ร่วมสนุกมีรางวัล : กระทู้ตะแกรงร่อน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
thanwa
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 20

ร่วมสนุกมีรางวัล : กระทู้ตะแกรงร่อน

โพสต์ที่ 1

สืบเนื่องกระทู้ตระแกรงร่อนได้ผ่านการอ่านมามากกว่า 50,000 ครั้ง
ถือว่าเป็นตำนานอย่างหนึ่งของนักลงทุนแบบเน้นคุณค่าของเมืองไทย
ก็เลยถือโอกาสนี้ทำอะไรที่สนุกช่วงวันหยุดยาวนี้ และก็ช่วยคุณยีนกะคุณมนโปรโมท web ด้วย

ผมโพสต์ข้อความข้างล่างในกระทู้ตระแกรงร่อนหน้า 37 ครับ
http://www.thaivalueinvestor.com/webboa ... 3519#33519

-------------------------------------------------------------------------------------
มาแสดงความยินดีกับกระทู้ยอดนิยมของคุณวิบูลย์ที่ผ่านการอ่าน 50,000 ครั้งด้วยคนครับ
ถึงแม้ผมเป็นคนตั้งกระทู้ แต่ก็ไม่ได้ช่วยอะไรมาก นอกจากกำลังใจที่มีให้ครับ

ก็เลยคิดว่า น่าจะมีการร่วมสนุกเกี่ยวกับกระทู้นี้สักอย่างหนึ่งครับ
วันก่อนผมอ่านพบว่า มีท่านหนึ่งใช้เวลาอ่านเดือนกว่าๆ จึงจะจบ

เอาอย่างนี้ไหมครับ คือผมมีหนังสืออยู่ห้าเล่ม
1. Buffettology ของ Mary Buffett and David Clark ผมทำสำเนาไว้เกินหนึ่งเล่ม
2. คิดใหม่เพื่ออนาคต (Rethinking the future) ฉบับแปล พิมพ์ครั้งที่ 10
3. ตีแตก ของ ดร.นิเวศน์ เหมวชิรวรากร พร้อมลายเซนต์ ดร.นิเวศน์
4. เคล็ดลับเซียนหุ้นพันธุ์แท้ ของ ดร.นิเวศน์ เหมวชิรวรากร พร้อมลายเซนต์ ดร.นิเวศน์
5. เซียนหุ้นมือทอง ของ ดร.นิเวศน์ เหมวชิรวรากร พร้อมลายเซนต์ ดร.นิเวศน์

กติกาง่ายๆ ครับ
1) สำหรับนักลงทุนหน้าใหม่ ที่เริ่มอ่านกระทู้นี้ตั้งแต่แรก จนถึงกระทู้นี้ (ที่กำลังอ่านอยู่นี้ หน้า 37) เมื่ออ่านจนถึงกระทู้นี้แล้ว ช่วยส่ง PM มาบอกผมว่า"อ่านกระทู้นี้แล้วได้อะไรบ้าง" และ "ใช้เวลาอ่านนานเท่าใด"
2) ให้เวลาจนถึงวันที่ 30 พฤษภาคมครับ หากใครส่งมาร่วมสนุกแล้วโดนใจที่สุด ผมจะส่งหนังสือทั้งห้าเล่มไปให้ครับ
3) ช่วยสมัครเป็นสมาชิกด้วยครับ จะได้ส่ง PM มาถึงผมได้ ยังไม่ต้องบอกที่อยู่มาก็ได้ครับ หากท่านให้เวลาน้อยสุดผมจะ PM ไปถามที่อยู่ครับ
4) ใช้ระบบเชื่อใจครับเพราะชาว TVI ชอบความโปร่งใสอยู่แล้ว ผมถือจากข้อมูลที่ผมได้ใน PM เป็นสำคัญ
5) ถือว่าเป็นการร่วมสนุกกัน นอกจากผู้อ่านจะได้ความรู้แล้ว ยังได้หนังสือที่น่าอ่านกลับไปด้วยครับ

หมายเหตุ
หากมีเพื่อนๆ หรือคนรู้จักยังไม่ได้อ่านกระทู้นี้ ก็ช่วยบอกต่อเพื่อจะได้มาร่วมสนุกกันครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 2

