lol:

แต่ต้องระวังนิดนึง

รูป profile อาจถูกเฉาะมาก็ได้ :rofl:  :rofl:  :rofl:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
OutOfMyMind
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 15

anakinnet เขียน: ก็เอาเงินไปฝากที่เพื่อนแต่ละคน ครับ คนละนิดๆหน่อยๆ แล้วเค้าจะส่งจดหมาย ข่าวคราว สาระทุกสุกดิบ รายงานประจำปี และ จดหมายเชิญไปร่วมสังสรรค์ มาให้ ถ้าเราพอจะมีเวลา เราก็ไปตามนัด ก็จะได้รู้จักเพื่อนๆ มากขึ้นครับ เพื่อนบางคนก็มีน้ำใจนะครับ โอนตังค์ให้เราเรื่อยๆด้วย
ไอเดียดีครับ น่าลองทำนะ เริ่มจากตัวที่น่าสนใจมาก ๆ ก่อน

พูดถึงเรือ่ง เอาเงินไปฝากเพื่อนคนละนิด ๆ
หากเราฝากเพื่อนทุกคนในกลุ่ม แก๊ง 50 เซียน ในสัดส่วนที่เหมาะสมเหมือน เป็น index fund ปีนี้ก็ได้ผลตอบแทน 60% ชิล ๆ แล้ว
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
siebelize

โพสต์ที่ 16

เพื่อนกินหาง่าย แต่เพื่อนตายหายาก นะคับ

:D
Akira_R

^^"

โพสต์ที่ 17

เพิ่งรู้จัก หุ้น อาทิตย์ก่อน
เพิ่งรู้จัก VI เมื่อวาน

ตอนนี้กำลังไล่ซื้อหนังสืออ่าน และก็พวกอบรมค่ะ

อายุ 25 และ ต้องรีบตักตวงความสุขพร้อมกับการเก็บเงิน
-_-lll เดี๋ยวแก่หาไม่ไหว เสียดายน่าจะรู้จัก VI มาก่อนหน้านี้ หมดเงินไปกะเรื่องเหลวไหลเยอะ

ฝากตัวด้วยค่า ^-^

FB : http://www.facebook.com/people/Francesc ... /595890644
โพสต์โพสต์