ห้องนี้กับห้องนั้นมันแตกต่างกันมากเลยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอบาน่า
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ห้องนี้กับห้องนั้นมันแตกต่างกันมากเลยครับ

โพสต์ที่ 1

ผมเริ่มเล่นหุ้นช่วงแรกๆ ผมใช้บริการห้องสินธรเป็นประจำ
แต่ตอนนี้ผมหันมาเน้นการลงทุนแบบเน้นคุณค่า เวบ vi เลยเป็นที่ผมเข้ามาบ่อยที่สุดในช่วงนี้ โดยเฉพาะ "ร้อยคนร้อยหุ้น และ คลังกระทู้คุณค่า"
เมื้อกี้แวะไปสินธรมานั่งอ่านกระทู้ หลายๆกระทู้ ผมเกือบเกิดอาการจิตแตก ธาตุไฟเข้าแทรก เห็นสมาชิกที่นั่นๆหลายๆท่าน เอากำไรออกมาโชว์กัน จนผมรู้สึกอิจฉา (แต่คนขาดทุนเค้าคงไม่ออกมาพูดหรอกครับ) ที่ผมอยากจะสื่อให้ทุกท่านได้เข้าใจก็คือ สภาพจิตใจของผมในช่วงนี้ สับสนครับ ผมเข้ามาในตอนแรกแบบนักเก็งกำไร ณ ตอนนี้ผมศึกษาแนวทางแบบเน้นคุณค่า มีใครเคยเป็นแบบผมบ้างครับ บททดสอบระยะยาวผมก็ยังไม่เคยได้สัมผัส เนื่องจากประสบการณ์ผมยังน้อยมากๆ
เมื่อคืนอ่านกระทู้พี่นริศแล้ว นับถือพี่มาก นี่ยังไม่เอ่ยถึงอีกหลายท่านที่อยู่ในเวบ vi นะครับ
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

เว็บนั้นเค้าเก็งกำไรกันโดยส่วนมากใช้เทคนิค
เว็บนี้เค้าเก็งกำไรกันโดยพื้นฐาน
ไม่รู้ผมพูดไรผิดรึเปล่า  :lol:

อยู่เวปไหนก็หัดควบคุมสติไว้ครับ
นักดูดาว

โพสต์ที่ 3

บางสิ่งมองไม่เห็น แต่มีตัวตน

บางสิ่งไม่มีตัวตน แต่มองเห็น

ควบคุมสติไว้อย่างที่ป๋านันจังบอกดีที่สุดครับ
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 4

ความถนัดในการใช้เครื่องมือจับปลา
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 5

ในเว็บนี้ก็ไม่ได้น้อยๆนะ หลายคนกำไร 300%+ ในปีนี้ปีเดียว

port ระดับหลายสิบล้านก็มีเยอะ

ระดับ 100 ยังมีเลย
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
oldnew

โพสต์ที่ 6

.
 อย่าคิดมากเวลาเห็นหุ้นตัวอื่น(ที่เคยมองไว้)วิ่งเเรงๆ
 ดู10ตัวพยายามหาให้ดีที่สุด1ตัว ดีกว่าซื้อ10ตัวได้หุ้นดี5ตัว
.
lin

โพสต์ที่ 7

นอกจากจะหาวิธีลงทุนให้เหมาะกับตัวเองแล้ว

ยังต้องฝึกควบคุมอารมณ์ตัวเองขณะลงทุน ซึ่งยากกว่า

เปรียบเหมือนเราสร้างเรือตังเก เพื่อออกหาปลาในทะเล

จะมัวขึ้นเรือของคนอื่นได้อย่างไร ฝากชีวิตไว้กับคนอื่น

ทำไมเราไม่เป็นเจ้าของเรือเองล่ะ  :?:

เคยรู้สึกเหมือนเหมือนคุณโอบาน่านะ  :)
baby-investor

โพสต์ที่ 8

ผมว่าปีนี้กำไร 200-300% ถือว่าไม่ยาก นักลงทุนใหม่ๆที่เพิ่งเข้ามาก็ได้ไปไม่น้อย แต่ปีหน้าผมว่าไม่ง่ายอย่างนี้แล้วครับ ซึ่งความสำเร็จในปีหน้าจะเป็นตัววัดฝีมือครับ แนะนำให้ลงทุนแต่พอตัวนะครับ ค่อยๆลงทุน ค่อยๆหาแนวทางที่เหมาะสมกับตัวเอง ถ้าเริ่มจับทางถูก ก็มีโอกาสประสบความสำเร็จสูงครับ
Longkong1