คนอ่านไปแล้วอดเล่นเลย.....
แต่ถ้าจำไม่ผิด... ผมใช้เวลาอ่านเกินอาทิตย์ครับ
ตอนนั้นนั่งย้อนอ่านประมาณ 1-33 หน้าได้
แบบว่า copy ลง notepad มาเก็บไว้อ่านเลย
เพราะบางครั้ง net มีปัญหา....
แต่ยิ่งอ่านยิ่งชอบครับ.... ตั้งตารอหนังสือรวมเล่มอย่างใจจดใจจ่อ
maomao20033
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

:lol:
ผมคนอ่านช้าอ่ะสิครับ
แย่เลย
www.thaihoon.com เข้ามาพูดคุยกันนะครับ
enokwan

โพสต์ที่ 4

หน้าใหม่ค่ะ ...กระทู้ประวัติศาสตร์นี้เคยอ่านมั่งไม่อ่านมั่งค่ะ ว่างมากหน่อยก้อเริ่มจากหน้าแรกๆ ว่างน้อยหน่อยก้ออ่านเฉพาะหน้าสุดท้าย แต่ต่อไปนี้จะเริ่มอ่านอย่างไม่ลืมหูลืมตาจากหน้าแรกยันหน้าสุดท้ายค่ะ จบเมื่อไรจะมาบอกพี่ธันวาอีกทีค่ะ เชื่อขนมกินได้ เอ๊ย เชื่อใจได้ค่ะ เนื่องจากอยากได้ลายเซ็นอ.นิเวศน์ม๊าก และอยากได้จากมือพี่ธันวาด้วยน้า ขอบอก เผื่อจะได้เก่งตาม :)

เอ่อ...ว่าแต่ PM นี่มันเป็นยังไงเหรอคะ อันเดียวกะส่งอีแมวป่าวคะ :D
harry

โพสต์ที่ 5

ตอนเข้ามาใหม่ ผมก็อ่านแต่กระทู้ใหม่ จากนั้น ก็ย้อนไปอ่านตั้งแต่กระทู้แรกของเว็บ และกระทู้ตะแกรงร่อนก็อ่านอย่างตั้งใจจนครบแล้ว แต่ไม่จับเวลาอ่ะ หลายวันเหมือนกันนะ พี่ตั้งรางวัลแบบนี้ผมว่าแจกยากนะ
Expecto Patronum!!!!!!
thanwa

โพสต์ที่ 6

น้อง harry ครับ

ตอนแรกตั้งใจว่าจะเปิดโอกาสในนักลงทุนหน้าใหม่ครับ
เอาเป็นว่าสำหรับผู้สนใจ และนักลงทุนที่ชอบอ่านก็แล้ว
แต่เพื่อความยุติธรรม ขอให้เริ่มอ่านตั้งแต่หน้าแรกจนถึงหน้าที่ 37 ครับ

น้อง enokwan ครับ
คนเก่งๆ ในห้องนี้เยอะครับ ผมก็อาศัยเรียนรู้จากแถวนี้เหมือนกัน
เป็นคนอ่านหนังสือไม่ทนครับ คอยฟังจากเพื่อนๆ ย่อยเอาที่สำคัญมาอีกทีครับ
ในกระทู้ตะแกรงร่อนนี้ มีคำคมของคุณวิบูลย์และท่านอื่นๆ เยอะเลยครับ
ถ้ามีอันไหนประทับใจ ก็โพตส์มาในกระทู้นี้ได้ครับ
ส่วน PM/Private Message/Personal Message สามารถส่งถึงเพื่อนสมาชิกโดยกด PM ข้างล่างกระทู้ของแต่ละคนครับ
dingding

โพสต์ที่ 7

มาเชียร์ทุกๆท่านด้วยคน :)

ขอสละสิทธิ์เพราะมีครบทุกเล่มข้างบนแล้ว :P

แต่อ่านบนจอนี่ ถึงกับปวดหัวเลยนะคะ ตอนเริ่มจ้องอ่านใหม่ๆ จากหน้าแรก
ใช้เวลาอ่านตั้งแต่บ่ายโมงถึง 6 โมงเย็น จำไม่ได้ว่าไปกี่หน้า แต่ผลคือ มึนไปสองวัน :cry:

