การแปลงสภาพหนี้สินระยะยาวไปเป็นหุ้นกู้แปลงสภาพ.ข้อดีข้อเสีย?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
sakana_sushi
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การแปลงสภาพหนี้สินระยะยาวไปเป็นหุ้นกู้แปลงสภาพ.ข้อดีข้อเสีย?

โพสต์ที่ 1

ผมสงสัยน่ะครับ แต่ผมลองนั่งคิดดูอยากให้พวกพี่ๆช่วยชี้แนะหน่อยครับ
คือถ้าหนี้สินระยะยาว เราต้องจ่ายแบงค์ในอัตราที่แน่นอน แล้วถ้าเราไปลดหนี้ระยะยาวแล้วเปลี่ยนไปเป็นหุ้นกู้แปลงสภาพ ถ้าคนใช้สิทธิ์แปลงหมด ก็จะเกิดจำนวนหุ้นเพิ่มใช่มั้ยครับเพราะบริษัทต้องไปออกหุ้นใหม่สำรอง<<หรือเปล่า(ถ้าบริษัทมีหุ้นเป็นหุ้นที่ชำระไปหมดแล้ว)

แล้วมันมีทริกเล่ห์กลของเจ้าของบริษัทอย่างไรบ้างอ่ะครับ เพราะออกหุ้นกู้แปลงสภาพออกมา ถ้าคนใช้สิทธิ์หมดแล้วเจ้าของไม่ซื้อคืน อำนาจสัดส่วนของบอร์ดบริหารก็จะลดลง คือ ผมจำได้ว่าเคยไปอ่านหนังสืออะไรสักอย่างแล้วมีเขียนเกี่ยวกับเรื่องหุ้นกู้แปลงสภาพน่ะครับว่า ถ้าจะออกมันมีเทคนิคที่ทำให้สัดส่วนของผู้บริหารยังเท่าเดิม แล้วผมสงสัยอีกข้อครับ เห็นมีรายงานบางบริษัทไปซื้อหุ้นกู้แปลงสภาพคืนมา แล้วได้กำไร หมายถึงว่า ตอนเค้าไปซื้อมา ดอกเบี้ยในตลาดสูงขึ้นใช่ป่ะครับ เลยทำให้หุ้นกู้เรามีส่วนลดมากขึ้น

ยังไงก็ขอคำชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านนะครับ :D
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

เข้าใจถูกแล้วครับ หากแปลงสภาพก็มีจำนวนหุ้นเพิ่มขึ้น ให้มองหุ้นกู้แปลงสภาพเป็น Warrant ชนิดหนึ่งได้เลย โดยผู้ซื้อต้องจ่ายเงินทันที มิใช่จ่ายในเวลาที่ต้องการแปลงสภาพ

หากมีการเปลี่ยนแปลงเงินกู้ระยะยาวเป็นหุ้นกู้แปลงสภาพ น่าจะเป็นผลจากการเจรจาแก้ไขปัญหาทางการเงินของบริษัทกับธนาคาร ลองดูอัตราดอกเบี้ยหน้าตั๋วของหุ้นกู้แปลงสภาพ น่าจะเป็น 0%  (Zero coupon bond) ซึ่งออกโดยต้องขายลดให้กับธนาคารครับ

วิธีนี้เป็นการรักษาเงินสดได้ดี ก็คือไม่ต้องจ่ายดอกเบี้ยไม่ต้องทยอยคืนเงินต้น ให้ผู้ถือไปทำกำไรกันตอนครบอายุแต่เพียงอย่างเดียว ซึ่งถือว่าเป็นการต่อลมหายใจไปได้นานครับ
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
นักดูดาว

โพสต์ที่ 3

กรณีซื้อหุ้นกู้คืนทางทฤษฎีทำกำไรได้หากราคาหุ้นกู้ตกลงมาไม่ว่าด้วยเหตุใด
แต่ในทางปฏิบัติก็ต้องดูสภาพคล่องของการซื้อขายด้วย เพราะการซื้อหุ้นกู้คืนด้วยราคาต่ำลง ผู้ถือหุ้นกู้ก็ต้องรับรู้การขาดทุนด้วย

ในเวลาที่ดอกเบี้ยสูง ราคาหุ้นกู้ตกต่ำ ผู้บริหารสามารถทำกำไรหลอกๆได้ โดยการซื้อหุ้นกู้คืน แต่ก็นั่นแหละครับ เหมือนการรีไฟแนนซ์เงินกู้ดอกเบี้ยต่ำๆ ด้วยเงินใหม่ที่ดอกเบี้ยสูงๆในปริมาณเงินน้อยกว่า  ดูเหมือนมีกำไรแต่จริงๆแล้วเป็นการเล่นกลครับ ดูงบกระแสเงินสดก็เห็นชัดเจน
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

