ใครเป็นคนเสนอแนวคิดให้มีพอร์ตโบรกเกอร์ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
[v]
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ใครเป็นคนเสนอแนวคิดให้มีพอร์ตโบรกเกอร์ครับ

โพสต์ที่ 1

ใครเป็นคนต้นคิดเสนอแนวคิดให้มีพอร์ตโบรกเกอร์ครับ

เท่าที่จำได้คือเขาอ้างว่า เพิ่มสภาพคล่องในระบบ  ผมว่าถ้าจะพัฒนาตลาดจริง ไปแก้ปัญหาเศรษฐกิจดีกว่าครับ เดี๋ยวดัชนีก็ขึ้นไปเอง อย่ามาเล่นมายากลหลอกกินตังค์รายย่อยไปวันๆเลยครับ

นี่มันต้องใช้คำว่า  รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้ง  ชนะร้อยครั้ง  ได้เลย  เช่นรายย่อยในระบบมีเท่าไหร่ ครึ่งวันเช้า 85 % ซื้อปตท. เป็นจำนวนเงิน ... แล้วก็กำหนดกลยุทธเข้าไปจับ เป็นต้น

สงสัยรัฐบาลจ้างนักคิดมาแบบว่า คิดเก่งจัง แต่ปฏิบัติ 0 ผมเคยได้ยิน คนแก่ๆเคยพูดว่า  นโยบาย กฎ ต่างๆก็ออกมาจากคนที่จบสูงๆ ทั้งนั้น ดร. นักวิชาการ จบนอก นักกฎหมาย ไม่เห็นมีพวกชาวบ้านเลย แต่ทำไม ประเทศไม่ไปไหนสักที สงสัยเป็นเพราะว่าท่านคิดเก่ง แต่ใช้ไม่ได้ในทางปฏิบัติ

ผมมานั่งคิดดูก็เออจริงเหะ จริงๆแล้วเราไม่ต้องการความคิดที่ซับซ้อน แต่เอาไปใช้ไม่ได้  แต่เราต้องการ ระบบที่เข้าใจง่าย ทำได้จริงๆ

ทฤษฎีของในหลวงนี่ใช่เลยครับ เศรษฐกิจพอเพียง
วันนี้ชาวบ้านจบน้อยยังไม่ต้องเป็นหนี้เป็นสิน เหมือนคนจบสูงๆเลยครับ ทำอะไรพอดีๆดีที่สุดครับ ตลท.เองก็เลิกเล่นมายากล สักทีครับ ท่านเอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่าครับ อยากพัฒนาตลาด แต่เหมือนตัวเองเขาขาซ้ายมาขัดขาขวาเวลาเดิน แล้วจะเดินยังไงหว่า  :lol:
ziannoom
ผู้ติดตาม: 1

Re: ใครเป็นคนเสนอแนวคิดให้มีพอร์ตโบรกเกอร์ครับ

โพสต์ที่ 2

[quote="[v]"]ใครเป็นคนต้นคิดเสนอแนวคิดให้มีพอร์ตโบรกเกอร์ครับ

เท่าที่จำได้คือเขาอ้างว่า เพิ่มสภาพคล่องในระบบ
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
[v]

โพสต์ที่ 3

มันททำให้สภาพตลาดเกิดการผันผวนรุงแรงขึ้นกว่าเก่าครับ

และ เนื่องจากมันเป็นโบรกเกอร์เอง จึงไม่มีต้นทุนเวลาซื้อ หรือขาย แบบว่า ไม่คิดค่าคอมมิทชั่น จะโยกหลอก สักสิบรอบ ก็ได้ จะเดย์เทรดวันระ 100 รอบก็ยังไหว ซื้อเอง ขายเอง เล่นเองอยู่คนเดียว  :twisted:
[v]

โพสต์ที่ 4

แก้คำพิมพ์ผิดครับ วันละ ไม่ใช่วันระ ครับ รู้รักภาษาไทย
[v]

โพสต์ที่ 5

นั่นไงว่าแล้วว่าต้องมีคนสงสัยเช่นเดียวกับผม   :o

ขอบคุณกระทู้ของพี่เย่หยงเทียน

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 96633.html

ช่วงนี้อาการแย่ แย่ กับTFEXครับ{แตกประเด็นจาก I8589973}      

กระทู้นี้แตกประเด็นมาจาก I8589973

จั่วหัวให้น่าอ่านก่อนนะครับ ............