เลยใช้วิธี ก๊อปแล้วไปแปะ ในโปรแกรมเวิร์ดทีละอันๆ แล้วค่อยๆจัดหน้าใหม่ ปรากฎว่า ขนาดตัดต่อแล้ว ตอนที่ทำเวลานั้น ได้ทังหมด 130 หน้าขนาด เอ 4 ไม่รู้ป่านนี้จะไปถึง 200 หน้าหรือยัง :roll:
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 8

โค้ด: เลือกทั้งหมด

แต่อ่านบนจอนี่ ถึงกับปวดหัวเลยนะคะ 
ติงติง อ่านแล้วปวดตา เกี่ยวกับหน้าจอมันกระพริบหรือเปล่าครับ
dingding

โพสต์ที่ 9

ไม่แน่ใจเหมือนกันค่ะพี่เจ๋ง คอมก็ดูปกติดีค่ะ ไฟในตึกมันจะกระพริบบ่อยมั๊งคะ
แต่อาจจะกระพริบถี่จนมองไม่เห็นค่ะ

สงสัยเพราะจ้องนานค่ะ บางทีนึกได้ หน้าก็อยู่ห่างจอแค่ แค่ครึ่งฟุตทุกที
thanwa

โพสต์ที่ 10

น้องติงติง

มีหนังสือที่ว่าทั้งห้าเล่ม นี่ต้องเป็น VI พันธุ์แท้แน่นอนครับ
ผมก็เชื่อว่าหลายคนในห้องนี้มีครบเช่นกัน ก็เลยคิดไว้ว่า
จะรบกวนท่านดร.นิเวศน์ช่วยเซ็นต์หนังสือของท่านให้ด้วย
ถ้าน้องติงติงมีลายเซ็นต์ของท่านแล้วละก้อ
ผมคงต้องใช้ ไม้ตาย เลยละคราวนี้

ไม้ตาย ที่ว่านี้ ก็คือหนังสือ ตะแกรงร่อน ที่คุณมนรรับดำเนินการต่อไงนะ
เห็นว่าตอนนี้ได้ 10% แล้ว ถ้าน้องติงติงยังมีอีก ผมก็ไม่รู้จะว่ายังไงแล้วละครับ :wink:
dingding

โพสต์ที่ 11

เอิ๊กๆ ขอโทษค่ะ ลืมอ่านบรรทัดข้างหลังของชื่อหนังสือ ว่ามีลายเซ็นต์ ดร.นิเวศน์กำกับด้วย เลยต้องกลับขึ้นไปอ่านใหม่

ติงๆไม่มีลายเซ็นต์ของท่านหรอกค่ะ มีแต่ลายเซ็นต์ตัวเอง อิอิ
ส่วน ตะแกรงร่อน ฉบับเต็ม ที่คุณมนกำลังทำอยู่ ไม่มีแน่ๆค่ะ แม๊...จะมีได้ไงคะ มีแต่ที่ก๊อบๆมา แล้วจัดใน word 130 หน้าที่บอกน่ะค่ะ

ว่าแต่ คุณมนมีอะไรให้ช่วยบอกได้นะคะ เช่นวิ่งไปปากซอยซื้อข้าวหมูแดง โอเลี้ยง :twisted: อิอิ อยากช่วยจริงๆค่ะ ให้ออกแบบปกก็ได้นะคะ ของถนัด
thanwa

โพสต์ที่ 12

ผมขออนุญาติเปลี่ยนแปลงเงื่อนไขเล็กน้อยตามคำแนะนำของคุณวิบูลย์ครับ

กติกาง่ายๆ ครับ
1) สำหรับนักลงทุนหน้าใหม่ ที่เริ่มอ่านกระทู้นี้ตั้งแต่แรก จนถึงกระทู้นี้ (ที่กำลังอ่านอยู่นี้ หน้า 37) เมื่ออ่านจนถึงกระทู้นี้แล้ว ช่วยส่ง PM มาบอกผมว่า"อ่านกระทู้นี้แล้วได้อะไรบ้าง" และ "ใช้เวลาอ่านนานเท่าใด"
2) ให้เวลาจนถึงวันที่ 30 พฤษภาคมครับ หากใครส่งมาร่วมสนุกแล้วโดนใจที่สุด ผมจะส่งหนังสือทั้งห้าเล่มไปให้ครับ
3) ช่วยสมัครเป็นสมาชิกด้วยครับ จะได้ส่ง PM มาถึงผมได้ ยังไม่ต้องบอกที่อยู่มาก็ได้ครับ หากท่านให้เวลาน้อยสุดผมจะ PM ไปถามที่อยู่ครับ
4) ใช้ระบบเชื่อใจครับเพราะชาว TVI ชอบความโปร่งใสอยู่แล้ว ผมถือจากข้อมูลที่ผมได้ใน PM เป็นสำคัญ
5) ถือว่าเป็นการร่วมสนุกกัน นอกจากผู้อ่านจะได้ความรู้แล้ว ยังได้หนังสือที่น่าอ่านกลับไปด้วยครับ
VIB007
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 13