โพสต์ที่ 9

ตอนแรกก็เล่น Technical ครับ ช่วงหลังๆ มา ไม่มีเวลาดูครับ เลยเข้ามาศึกษาในนี้ดู คิดว่าแบบ VI เหมาะกับตัวเองมากกว่า ตอนนี้เลยมาที่นี้บ่อยครับ
winkung

โพสต์ที่ 10

สวัสดีครับคุณโอบาน่า
เส้นทางเริ่มต้นเราเหมือนกันนะครับ และตอนนี้ดูเหมือนคุณจะเดินเคียงคู่ผมมาข้างๆแล้วล่ะ
เป็นกำลังใจให้นะครับ  หลายคนเลยที่ "ประสบความล้มเหลว" จากเทคนิคอื่น
แล้วจึงมาซบอกการลงทุนแนวเน้นคุณค่า (ผมก็ด้วย)  ... ไม่ใช่เรื่องที่ผิดปกตินะครับ
โชคดีแล้วครับ หากพบว่าวิธีก่อนหน้านั้นเป็นวิธีที่เราเลือกแล้วแต่ไม่เหมาะสม
หนทางยังอีกยาวไกล  การจะวัดว่าตนเองประสบความสำเร็จในการลงทุนหรือไม่ ?  ต้องอาศัย "เวลา" และ "วินัย" ในการพิสูจน์ผลของการกระทำครับ  :wink:
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
โอบาน่า

โพสต์ที่ 11

[quote="winkung"]สวัสดีครับคุณโอบาน่า
เส้นทางเริ่มต้นเราเหมือนกันนะครับ และตอนนี้ดูเหมือนคุณจะเดินเคียงคู่ผมมาข้างๆแล้วล่ะ
เป็นกำลังใจให้นะครับ
nanchan

โพสต์ที่ 12

ลงทุนแบบเน้นคุณค่าระยะแรกก็แบบนี้แหละครับ
แรกๆก็คิดว่าตัวเองคิดถูกทาง ลงทุนระยะยาวได้ สบายใจ

ไว้ลองถือจนหุ้นในพอร์ตลบซัก50%นะครับ อาจจะได้รู้ว่าเป็นไง

วอร์เรน ปัฟเฟต บอกไว้นะครับ ถ้าทนเห็นหุ้นลดลง50%ไม่ได้ก็อย่าซื้อหุ้น
หรืออะไรนี่ ผมอาจจะจำมาผิด

วันนี้จิตแตก เพราะเห็นคนอื่นเอากำไรมาโชว์
ยังดีกว่าวันหน้าเห็นพอร์ตตัวเองขาดทุนเยอะๆเพราะหุ้นตกหนัก
ไม่ได้ขู่ และให้กำลังใจใครไม่เป็นด้วย  :lol:
โอบาน่า

โพสต์ที่ 13

[quote="nanchan"]ลงทุนแบบเน้นคุณค่าระยะแรกก็แบบนี้แหละครับ
แรกๆก็คิดว่าตัวเองคิดถูกทาง ลงทุนระยะยาวได้ สบายใจ

ไว้ลองถือจนหุ้นในพอร์ตลบซัก50%นะครับ อาจจะได้รู้ว่าเป็นไง

วอร์เรน ปัฟเฟต บอกไว้นะครับ ถ้าทนเห็นหุ้นลดลง50%ไม่ได้ก็อย่าซื้อหุ้น

วันนี้จิตแตก เพราะเห็นคนอื่นเอากำไรมาโชว์
ยังดีกว่าวันหน้าเห็นพอร์ตตัวเองขาดทุนเยอะๆเพราะหุ้นตกหนัก
ไม่ได้ขู่ และให้กำลังใจใครไม่เป็นด้วย
*
*
*
จะรวยต้อง เก่ง+เฮง ที่สำคัญต้องมีเมียดี
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 14

เวปนี้เค้าไม่ค่อยเอาผลตอบแทนมาคุยกันเท่าไหร่ครับ นานๆจะมีซักที
ลองรอดูช่วงต้นปีหน้าซิครับ เดี๋ยวคงมีคนมาทำ Poll ว่าได้ 52 ได้ return กันกี่ % ... ไม่รู้ถึงเวลานั้นจะจิตตกกันอีกรอบรึเปล่า รอบๆตัวผมนี่ทำกำไรกันถล่มทลายเต็มไปหมด
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
winkung

