โปรแกรมบริหารจัดการ พอร์ตโฟลิโอ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
kotaro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 40

โปรแกรมบริหารจัดการ พอร์ตโฟลิโอ

โพสต์ที่ 1

สำหรับเพื่อนๆ ที่พึ่งเริ่มลงทุนนะครับ  ผมคิดว่า ระบบการบันทึกหุ้น เป็นสิ่งที่สำคัญมาก ไม่แพ้การศึกษาหุ้น เลยครับเพราะบันทึกที่ดี จะทำให้เรารู้ว่า ผลงานที่ผ่านมาเราเป็นยังไง ผิดพลาดตรงไหน จะแก้ไขตรงไหนได้บ้าง

หากเราคิดว่า เราจะลงทุนไปอีก หลายสิบปี  หาระบบที่ดีดี ที่เราเข้าใจ ไม่ซับซ้อนเกินไป ตอบสนองสิ่งที่เราต้องการได้  และพร้อมจะใช้งานไปตลอด  ก็เป็นสิ่งที่จำเป็นมากครับ

ยิ่งเริ่มบันทึกเร็วเท่าไหร่  เราก็จะมีข้อมูลของตัวเราเองมากเท่านั้นครับ

โปรแกรมที่จะแนะนำ มี 3 โปรแกรม ที่ผมได้เคยลองใช้มาก่อน  และหาเอาจากใน internet ได้ง่าย  มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไป ลองดูกันนะครับ ว่าเหมาะกับตัวไหน

1.Stock Investment Manager

รูปภาพ

เป็นโปรแกรมบริหารพอร์ตของคนไทย ใช้ฟรีครับ(freeware) ต้องขอบคุณ คุณ จิรวัฒน์ กิตติสิริพันธุ์ ผู้เขียนโปรแกรมมากๆ  
มีข้อดีดังนี้
1.1  สามารถบันทึกข้อมูลได้หลาย Account ในเวลาเดียวกันเสมือนว่า ผู้ใช้งานเป็นผู้จัดการกองทุน
1.2  คำนวณกำไรขาดทุน จากการซื้อขายหุ้น และแสดงผลให้ดู ในรูปแบบของตาราง
1.3  คำนวณต้นทุน เฉลี่ยต่อหุ้นด้วยวิธี Average Price
1.4  แสดงสัดส่วนการลงทุน ในรูปแบบกราฟ
1.5  บันทึกข้อมูล สรุปรายปีได้
1.6  เก็บข้อมูล Transaction ประเภทต่างๆ และสามารถตรวจดูย้อนหลังได้
1.7  ปรับค่าเงินสดคงเหลือในพอร์ตเอง ได้ในกรณีพิเศษอื่นๆ

ตัวโปรแกรมติดตั้งง่าย และ ใช้ได้ได้ง่ายมาก ไม่ซับซ้อน  แต่เนื่องจากความไม่ซับซ้อน ทำให้อาจมีข้อเสียคือ

1.1  ไม่สามารถแสดงต้นทุนเป็น FIFO ได้  (ถ้าไม่ serious ก็ไม่เป็นไรครับ)
1.2  ไม่สามารถแสดงผลตอบแทนพอร์ตเป็น กราฟ  เทียบกับ set ได้ (อันนี้เป็นคุณสมบัตที่ผมอยากได้ เลยทำให้ต้องไปใช้ตัวอื่น)
เพื่อนๆ ที่สนใจ download ได้ที่  
http://zeed2222.multiply.com/photos/album/89

2.  Personal Portfoilo Manager

รูปภาพ

ได้รับการโหวตเป็น best portfolio management software by the Financial Times (London) and Securities Research Company Ltd (New Zealand)
ข้อดีคือการใช้งานที่ง่ายมาก  สามารถตัดบัญชีเงินสดได้  คำนวณผลตอบแทนและแสดงรายงานได้มากมาย
มีเมนูแสดงแบบกราฟ รวมถึงการใช้เครื่องมือ technical analysis แบบง่ายๆได้  แต่ในเมนูแสดงแบบกราฟ ไม่สามารถแสดงผลตอบแทนเทียบกับดัชนีได้

ดูข้อมูลได้ที่
http://www.owlsoftware.com/oppm.htm

3.  Fund Manager

รูปภาพ

มีข้อดีคือมีเมนูแสดงผลแบบกราฟให้ใช้ครบครับ  แต่ข้อเสียคือการใช้งานค่อนข้างซับซ้อนครับ ใช้ยากกว่าสองตัวข้างบน แต่ก็ไม่ยากต่อการศึกษา ทำความเข้าใจครับ

ดูข้อมูลได้ที่
http://www.fundmanagersoftware.com/

อาจมีโปรแกรมที่ดีกว่านี้  แต่ผมทราบเท่านี้ครับ ลองใช้กันดูนะครับ  โชคดีครับ

ปล.ตัวที่ 2 กับ 3 ถ้าไม่ซีเรียส หาจากน้องกุ๊กได้นะครับ  :D
minions
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณที่แนะนำครับ
กำลังหาโปรแกรมอยู่พอดีเลยครับ  :o
ลูกพ่อขุนเม็งราย
Verified User

โพสต์ที่ 3

ต้องเสียเงินหรือป่าวคับ
หรือว่ามีไฟล์ที่สามารถโหลดมาใช้งานได้ฟรีครับ
ขอบคุณครับ
uncleBE

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ
:D
KB

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณมากครับ อยากได้มานานแล้ว ปกตินั่งลงใน excel อยู่ ได้แบบนี้มาก็ง่ายขึ้น
tatandchin

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณมากครับ จะลองไป load มาใช้ดูครับ
lukton2000
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 7

ขอ share ขัอมูล หลังจากที่ได้พยายามหา program จาก internet มาลองใช้
ประเด็นสำคัญคือ การ update price and index by retreiving from internet  ฃึ่งหลาย program จะไม่ support ข้อมูจาก SET   สุดท้ายก็มาเจอว่า Fund Manager สามารถ ดึงข้อมูลหุ้นไทยได้ และมี function support
มากมาย ทุกรูปแบบ   ผ้สนใจสามารถ download ทดลองใช้ได้ 1 month
หลังจากนั้น ต้องเสียเงิน ประมาณ 69  us   ชึ่งราคาค่อนข้างสูง แต่ผมคิดว่าคุ้มค่า
spooner

โพสต์ที่ 8

มี Program ที่ใช้กับ Mac OS ไหมครับอยากได้จัง
pipolulu

โพสต์ที่ 9

ผมมีโปรแกรมให้โหลดไปลองใช้ดูครับ

ใช้ได้ฟรีตลอดครับ (มีแค ร๊ ก)

ถ้าชื่นชอบก็ไปซื้อเวอร์ชันจริงเอาละกันนะครับ

Fund manager v.9.4

http://rapidshare.com/files/203998192/F ... r.v9.4.rar
โพสต์โพสต์