harry เขียน:ตอนเข้ามาใหม่ ผมก็อ่านแต่กระทู้ใหม่ จากนั้น ก็ย้อนไปอ่านตั้งแต่กระทู้แรกของเว็บ และกระทู้ตะแกรงร่อนก็อ่านอย่างตั้งใจจนครบแล้ว แต่ไม่จับเวลาอ่ะ หลายวันเหมือนกันนะ พี่ตั้งรางวัลแบบนี้ผมว่าแจกยากนะ
โฮ โฮ โฮ (เลียนแบบซานตาครอส) น้องharry

พอดีพี่ไก่แกลากผมเข้าไปเป็นกรรมการด้วย
ผมเลยลากคุณมนเข้าไปอีกคน

ดังนั้น คำตัดสินของกรรมการถือว่าสิ้นสุดครับ ไม่มีอุทรณ์

ใครมีแล้วทั้งห้าเล่มก็ส่งบทความมาร่วมสนุกได้
ถ้าได้รางวัลจะ"จอง"หนังสือตระแกรงร่อนของคุณมนไว้ให้ฟรี
ไว้อ่านเวลาหนังสือเสร็จนะ....จะบอกให่

อ้อ ขอบอกว่า ผมชอบบทความยาวๆๆๆๆครับ ฮ่า ฮ่า
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 14

พี่ธันวา ทั้ง 5 เล่มนี้ผมมีหมดแล้ว
อยากให้พี่ธันวาจัดทัวร์ PL มั่ง
thanwa

โพสต์ที่ 15

Update : ถึงตอนนี้ยังไม่มีใครส่ง PM มาหาผมเลย :cry:
สงสัยหนังสือคงจะอยู่กับผมเหมื่อนเดิมแน่ๆ
:wink:
หลายๆ ท่านอาจจะไม่มีโครงการไปเที่ยวช่วงวันหยุดสงกรานต์
ก็เลยอยากประชาสัมพันธ์อีกครั้ง

คุณลูกหมอตำแยครับ
PL นี่ผมไม่รู้จักครับใครเลยครับ
ถ้าเพื่อนๆ ในห้องจะช่วยเป็นหัวเรี่ยวหัวแรงก็น่าจะดีครับ
ที่ผมพอรู้จักคือ MBK, IRC, TCB, TR ซื้อเราจัด TR ไปแล้ว
ถ้าจะใกล้ความจริงที่สุดตอนนี้ก็ MBK ครับ
กำลังเล็งเวลาอยู่แต่อาจจะต้องเป็นเวลาทำงานนะครับ
ไม่รู้มีใครสนใจหรือเปล่า
เพราะไม่เห็นมีใครส่งเสียงเรื่อง MBK company visit เลยครับ
nena

โพสต์ที่ 16

ไม่ได้อ่านทั้งหมดหรอกค่ะ อ่านเฉพาะกระทู้ที่ตัวเองสนใจ หรือที่อยากรู้ เพราะว่าหนูซื้อ package มาใช้ค่ะ กระทู้ไหนที่ตอบกันยาวๆก็ save ลงแผ่นไว้อ่านเลยค่ะ ถ้าอ่านทั้งหมดคงใช้เวลานานเลยค่ะ หนังสือที่เป็นของรางวัลอยากได้เล่ม 1 และ2 คะ ของดร. นิเวศน์อ่านหมดแล้วคะ (ยืมคนอื่นอ่านค่ะ) แต่จริงๆของฟรีก็อยากได้หมดแหละค่ะ ชอบที่กระทู้ที่ web นี้เขียนกันอย่างสุภาพ มีพื้นฐานของความเป็นจริง และมีการ discussion กันในประเด็นที่ต่างๆ ช่วยให้มุมมองกว้างขึ้น เคยอ่าน webbroad หุ้นบาง web ไม่ประทับใจค่ะ :wink:
dingding

