PDI......จะไปไหวมั้ยคะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
zynetic
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

PDI......จะไปไหวมั้ยคะ

โพสต์ที่ 1

ตอนนี้กำลังตามข่าวการลดต้นทุนการนำเข้าสารเคมีที่ใช้ในอุตสาหกรรมของบริษัทอยู่น่ะคะ ทราบมาคร่าวๆว่าบริษัทสามารถลดต้นทุนจากการนำเข้าได้มาก ซึ่งไม่ได้มาจากสาเหตุที่ค่าดอลลาร์อ่อนตัว แต่มาจากการพัฒนาราคาต้นทุนการผลิตภายในที่มีประสิทธิภาพจนบริษัทสามารถมีกำไรในเดือนที่ผ่านมาได้ เลยอยากทราบว่าถ้าหากบริษัทสามารถลดต้นทุนได้จริงๆ ราคาของหุ้นจะปรับตัวขึ้นไปบ้างมั้ยคะ แล้วถ้าปรับขึ้นจริงๆ เราจะมีเกณฑ์ดูราคาที่เหมาะสมยังไงบ้าง รบกวนพี่ๆช่วยชี้แนะด้วยนะคะ
Financial Architect: Intermediate level
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา1
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

Re: PDI......จะไปไหวมั้ยคะ

โพสต์ที่ 2

zynetic เขียน:ตอนนี้กำลังตามข่าวการลดต้นทุนการนำเข้าสารเคมีที่ใช้ในอุตสาหกรรมของบริษัทอยู่น่ะคะ ทราบมาคร่าวๆว่าบริษัทสามารถลดต้นทุนจากการนำเข้าได้มาก ซึ่งไม่ได้มาจากสาเหตุที่ค่าดอลลาร์อ่อนตัว แต่มาจากการพัฒนาราคาต้นทุนการผลิตภายในที่มีประสิทธิภาพจนบริษัทสามารถมีกำไรในเดือนที่ผ่านมาได้ เลยอยากทราบว่าถ้าหากบริษัทสามารถลดต้นทุนได้จริงๆ ราคาของหุ้นจะปรับตัวขึ้นไปบ้างมั้ยคะ แล้วถ้าปรับขึ้นจริงๆ เราจะมีเกณฑ์ดูราคาที่เหมาะสมยังไงบ้าง รบกวนพี่ๆช่วยชี้แนะด้วยนะคะ
ผมว่าน่าจะหาหุ้นที่มีประวัติที่ดี
มีการจ่ายปันผลติดต่อกันนานหลายๆปี
PDI เท่าที่เห็นตั้งแต่ปี42-46 ยังไม่เคยจ่ายปันผลเลย

แต่ถ้าต้องการส่วนต่างราคาผมไม่มีความเห็นครับ
ล็อคหัวข้อ