วันนี้ข้าน้อยวิ่งข้างนอกทั้งวัน ไม่ได้ดูจอเลย เพิ่งมาดูเมื่อตะกี้นี้ตอนหกโมงเย็น  ดูมันทั้งกราฟSet , TFEX , เพื่อนบ้าน ดูมันให้หายอยาก

ถ้าวันนี้ได้เล่นหุ้นคง อาจจะได้กำไร และไม่ได้กำไร แน่ๆ เพราะมันสวิงเหลือหาย เปิดลบ เด้งหน่อย ดันลึก เปิดบ่ายลึก มีลึกกว่า ดันเด้ง แล้วก็เด้ง เด้งไป Highเลย

เหมือนกับวันที่หุ้นไทยสวนชาวโลกวันก่อนเลย ที่บวก17จุด  

วันนั้นทำเอาคนหัวเสียเยอะมาก เพราะมันไม่เป็นไปตามกลไก

คงมีคนออกมาต่อต้านความคิดเห็นนี้แน่นอนเลยว่า .... แล้วทำไมมันต้องเป็นไปตามกลไกหล่ะ ดาวส่วนดาว Setส่วนSet คุณปรับตัวให้ทันเป็นพอ ไม่ต้องโทษคนอื่น

ครับ ผมยินดีรับความคิดเห็นนี้ครับ  ....................  แต่ลองคิดดูดีๆนะครับ

หากการลงทุนไม่มีหลักการการขึ้นลง แล้วเราจะเรียนรู้หลักการลงทุนไปทำไม( ผมพูดถึงภาพรวมตลาดนะครับ ไม่ใช่หุ้นหลายตัว)

วันนั้นวันที่บวก เพื่อนบ้านก็ไม่ได้ดีเลิศอะไร แต่ทำไม ....

Banpu วิ่งๆๆๆๆๆๆ แต่ UMS AGEกลับเฉยๆ

PTTEPวิ่งหน้าตั้ง ไปถึง132.5 PTTมาแถว230 ทั้งๆที่วันก่อนขายแทบไม่คิดชีวิต  แล้ววันก่อนขายทำไม ทำไมไม่รอขายให้ได้ราคา  หรือ ไอ้พวกที่ซื้อ ทำไมมาแย่งกันซื้อวันนี้ ทั้งที่วันก่อนมีให้ซื้อไม่ซื้อ........

ขอร้องนะครับ อย่าตอบว่าTechnical Rebound หลายวันก่อนลงมาแรง วันนี้ก็ต้องเด้งแรง.....ทั้งๆที่รอบบ้านไม่เอื้อ วอลุ่มไม่เข้า .....

หลายคนก็ตอบว่า ก็เพราะเสื้อแดงเลื่อนชุมนุมไง  งั้นผมถามต่อว่า

แล้วทำไมไม่ดันไปให้ต่อเนื่องเลยหล่ะในวันต่อมา ย่อทำไมวันต่อมา ดีใจกันมากไม่ใช่หรือที่เลื่อนชุมนุม  

หลายคนคงไม่เข้าใจที่ผมพยายามจะสื่อแน่ๆ และหลายคนคงจะคิดว่าผมไม่เข้าใจอารมณ์ตลาดรายวันเลย สงสัยจึงต้องมาตั้งกระทู้

ผมตอบเลยครับว่า ผมเข้าใจ แต่ที่ไม่เข้าใจคือ คำว่า OVER REACT

...........ตลาดเราเล็กใช่ไหม
...........ตลาดเรามันมีคนคุมใช่ไหม
...........ตลาดเรามีอนุพันธ์ใช่ไหม ที่ทำให้เห็นกำไรสองขา

ทั้งสามเหตุผล ทำให้เกิดปฏิบัติการ อุปสงค์เทียม อุปทานหมู่ ใช่ไหม........?