โพสต์ที่ 17

แต่จริงๆของฟรีก็อยากได้หมดแหละค่ะ <------- คิดเหมือนคุณ nena เลย อิอิ :lol:
enokwan

โพสต์ที่ 18

เห็นว่าวันนี้หมดเขตพอดี เลยมาเตือนเพื่อนๆอีกหนค่ะ เผื่อจะลืมไป เพราะกระทู้ไปเร็วมาก

งั้นขอประเดิมเป็นตย.ละกันค่ะ ....
จริงๆเจอประกาศรับสมัครของพี่ธันวานานแล้วค่ะ แต่ตอนนั้นยังอ่านไม่ใคร่จบดี ตั้งใจว่าจะอ่านให้จบก่อนแล้วค่อยส่งเข้าประกวด แรกๆต้องขอสารภาพว่าไม่เคยสนใจกระทู้นี้เลย เพราะเข้าใจว่าคงเป็นการ"ขอ" กันอีกเช่นเคย ไม่มีอะไรน่าสนใจ แต่อยู่มาวันหนึ่ง ไม่รู้อะไรดลใจค่ะ อาจเป็นเพราะ ความสอดรู้สอดเห็น เอ๊ย อยากรู้อยากเห็นที่ติดตัวมาตั้งแต่กำเนิด ให้บังเอิญเหลือบไปเห็นจำนวนผู้เยี่ยมชมกระทู้นับหมื่นแล้วต๊กกะใจ โห..ขอกันแยะขนาดนี้ ท่าทางจะมีอะไรดีๆแฮะ เลยตัดสินใจ click เข้าไป...
ตั้งแต่นั้นถึงได้รู้ว่า โดนหลอกมาตลอด เอ๊ย เข้าใจผิดมาตลอด ต่างหากค่ะ แหะๆ แต่เนื่องจากไม่ค่อยมีเวลาค่ะ เลยอ่านมั่งไม่อ่านมั่ง เวลาน้อยก็แอบอ่านหน้าสุดท้ายเลย ( update ดีค่ะ) มีเวลามากหน่อยก็เริ่มอ่านจากหน้าแรก สลับกันไปมายังงี้เรื่อยๆ เง็งเหมือนกันค่ะ
แต่พอได้เจอประกาศรับสมัครของพี่ธันวาเข้าเท่านั้นแหละ ได้ผลค่ะ เกิดความตั้งมั่นอย่างแรงกล้าในอันที่จะพิชิตหนังสือ(ฟรี)มาให้จงได้(อยากได้ลายเซ็นท่านอ.นิเวศน์ค่ะ อิๆๆ)

จากนั้นก็ก้มหน้าก้มตาอ่านอย่างเอาเป็นเอาตาย โดยใช้เวลาว่างที่มีอยู่เฉพาะช่วงเสาร์-อาทิตย์ กระนั้นยังใช้เวลาปาเข้าไปตั้งเกือบ 2 เดือนแน่ะค่ะ ยอมรับว่าพักยกไปหลายรอบเหมือนกันค่ะ กว่าจะจบ ...สำลักสูตรค่ะ แยะไปหมด ล้วนแล้วแต่ไม่ค่อยรู้เรื่องทั้งนั้นเลย แต่ก็ดีนะคะ เป็นแรงบันดาลใจให้ไปหาหนังสือมาอ่านเพิ่มเติมเพื่อประดับความรู้อันน้อยนิดที่มีอยู่ ก็พอรู้เรื่องขึ้นบ้างเล็กน้อยค่ะ
แต่มาค้นพบสัจธรรมจริงๆทีหลังว่า การเป็น VI นั้น สำคัญที่ "วิธีคิด" มากกว่า "วิธีทำ" เป็นส่วนใหญ่ สูตรทั้งหลายมีไว้เพียงเพื่อเป็นแนวทางให้เราสามารถหามูลค่าที่แท้จริงได้เท่านั้น ดังนั้น ใช้สูตรไหนก็ได้ที่เรามีความเข้าใจ เพราะทุกสูตรต่างก็ต้องอาศัยการคาดการณ์(เดา) ของเราร่วมด้วยอยู่ดี บางทีสูตรเดียวกัน แต่ละคนยังคิดออกมาได้ไม่เหมือนกันเลย ขึ้นอยู่กับว่าเราจะรู้จัก บริษัทนั้นๆดีแค่ไหนต่างหาก เพราะต่อให้สูตรดีแค่ไหน ถ้าประเมินผิด มูลค่าก็เปลี่ยนทันที
แต่มันไม่ได้สำคัญตรงนั้น มันสำคัญที่ว่า หลังจากนั้นเราจะมีวิธีจัดการกับมันยังไงต่างหาก...ซื้อ ถือ หรือ ขาย ..ยังคงเป็นปัญหาคาใจของคนเล่นหุ้นทั้งหลายอยู่ ที่จะยังคงถามกันต่อไปทุกยุคทุกสมัย ในยามกระทิงดุ ไม่เป็นปัญหา ทุกคนล้วนแต่ยิ้มแย้มกันถ้วนหน้า แต่อนิจจา ...ไม่มีอะไรเที่ยงแท้ สักวันคุณหมีก็ต้องมาเยือน เมื่อ Mr.market อารมณ์ไม่ดี ก็พลอยให้หลายคนอารมณ์เสียไปด้วย ไม่เว้นแม้แต่มือใหม่อย่างน้อง ที่หวั่นไหวไปกะมันด้วย
แต่พอได้เข้ามารับฟังมุมมองของชาว TVI ที่นี่ รู้สึกสงบจิตสงบใจลงไปได้เยอะค่ะ (ฟังๆดู เหมือนเป็นสำนักปฏิบัติธรรมไงไม่รู้ค่ะ 5555)

