ถูก เร็ว ดี ไม่มีในโลก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 1

เพื่อนผมที่ทำ advertising มันบอก ให้ลูกค้าเลือกได้แค่สองอย่าง "ถูก เร็ว หรือ ดี"

มาคิดๆดู หุ้นก็เหมือนกันนะครับ
  • อยากได้ของ เร็ว และ ถูก ก็มักจะได้ของไม่ดี
  • อยากได้ของ ดี และ เร็ว ก็ต้องซื้อแพงหน่อย
  • อยากได้ของ ถูก และ ดี ก็ต้องใจเย็นๆ รออย่างอดทน
เพื่อนๆนักลงทุนทุกท่านครับ เลือกเอาแล้วกันว่า อยากได้สองอย่างไหนมากกว่า
MR.J
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ผมทำงานเกี่ยวกับระบบคอมพ์
มีความเห็นคล้าย ๆ กันครับ

"Good, Fast, Cheap - choose any two. "

8)
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา1
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 3

ของดีย่อมแพงในวันนี้
แต่อาจถูกลงเมื่อผลประกอบการดีขึ้นครับคุณCK
CK

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับพี่ปรัชญา

ผมใจร้อน พอเลือกของได้มักจะซื้อเลยที่ทุกราคา ตั้งแต่คุยกับพี่มาเริ่มเย็นขึ้นแล้วครับ เมื่อหลายวันก่อนขายเพชรไปเยอะ ไปซื้อพลอยมาประดับพอร์ตหน่อยๆ

จะรอจนเพชรมันราคาถูกลงแล้วเข้าใหม่ครับ ขอบคุณพี่ปรัชญามากครับ

ว่าแต่พี่บอกว่าพี่ไม่นิ่งพอ แล้วผมจะเหลืออะไรครับ เพราะผมเรียนวิธีทำใจให้นิ่งจากพี่นะ
thanwa
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 5

ความจริงผมเห็นด้วยกับทุกท่านเลย แต่อยากยกตัวอย่างสักตัวนะครับ

ผมจำได้ว่าคุณ CK ก็เคยพูดถึงตัวนี้ในกระทู้ก่อนๆ
TCB ในช่วงหลายเดือนที่ผ่านมา อาจจะเป็นหุ้นที่ "ดี" และ "ถูก" (ไม่แพง) ครับ
ในช่วง 2-3 อาทิตย์ที่ผ่านมา มีส่วนที่ "เร็ว" เข้ามาเกี่ยวข้องด้วย
แต่ผมคิดว่าคงไม่เร็วอย่างต่อเนื่องครับ

สรุปก็คือ ในช่วงบางขณะ อาจจะมีทั้งสามอย่างพร้อมกัน แต่ในที่สุดคงจะต้องมีสองอย่างที่ว่าแหละครับ

สำหรับเหตุผลว่า TCB ดีอย่างไร คงต้องรบกวนอ่านกระทู้เก่า หรือ คุณ CK หรือผู้รู้ท่านอื่นจะช่วยแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม หรือ แตกต่างก็ไม่ว่ากันครับ ผมยกตัวอย่างมาเพื่อให้เข้ากับหัวข้อของกระทู้ครับ จะซื้อไม่ซื้อแล้วแต่วิจารณญานของแต่ละท่านครับ :)
ปรัชญา1
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

ที่ว่าไม่นิ่งพอ คือส่วน20%ที่เล่นเก็งกำไรครับ

ส่วน70%เป็นหุ้นปันผล มั่นใจและนิ่งพอครับคือไม่ขายครับคุณCK
ขอโทษที่พูดไม่ชัดเจนครับ
Mon money

โพสต์ที่ 7

เห็นว่าGoodyearจะผลิตcarbon Blackเหมือนกัน จะกะทบกับ TCBหรือเปล่าครับ ผมดูงบและรายงานประจำปีแล้วเห็นว่าการเงินแข็งแกร่งมาก ตัวแปรที่สำคัญก็คือ บริษัทจะเพิ่มยอดขายได้มากกว่านี้ไหม และเท่าไร บริษัทจะสามารถบริหารต้นทุนได้ดีขึ้นหรือไม่ เงินลงทุนในประเทศจีนจะให้ผลตอบแทนที่ดีหรือไม่

ใครมีข้อมูลรบกวนบอกผมด้วยครับ
ล็อคหัวข้อ