ผมยังไม่ตอบ.....................

พอผมกลับมาบ้าน วันที่ผมไม่ได้เล่นหุ้น ผมดูการเคลื่อนไหววันนี้แล้ว  ทำให้สิ่งที่ค้างวันเก่าก่อน  ออกมาอีก เมื่อเห็นการทำราคา การกด การดัน

ตอบกับตัวเองว่า มันทำอะไร  

วอลุ่มตลาด 18,000ล้านบาท

แต่TFEX เทรด16,000สัญญา

ทำอย่างกับว่าวันนี้วอลุ่มเทรด30,000ล้านบาท

หลายทิศมุ่งมาหากำไรในTFEXกันมากขึ้น .......................

หากผมเป็นบริษัทหลักทรัพย์ ที่เขาเรียกว่า ป๊อปเทรด  หากผมมีเหตุให้ต้องซื้อขายสัก2พันสัญญา

ผมชกขวาไปเรื่อยๆ โดยไม่มีต้นทุน ชกๆๆๆ แล้วก็วาง อาจจะเหนื่อยน้อยหน่อยหากมีเหาฉลามช่วยชก  โดยไม่สนใจภาพรวมตลาด

อะไรจะเกิดขึ้น.................................................

หุ้นก็จะวิ่งตาม  เมื่อเห็นว่าTFEX Futureขึ้น ซื้อหุ้นดีกว่า  กลายเป็น SETวิ่งตามTFEX

หลายคนก็คงจะเถียงผมว่าไม่จริงหรอก ไม่เห็นเหรอเวลาที่ พี่เทพ พี่ปอ ทิ้งหมดช่อง  TFEXแหว่งทันที2จุด  แต่จริงๆแล้ว รู้ไม่ว่า  ก่อนที่มันจะแหว่ง มันย่อลงมารอแล้ว ทำหใพวกตาเหยี่ยวทั้งหลายนั้นก็คือ บรรดาพี่กอง พี่ใหญ่ ที่มีหุ้นเยอะ ได้ทำการโยนตาม  กว่าพวกเราตาคนแก่จะเห็นก็กลายเป็นว่า อ๋อ ทิ้งหุ้นTFEXเลยลง  อุปสงค์เทียม อุปทานหมู่ก็เลยตามมา

อย่างไรก็ตาม พูดกันไปก็เหมือนกับ ไก่กับไข่อะไรเกิดก่อนกัน

แต่กระทู้นี้ที่ผมตั้ง ผมแค่อยากจะสรุปในความเห็นและความรู้สึกส่วนตัวที่ว่า

++ตั้งแต่มีTFEX หุ้นไทยไร้เหตุผลขึ้นแยะ++

มันเข้าสมการที่ว่า

TFEX = SET-W1
โดยค่าคอมในการTradeของTFEXจะต่ำที่สุดสำหรับพวกป๊อปเทรด

คุณสามารถเป็นMaket Maker ได้ตามต้องการ โดยตัวลูกคือSETจะผันผวนตาม โดยมีแรงซื้อขายตามการคาดเดาตัวแม่

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

แต่ก่อนผมคิดว่า SET = TFEX-W1  หุ้นขึ้นTFEXขึ้น หุ้นลงTFEXลง

ผมจะไม่เชื่อแล้ว ตั้งแต่มีคนกลุ่มหนึ่ง มีอำนาจการซื้อขายที่มากกว่าบนกติกาที่ได้เปรียบกว่าในเรื่องต้นทุนการซื้อขาย
(แต่ต่างกันได้เพราะยอดซื้อขายไม่เท่ากัน แต่ไม่ใช่ ต่างกันแบบ1000บาทกับ50บาท หรือไม่เสียคอมเลย)