สรุป คือ น้องคิดว่า แนวทาง VI ที่แท้จริง จะเป็นเรื่องของ "ความคิด" ที่ต่างไปจากแนวทางอื่นๆ ในการเลือกที่จะมองที่ "ตัวกิจการ" มากกว่า "ราคา" ที่ผันผวนอยู่ตลอด โดยมีความเชื่อมั่นว่า สักวันหนึ่ง...ราคาจะตัองเป็นไปตามมูลค่าของกิจการเสมอ ดังนั้น เราจึงสามารถถือมันได้อย่างสบายใจ ไม่หวั่นไหวแม้วันลงมาก (ยิ่งถ้าเป็นพี่วิบูลย์ คงภาวนาให้มันลงอยู่ทุกวัน 5555)
แต่ไม่ว่าจะเป็นวิธีใด ย่อมเป็นวิธีที่ถูกทั้งสิ้น ถ้ามันสามารถทำกำไรให้เราได้ เพียงแต่ "แนวคิด" แบบ VI จะช่วยทำให้เราสามารถลงทุนได้อย่างสบายใจ ไม่เต้นไปกับตลาด หรืออารมณ์แปรปรวนทุกครั้งที่หุ้นตก.....ซึ่งจะเป็นวิธีการที่เหมาะสมกับเราหรือไม่ คงมีแต่"เรา" เท่านั้นที่จะเป็นผู้บอกได้ค่ะ :wink:

กล. ยาวพอมั๊ยคะ พี่วิบูลย์ แล้วห้ามบ่นว่าปวดตา ขี้เกียจอ่านนะคะ ไม่รู้ล่ะ ก็เห็น พี่วิบูลย์ บอกว่าชอบยาวๆๆๆๆๆๆๆๆ :lol: :lol: :lol:

อ้อ..พี่ธันวาคะ ถ้าเกิดฟลุ๊คได้หนังสือขึ้นมาจริงๆ อย่าลืมเซ็นกำกับให้ด้วยนะคะ หรือจะให้พี่วิบูลย์ช่วยเซ้นแทนก็ได้ค่ะ ไม่ว่ากัน ฮิๆๆๆๆๆ
VIB007

โพสต์ที่ 19

อ้าว ป๋าไก่ว่าอย่างไร
จะตัดสินอย่างไรก็ว่ามาเลยครับ

ที่น้อง enokwan เขียนมา
ผมชอบตรงที่บอกว่า ที่นี่เหมือนสำนักปฏิบัติธรรมยังไงก็ไม่รู้
ก็ดีเหมือนกันครับ
เข้าเวปนี้แล้วเหมือนเข้าวัดฟังธรรม
จิตใจจะได้ไม่ฟุ้งซ่านเนอะ
ยิ่งเวลาหุ้นตกๆละก็ .......