โพสต์ที่ 4

ได้ข้อคิดเพิ่มอีกเยอะเลยครับ เดี่ยวผมจะไปเปิดงบกระแสเงินสดอ่านดู ขอบคุณพี่นักดูดาวมากเลยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
krisy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

เพิ่มเติมว่า หุ้นกู้แปลงสภาพไม่จำเป็นต้องเป้น zero coupon bond นะคะ อาจมีการจ่ายดอกเบี้ยรายปีได้เหมือนกัน แต่ดอกเบี้ยจะต่ำกว่าหุ้นกู้ปกติเพราะได้เรื่องการแปลงสภาพมาแล้ว

และก้อไม่จำเป็นที่จะแปลงสภาพปีสุดท้าย บางอันก็แปลงไปเรื่อยๆตลอดทาง ทำให้มีหุ้นเข้าใหม่มาเรื่อยๆ

ถ้าได้ซื้อหุ้นกู้แปลงสภาพจริงๆ ก็ดีมากๆเพราะผู้ซื้อได้สิทธิประโยชน์เยอะแยะ ถือไปหลายปี ต้องมีสักปีที่ราคาหุ้นมันดีดขึ้นมาให้แปลง หรือถ้าซ้ำร้ายจริงๆก็ได้ดอกเบี้ยอยู่ดี ถ้ากิจการไม่ล้มละลายไปนะ

แต่ถ้าต้องถือกิจการที่มีหุ้นกู้แปลงสภาพ ก็ต้องเผื่อส่วนลดมากมากหน่อย เพราะ EPS จะลดฮวบเมื่อแปลง

ช่วงดอกเบี้ยถูกๆไม่ค่อยได้เห็นหุ้นกู้แปลงสภาพหรอกค่ะ ช่วงเงินตึงๆดอกแพงๆถึงอาจจะได้เห็นบ้าง
.....Give Everything but not Give Up.....
นักดูดาว

โพสต์ที่ 6

confirm ตามคุณ krisy ครับ
ขอบคุณที่เพิ่มเติมครับ
:)

damiano
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

ในกรณี เคสที่วอเรน บัฟเฟต ซื้อ โกลแมน แซค เราถือว่าเป็นเคสเดียวกับการซื้อหุ้นกู้แปลงสภาพได้มั้ยครับ

อ้างอิง http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=39446

เพราะ จะได้เงินปันผลคงที่ทุกปี(ซึ่งก็คือดอกเบี้ย) แล้วสิทธิ์ในการซื้อหุ้นในราคา 115 เหรียญอีก เงื่อนไขเหมือนกัน
นักดูดาว

โพสต์ที่ 8

Goldman (GS, Fortune 500) will sell $5 billion of preferred stock to the insurance and investment giant, which will also receive warrants to purchase $5 billion of common stock with a strike price of $115 per share, the company said. Berkshire (BRKA, Fortune 500) has five years to exercise the warrants. Buffett will be paid a 10% dividend on his shares.
ไม่เหมือนกันครับกรณีนี้เป็น หุ้นบุริมสิทธิ์ควบวอร์แรนต์
หุ้นบุริมสิทธิ์เป็นส่วนของทุน ไม่มีการไถ่ถอน เว้นแต่จะลดทุน ส่วนหุ้นกู้แปลงสภาพจะมีอายุไถ่ถอนครับ

ส่วนวอร์แรนต์ก็เป็นสิทธิที่จะใช้หรือไม่ก็ได้ ผมอ่านไม่เจอว่าเป็น detachable (แยกส่วนได้) หรือเปล่า ถ้าแยกส่วนได้ก็นำไปขายในตลาดรองได้ครับ ถ้าหากใช้สิทธิก็ต้องใช้เงินอีกก้อนหนึ่งเพื่อซื้อหุ้นสามัญตามราคาแปลงสภาพครับ

damiano
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 9

นักดูดาว เขียน: ไม่เหมือนกันครับกรณีนี้เป็น หุ้นบุริมสิทธิ์ควบวอร์แรนต์
หุ้นบุริมสิทธิ์เป็นส่วนของทุน ไม่มีการไถ่ถอน เว้นแต่จะลดทุน ส่วนหุ้นกู้แปลงสภาพจะมีอายุไถ่ถอนครับ

ส่วนวอร์แรนต์ก็เป็นสิทธิที่จะใช้หรือไม่ก็ได้ ผมอ่านไม่เจอว่าเป็น detachable (แยกส่วนได้) หรือเปล่า ถ้าแยกส่วนได้ก็นำไปขายในตลาดรองได้ครับ ถ้าหากใช้สิทธิก็ต้องใช้เงินอีกก้อนหนึ่งเพื่อซื้อหุ้นสามัญตามราคาแปลงสภาพครับ
อืมๆๆๆๆ ขอบคุณ สำหรับความรู้ครับ ได้ความรู้อีกเรื่องละ

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณมากเลยครับ ได้ความรู้ใใหม่ๆเพิ่มอีกเยอะเลย
โพสต์โพสต์