เพราะเขาเหล่านั้นสามารถไล่จนทำให้SETดูดี

ลองสังเกตุสิ วันนี้

ป๊อป Lซื้อ TFEX   SETวิ่งตามปิดได้Zone High ปรากฎว่ารายย่อยซื้อหุ้นให้ไล่หุ้นให้

แล้วเมื่อมันพอใจมันoffset TFEXได้หมดเมื่อไหร่ หุ้นมันก็ได้ขายไปแล้วตลอดทาง RUNWAYของหุ้นก็ทำไว้ชันผมง้างฆ้อนทุบ .....นี่แหละสัจธรรม

บ่นมามากมาย  ไม่รู้ว่าหลักการจะมีหรือเปล่า เอาเป็นว่า ผมไม่ค่อยพอใจพวกเทรดไม่มีต้นทุน

TFEX ผมไม่รังเกียจ แต่รังเกียจ กติกาครับ ..... สรุป

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
แก้ไข ด้วยการเขียนเพิ่มครับ

หากเปรียบบริษัทหลักทรัพย์และตลาดเป็นเจ้าของบ่อน

เราก็คือผู้เข้าไปเล่นในบ่อน

ตามบ่อนเจ้ามือเขาจะไม่เล่นด้วย เขาจะเป็นคนแจก คนเก็บค่าต๋งจากลูกค้า แต่

ตลาดหุ้นไทยแปลก ตั้งบ่อนเอง แต่..... ให้เจ้าหน้าที่ลงไปเล่นด้วย โดยตั้งชื่อให้สวยหรู

สำหรับหุ้นว่า Market Maker

สำหรับTFEXว่า ปอบเทรด เอ๊ย ป๊อปเทรด

เล่นอย่างเดียวไม่ว่า หากำไรอีกต่างหาก แล้วลูกค้าในบ่อนจะทำยังไง  

มันเหมือนกับ เราลุ้นไพ่สองมือ แต่เจ้ามือ มือซ้ายลุ้นไพ่ตัวเอง มือขวาลุ้นไพ่ของเรา

ผมว่าจะพูดมานานมากแล้ว อ้ายคำว่าMaket Makerเนี่ย

ชื่อดูดี แต่เจตนาดีหรือไม่ ไม่รู้

หากมีความจริงใจ นะ  ขอบอกเลยว่า .......

ไปตั้งบริษัทลูกมาใหม่ ถือหุ้นโดยตลาดหลักทรัพย์ครึ่งนึง บริษัทหลักทรัพย์นั้นๆครึ่งนึง

แล้วก็เทรดไปเลย มีงบการเงินให้ตรวจสอบรู้ที่มาที่ไปและperformance

ไปใช่ไปฝังตัวในงบบริษัทหลักทรัพย์  คุณชนะคุณก็ได้% คุณแพ้ ก็เข้าหลวง

พวกเราไม่ได้ประโยชน์เลย หากทำตามวิธีที่ผมบอก

ค่าคอมพวกคุณก็มาเล่นกติกาเดียวกัน ตลาดหลักทรัพย์ก็ไม่ได้เสียหายอะไรคุณได้ผลตอบแทนทางอ้อมจากการถือหุ้นในบริษัทลูกนั้นๆไปแล้ว แถมได้ความโปร่งใสตรวจสอบด้วย

ไม่เช่นนั้น  ความลับ ก็จะ ไม่มี ในโลก  เล่นแบบหงายไพ่ มีบ่อนไหนเขาทำกัน
moonchild
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

