เริ่มต้นลงทุน ควรดูจากอะไร

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
minkyman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมเข้าเวปนี้มาเป็นเวลา พอสมควรแล้ว เลือกซื้อหุ้นก็มีอยู่ประมาณ 3-4 ตัว ได้ประโยชน์จากเวปนี้ ดีเยี่ยมเลย
แต่สิ่งที่อยากรู้ ว่าพวกพี่ๆ เวลา จะเลือกดู การลงทุนนี้จะเริ่มต้นดูจากอะไร

แนวโน้มของบริษัท
แนวโน้มการลงทุน
ข่าว inside
P/E
P/BV
Market Cap.
Dvd. Yield(%)

ต้องขอโทษด้วยนะครับ คำถามนี้อาจจะดูบ้านๆไป แค่อยากจะรู้ ว่า ชาว thai vi ที่นี้ดูอะไรก่อนน่ะครับ
ขอบคุณครับ
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2

ไปดูในร้อยคนร้อยหุ้นว่าตัวไหนที่คนในเวปนี้ฮิตกัน :lol:
...ล้อเล่นครับ แหะๆ (ที่จริงก็เคยทำครับ เจ็บตัวมาแล้ว...)

โดยส่วนตัว ผมเริ่มจากดูข่าวในหนังสือพิมพ์ครับ ว่าตัวไหนมีข่าวแย่ๆ มากระทบ
เพราะส่วนมากหุ้นที่มีข่าวไม่ดี ราคามันจะลงมาผิดปกติ แล้วค่อยไปวิเคราะห์ดูบริษัทอีกทีว่าเป็นข่าวร้ายที่มีผลชั่วคราว หรือถาวร ส่วนข้อมูลด้านการเงินเน้นดูภาพรวมๆ มากกว่า

ไว้รอคนอื่นมาต่อครับ
Hughes

โพสต์ที่ 3

ผมว่าถ้าเริ่มเล่นก็ดูชีวิตประจำวันครับว่าเราชอบใช้บริการอะไรใช่จ่ายกับอะไรมาก

แล้วก็นึกถึงกระแสเงินสดคร่าวๆ - รับเงินก่อน แต่จ่ายเงินช้า คือดี

พูดได้แต่ผมไม่ได้เล่นแบบนี้เลยครับ ยิ่งเล่นยิ่งโลภตอนนี้ เก็งกำไรโลด  :lol:  :lol:

ไว้หมดรอบนี้จะกลับไปลงทุนแบบปลอดภัยละ  :oops:
เล่นหุ้นคนแก่ แต่แอบเปรี้ยวเป็นบางเวลา
minkyman

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณที่แนะนำครับ ผมมือใหม่จริงๆ พึงขายหมูไปไม่นานมานี้ เสียดายหลายๆตัว เพราะจิตวิทยาการลงุทุนแบบมือใหม่ (ขายเอากำไรนิดเดียวก็ดีแล้ว) เลย อดเปรี้ยวกินหวานเลย
เลยดูอยู่ จะดูตัวไหนอยู่ มองที่ pe เป็นหลัก หรือ แนวโน้ม ดี มองทีpbv ด้วยดีหรือป่าวครับ แนะนำแนวคิดหน่อยครับ
IMAGINATION
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 5

Invest like we own the business.Invest in the company that we can really understand.Invest in company that has consistant predictable and growth.Invest in company that has longterm competitive advantage.Invest in great company on reasonable price.The most important investment is the risk not the gain.Divesify investment in 5-6 company.Hold the company that can pass every recession.Follow up the progression as frequently as you can.
holidaytours

โพสต์ที่ 6

[quote="Hughes"]ผมว่าถ้าเริ่มเล่นก็ดูชีวิตประจำวันครับว่าเราชอบใช้บริการอะไรใช่จ่ายกับอะไรมาก

แล้วก็นึกถึงกระแสเงินสดคร่าวๆ - รับเงินก่อน แต่จ่ายเงินช้า คือดี

พูดได้แต่ผมไม่ได้เล่นแบบนี้เลยครับ ยิ่งเล่นยิ่งโลภตอนนี้ เก็งกำไรโลด
สิ่งทั้งหลาย ขึ้นอยู่กับใจ มีใจเป็นใหญ่ สำเร็จเพราะใจ - พุทธภาษิต
งาน อาชีพเสริมทำเงินล้าน สร้างรายได้ ธุรกิจส่วนตัว รวย!
KriangL
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 7

ผมดู PE เป็นหลักครับ ถ้าน่าสนใจก็ไปศึกษาเกี่ยวกับบริษัทต่อ แล้วค่อยซื้อหุ้นครับ บางทีซื้อก่อนค่อยศึกษาก็มี เวลาศึกษาก็เริ่มจากบทวิเคราะห์ รายงานประจำปี วีดิโอ opp day ฯลฯ อันนี้คงต้องแล้วแต่ background แต่ละคนว่าเก่งด้านไหน

ตอนดู BCP ผมก็ไปอ่านพวกกระบวนการกลั่น ราคาน้ำมันล่วงหน้า วิธี hedge (มีพื้นฐานทางวิศวกรรมกับพวก futures/option อยู่แล้วเลยทำความเข้าใจได้)
niyom_value

โพสต์ที่ 8

ถามตัวเองครับว่า

บริษัทขายอะไร แล้วทำไมลูกค้าต้องซื้อสินค้าจากบริษัทนี้ครับ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 9

ดูความเคลื่อนไหวในร้อยคนร้อนหุ้น เอ้ย.. ร้อยหุ้นครับ :la: ...
โพสต์โพสต์