จริงๆน่าจะมี Session ธรรมะกับการลงทุน นะพี่ไก่ว่าไง อิ อิ
ปรัชญา(เข้าระบบไม่ได้)

โพสต์ที่ 20

เมื่อก่อนอ่านทุกวัน หยุดอ่านมา1-2เดือนนี่เอง
หนังสือก็มีแล้วเหมือนกัน

แต่เข้ามาขอแสดงความดีใจด้วย

ที่คุณวิบูลย์เป็นอาจารย์สอน การลงทุนโดยความคิดที่ดีและไม่เคยเรียกร้องผลประโยชน์ใดใดจากใครเลย

รักคนทำดี เจตนาดี ทุกคนครับ
thanwa

โพสต์ที่ 21

ขอบคุณพี่ปรัญชามากครับ ที่ขุดกระทู้นี้ขึ้นมา

ต้อง update ว่า สงสัยสมาชิก TVI เที่ยวสงกรานต์กะลุ้นหุ้นช่วงที่ผ่านมามากไปหน่อย
ไม่มีใครส่งมาหาผมเลยสักคนครับ
หรือว่า เงื่อนไขจะยากเกินไป..

เอ... จะเอายังไงกะหนังสือที่เตรียมเอาไว้ คุณวิบูลย์ช่วยบอกที่ครับ
VIB007

โพสต์ที่ 22

ผมตัดสินให้คุณ enokwan ได้รับรางวัลหนังสือหนึ่งเล่มแล้วกันครับ
คุณ enokwan เลือกเอาเองนะครับ อยากได้เล่มไหน
เหตุผลก็คือ ตั้งใจเขียนมากที่สุด

ส่วนท่านอื่นไม่ต้องผิดหวัง
โอกาสข้างหน้ายังมีครับ
แต่ต้องตั้งใจเขียนหน่อยนะครับ อิ อิ

สวัสดีวิสาขบูชาครับ
VIB007

โพสต์ที่ 23

ขอบคุณพี่ปรัชญาครับ สำหรับคำติชม

แค่พี่ๆน้องๆแถวๆนี้มีวิทยายุทธเอาตัวรอดในตลาดหุ้นได้ในระยะยาวมากขึ้น
ผมก็พอใจแล้วครับ

จะได้ไม่ต้องตกเป็นเหยื่อของแมงงมุม แมงเม่า กองทุน ฝรั่ง หรือต่างชาติ
ที่จ้องหากำไรในตลาดอยู่ทุกเมื่อเชื่อวัน

ตอนนี้เพื่อนๆที่ลงทุนด้วยกันมา
ไปเกร็งกำไรกันเกือบหมดแล้ว
เพราะลงทุนแบบ VI มันช้าไม่ทันใจ (รวยช้า)
เลยอยากเห็นผลเร็วเลยไป Daytrade
รู้กันเลยในหนึ่งวัน ว่า"ได้"หรือ"เสีย"

ก็ทางใครทางมันครับ วิถีใครวิถีมัน
ของอย่างนี้แล้วแต่ความพอใจแต่ละคนครับ
ส่วนผมก็ยังคงเป็น"เต่า"ต่อไปเหมือนเดิม
thanwa

โพสต์ที่ 24

ขอบคุณครับคุณวิบูลย์ที่ช่วยตัดสิน

ขอบคุณคุณ enokwan ที่ร่วมสนุกครับ

ผมว่าเอาอย่างนี้ก็แล้วกัน ผมเพิ่มให้อีกเล่มรวมเป็นสองเล่มครับ คือ
เล่มที่จะให้แน่ๆ คือ Buffettology ของ Mary Buffett and David Clark

ส่วนอีกเล่มผมให้คุณ enokwan เลือกได้ตามใจชอบครับ
จะมีลายเซนต์ของคุณวิบูลย์ให้ที่หนังสือแนนอนครับ

2. คิดใหม่เพื่ออนาคต (Rethinking the future) ฉบับแปล พิมพ์ครั้งที่ 10
3. ตีแตก ของ ดร.นิเวศน์ เหมวชิรวรากร พร้อมลายเซนต์ ดร.นิเวศน์
4. เคล็ดลับเซียนหุ้นพันธุ์แท้ ของ ดร.นิเวศน์ เหมวชิรวรากร พร้อมลายเซนต์ ดร.นิเวศน์
5. เซียนหุ้นมือทอง ของ ดร.นิเวศน์ เหมวชิรวรากร พร้อมลายเซนต์ ดร.นิเวศน์