ผมไม่ชอบพอร์ตโบรกช่วยท้ายตลาดครับ :lol:
Oatarm

โพสต์ที่ 7

จะอุปสงค์เทียม อุปทานเทียม  หรือ อุปทานหมู่ เป็นการเก็งกำไรระยะสั้น  หรือเล่นตามข่าว  ผมว่าไม่มีนัยสำคัญต่อการลงทุนแนว  VI เลย  เพราะแนวทางการลงทุนแตกต่างกันอย่างสิ้นเชิง  ไม่ว่าจะพอร์ตโบรกเกอร์  ต่างชาติ  หรือ สถาบัน  ผมว่ามันทำให้มีสีสรร  และเป็นผู้สร้างโอกาสให้ นักลงทุนแนว VI ได้ขายหุ้นในราคาสูง  และ  สร้างโอกาสให้ได้ซื้อในราคาต่ำเสมอๆ  ....
ผมชอบพวกเขานะ :8)
ความรู้คู่เปรียบด้วย
[v]

โพสต์ที่ 8

มันทำให้กลไกตลาดเกิดความผันผวนรุนแรงขึ้น ที่ผมอยากจะสื่อครับ เลยอยากรู้ว่าใครคือคนต้นคิดเรื่องนี้

ไม่เกี่ยวกับสไตล์นักลงทุนครับ ไม่ได้เกี่ยวกับว่า นักลงทุนแนวไหนจะได้ประโยชน์ครับ VI ยังไงก็ได้ประโยชน์อยู่แล้วเพราะเทรดน้อยครั้งว่า แต่ในระบบทั้งหมดประชาชนที่ไม่ใช่แนว VI มันก็มีอยู่จริง
superboy
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

ชอบให้โชว์พอร์ตโบรกเกอร์ จะได้เปิดหน้าชกกันไปเลย

หรือว่า พอร์ตโบรกเกอร์ ต้องแอบๆซ่อนๆ กัวเขาจะรู้หรือ

ไม่งั้น เราก้อคิดว่า ทำไมรายย่อย เงินเยอะจัง อ่านกระทู้มีแต่คนติดดอย กันเพียบ

ปล. เหมือนโดนจับผิด เนอะ อิอิอิอิ
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 10

[quote="[v]"]มันททำให้สภาพตลาดเกิดการผันผวนรุงแรงขึ้นกว่าเก่าครับ

และ เนื่องจากมันเป็นโบรกเกอร์เอง จึงไม่มีต้นทุนเวลาซื้อ หรือขาย แบบว่า ไม่คิดค่าคอมมิทชั่น จะโยกหลอก สักสิบรอบ ก็ได้ จะเดย์เทรดวันระ 100 รอบก็ยังไหว ซื้อเอง ขายเอง เล่นเองอยู่คนเดียว
กาละมัง

โพสต์ที่ 11

เสริมอีกนิด....ลองคิดดูขนาดพวกเราไม่ได้ลงทุนแบบ day trade

ถ้าไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียม  จะได้กำไรเพิ่มขึ้นอีกปีละกี่เปอร์เซ็น  ???  ผมว่าน่าจะมากอยู่นะ
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 12

[quote="กาละมัง"]เสริมอีกนิด....ลองคิดดูขนาดพวกเราไม่ได้ลงทุนแบบ day trade

ถ้าไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียม
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 13

It's earnings that count
SEHJU

โพสต์ที่ 14

:twisted:  SET-W1 ไม่เคยรู้มาก่อนเลยนะเนี่ยมีอะไรแบบนี้ด้วย...

