สงสัย scripless holding

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
wpong
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 34

โพสต์ที่ 1

ขอความกรุณาผู้รู้ช่วยอธิบายความหมายของ scripless holding หน่อยครับ
ตอนแรกเข้าใจว่า %shares in scripless holding หมายถึง %ของหุ้นที่ไม่มีใบหุ้นเป็นกระดาษ แต่ตอนนี้ชักไม่แน่ใจครับ :oops:
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 115

โพสต์ที่ 2

ผมว่าน่าจะเข้าใจถูกแล้วครับ.........ถ้าถือเป็นใบหุ้น เขาก็เอาชื่อเราลงในผู้ถือหุ้น แต่ถือในบัญชีซื้อเขาหุ้น ทั้งหมดที่มีกับโบรคเกอร์ ก็ เป็น scripless holdings มีแต่ตัวเลข ไม่มีใบหุ้นให้เห็น และ ลงในกลุ่มของผู้ถือหุ้นฝากไว้กับศูนย์รับฝากหลักทรัพย์
wpong
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 34

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ
ล็อคหัวข้อ