รบกวนคุณ enokwan ช่วย PM ที่อยู่มาให้ผมด้วยครับ
หลังจากได้ลายเซนต์คุณวิบูลย์แล้วจะจัดส่งไปให้ครับ
หวังว่าไม่รีบอ่านมากนะครับ เพราะต้องล่าลายเซนต์คุณวิบูลย์เจ้าเก่าก่อนนะครับ
enokwan

โพสต์ที่ 25

ห๊า...โอวว์..เอ่อ...อ่า...............:shock: :shock: :shock:
เย้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :lol:

ง่า...โทษทีค่ะ ลืมตัวไป :oops:
พอดีเป็นครังแรกน่ะค่ะ ที่ประสบความสำเร็จจากการชิงรางวัล ปกติจะชวดตลอดค่ะ
นับว่าเป็นข่าวดีที่สุดท่ามกลางภาวะน้ำมันแพงและพอร์ตอันแดงเถือกของน้องในตอนนี้เลยค่ะ ฮิๆๆๆๆๆ

แต่อันที่จริง ต้องยกประโยชน์ให้กับบรรดาเหล่าจอมยุทธ์(ผู้ใจดี)
หยั่งทั่นเฮียทั้งหลายมากกว่าค่ะ (น่ามีรางวัลมั่งเนาะ หุๆๆ :wink: )
โดยเฉพาะ เฮียวิบูลย์ เฮียมน เฮียธันวา
คุณ aye ,CK คุณลูกอีสาน และอีกหลายๆท่านที่ช่วยเผยแพร่เคล็ดวิชา
จนทำให้กระทู้ตะแกรงร่อน กลายเป็นกระทู้ทรงคุณค่า
ที่มีคนอ่านเยอะมากเป็นประวัติการณ์ขนาดนี้
(ครบแสน เมื่อไร เอาไปลงกินเนสบุ๊ค ได้เลยค่ะพี่ 555)

นับว่าเป็นการเปิดโอกาสให้นักลงทุนหน้าใหม่ที่กำลังศึกษา
หาแนวทางที่เหมาะสมกับตัวเองอยู่
ได้มีโอกาสศึกษาประสบการณ์ และข้อคิดดีๆ
ในมุมมองของVI หลายๆท่านผ่านมาทางกระทู้นี้ได้เป็นอย่างดีค่ะ

สำหรับมือใหม่ที่ไม่ค่อยมีเวลาหยั่งน้อง
ขอแค่ผลตอบแทนพอจะชดเชยกับอัตราเงินเฟ้อได้บ้างก็พอแล้วค่ะ
ไม่จำเป็นต้องเป็นวิธีที่ให้ผลตอบแทนที่ดีที่สุด
แต่เอาแบบที่สามารถ กินอิ่ม นอนหลับได้สนิททุกวัน
ขึ้นก็ดี ลงก็ได้ อะไรยังเงี้ยค่ะ
แต่กว่าจะถึงวันนั้น คงต้องฝึกปรือวิทยายุทธ์อีกนานค่ะ
ว่าแล้วก็ขอฝากตัวเป็นศิษย์ซะเลยค่ะ ฮิๆๆๆๆๆ :wink:

อ้อ...พี่วิบูลย์คะ "เต่า" น่ะ ถึงมันจะต้วมเตี้ยม
แต่สุดท้าย มันก็ถึงเส้นชัยก่อนไม่ใช่เหรอคะ
ถ้างั้น น้องคงจะต้องขอสมัครเป็น"เต่า" ด้วยอีกตัว เอ๊ย อีกคน แล้วละค่ะ 555555
VIB007

โพสต์ที่ 26

ยินดีด้วยครับ

สงสัยน้อง enokwan คงดีใจมากจนลืมบอกชื่อหนังสืออีกเล่มที่คุณธันวาจะให้เลย

ตอนนี้พอร์ตแดงเป็นเรื่องปกติครับ
แต่ก็ต้องมาดูว่าใครจะอดทนกว่ากัน
ระหว่างเรากับ นายตลาด

โชคดีในการลงทุนครับ
ล็อคหัวข้อ