ขอบคุณคุณวี ขอบคุณพี่เย่ ที่ช่วยให้ฉลาดขึ้นเยอะ

นี่แหละบ่อนของแท้ โกงกันชัดๆ  :twisted:
pawiga

โพสต์ที่ 15

ไม่ทราบว่าใครอยู่แวดวงกฏหมายบ้าง
เรื่องนี้ไม่ทราบว่า ฟ้องศาลปกครองได้หรือเปล่า  ทำให้รัฐเสียผลประโยชน์ด้านภาษีมูลค่าเพิ่ม
แล้วไอ้นโยบายนี้นี่มันเกิดมาตอนไหนครับ
marble

โพสต์ที่ 16

[quote="pawiga"]ไม่ทราบว่าใครอยู่แวดวงกฏหมายบ้าง
เรื่องนี้ไม่ทราบว่า ฟ้องศาลปกครองได้หรือเปล่า
pawiga

โพสต์ที่ 17

ผมว่าไม่ถูกต้องตรงไม่เสียค่าคอม ตรงนี้มากกว่า ความเท่าเทียมกันมันก็หายไป
กาละมัง

โพสต์ที่ 18

เร็ว ๆนี้เอง  นักวิเคราะห์ท่านหนึ่งให้ความเห็นออกทีวีว่า  สัปดาห์นี้หยุดติดต่อหลายวัน  นักลงทุนอาจไม่สบายใจจากความไม่แน่นอนเนื่องจากหยุดยาว  จึงเลือกขายไปก่อนแล้วค่อยซื้อกลับภายหลัง

ผมว่าใช่ครับถ้าไม่ต้องเสียค่าคอม ฯ  เพราะ ถ้าเป็นพวกเรา ๆ ก็เท่ากับว่าต้นทุนเพิ่มขึ้นอีก 0.3-0.5% ของทุกครั้งที่ทำ จะคุ้มหรือ

(ที่ว่า broker มีการเสียค่าธรรมเนียมให้สำนักหักบัญชีนั้น  ผมไม่ทราบอัตรา  แต่เชื่อว่าถูกกว่าที่เราเสียมากแน่)
[v]

โพสต์ที่ 19

ผมว่า สคบ.  น่าจะรับเรื่องได้นะ
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 20

มีข้อมูลตรงไหนที่บอกว่าทางตลท.ไม่เก็บค่าคอมจากโบรดในส่วนของพร็อพเทรดครับ
Alastor

โพสต์ที่ 21

เท่าที่อ่านดู Proprietary Trade ก็ได้เปรียบเรื่องค่าคอมจริงๆนะครับ แต่ "ได้เปรียบ" ไม่ได้แปลว่า "เอาเปรียบ" ในสายตาของผมนะ เหมือนกันนักลงทุนรายใหญ่หรือกองทุนที่  trade volume เยอะ ก็อาจจะได้ rebate ค่าคอม หรือได้ research ที่มากกว่า หรือถ้าเทียบกับค้าปลีก ก็คือ Modern Trade มีอำนาจต่อรองสูงกว่า โชวห่วย ซื้อของถูกกว่า

ที่จริงผมคิดว่าค่าคอมของ VI ไม่น่าจะเยอะมากนะครับ เทียบต่อปีแล้วไม่น่าจะเป็นต้นทุนสำคัญ เรื่องที่นักลงทุนแบบ Fundamental โดยเอาเปรียบอย่างมาก คือ การใช้ข่าววงใน มากกว่า ที่ชัดมากๆคือการรู้งบล่วงหน้าก่อนประกาศ ซึ่งนอกจากคนที่ลงทุนให้หุ้นตัวที่งบรั่วจะโดน"เอาเปรียบ"แล้ว นักลงทุนคนอื่นยังโดนหางเลขจากการที่ตลาดหลักทรัพย์ไม่น่าเชื่อถือ คนที่เค้ารับไม่ได้ก็ไม่มาลงทุน ตลาดโดยรวมก็มี P/E ต่ำลง อีกเด้งนึงด้วยครับ

จริงๆคนที่มีเงินมาลงทุนที่ better-off มากกว่าคนอื่นอยู่"เยอะ"แล้ว ก็ไม่น่าจะมาเอาเปรียบกันแบบนี้นะครับ
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
โพสต์โพสต์