โพสต์ที่ 15

yoyo เขียน:เวปนี้เค้าไม่ค่อยเอาผลตอบแทนมาคุยกันเท่าไหร่ครับ นานๆจะมีซักที
ลองรอดูช่วงต้นปีหน้าซิครับ เดี๋ยวคงมีคนมาทำ Poll ว่าได้ 52 ได้ return กันกี่ % ... ไม่รู้ถึงเวลานั้นจะจิตตกกันอีกรอบรึเปล่า รอบๆตัวผมนี่ทำกำไรกันถล่มทลายเต็มไปหมด
เอ่อ ... อยากไปอยู่เป็นเห็บเกาะติดตัวพี่โยบ้างจัง  เผื่อกำไรมันจะหล่นใส่ผมบ้าง :wall:  :wall:
"กำไรถล่มทลาย"   :!:   พูดซะผมเห็นภาพเลยนะครับพี่  :cool:
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
akekarat

โพสต์ที่ 16

[quote="โอบาน่า"][quote="nanchan"]ลงทุนแบบเน้นคุณค่าระยะแรกก็แบบนี้แหละครับ

ไม่ได้ขู่ และให้กำลังใจใครไม่เป็นด้วย
โอบาน่า

โพสต์ที่ 17

[quote="akekarat"][quote="โอบาน่า"][quote="nanchan"]ลงทุนแบบเน้นคุณค่าระยะแรกก็แบบนี้แหละครับ

*
*
*
จะรวยต้อง เก่ง+เฮง ที่สำคัญต้องมีเมียดี
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 18

ลบ 50 ผมก็เคยเหมือนกันครับ...  (ถ้าจะให้เป๊ะก็ต้องบอกว่า -55)
ลบหนักกว่าตลาดซะอีก แบบนี้เค้าเรียกว่าฝีมือล้วน  :oops:
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
winkung

โพสต์ที่ 19

[quote="yoyo"]ลบ 50 ผมก็เคยเหมือนกันครับ...
nanchan

โพสต์ที่ 20

ผมก็เคยแต่ไม่ทั้งพอร์ต แค่บางตัว  :lol:

ครั้งที่หนึ่งคิดว่าพอทนได้

แต่ถ้ามีครั้งที่สอง ก็ต้องตอบว่าไม่แน่จะทนไหวไม๊
ถ้าเลี่ยงได้ ผมขอเลี่ยงก่อนหละ  :lol:

โดนหนักๆหลายครั้ง นี่ต้องถามเฮียปรัชญาครับ

ปีที่แล้วถือว่าโชคร้าย ปีนี้จนบัดนี้ถือว่าโชคดี

จากนี้ไม่ขอพึ่งโชคอย่างเดียวหละ  :D

ผลตอบแทนมากเท่าไหร่ ก็ยังไม่สำคัญเท่าการเอาตัวรอดได้ในระยะยาว อย่าดูหมิ่นเงินต้น จงให้ความหมายให้มากเท่ากับการสร้างผลตอบแทนหรือมากกว่า

จริงๆแล้วผมไม่ได้เขียนเตือนหรือสอนใครนะครับอย่าเข้าใจผิด
ผมชอบเขียนสิ่งที่ผมเข้าใจและพยายามทำให้ได้ ก็เลยต้องพยายามเขียนเตือนตัวเองตลอด
เมื่อไรผมไม่เขียนนั่นคือผมไม่ต้องเตือนตัวเองแล้ว

คิดอะไรก็เผยใจตัวเองเข้าใจตัวเองนะครับ
อิจฉาก็คิดว่าอิจฉา ผมก็เคยเป็น
ผมคิดว่าเวลาผมวิจารณ์ผมก็วิจารณ์ตามตัวอักษรไม่ได้แต่งเติม
TPH

โพสต์ที่ 21

เข้าใจคุณโอบานาครับ ผมเองก็เพิ่งเริ่มเรียนรู้ เปิดพอร์ทและซื้อหุ้นตอนกำลังดอย 850 - 900 จุด ตั้งแต่เริ่มมาตอน พ.ย. 07 พอร์ทโดยรวมติดลบมาตลอด จนเมื่อปีที่แล้วติดลบไปเกือบ 30% มีตัวหนึ่งผมติดลบไป 70% แต่ก็ยังก้มหน้าก้มตาลงทุนและเรียนรู้ไปเรื่อย ๆ จนมา ณ ตอนนี้พอร์ทผมบวก 5% เนี่ยไม่รวมปันผลที่ได้รับระหว่างทางครับ

ถามว่าจิตตก ตกใจตอนตลาดแดงหรือเปล่า ไม่เลยครับถ้ามีเงินเหลือและคิดว่าราคาที่ซื้อไม่แพง สามารถสู้กับใครก็ได้ที่จะมาทุบมาลาก เพราะว่าเรามีหลักยึดครับ

ถามว่าอิจฉาคนอื่นที่กำไรเยอะ ๆ ไม่ว่าเขาจะใช้เทคนิค vi fundflow มวยวัดในการลงทุน ตอบได้เต็มปากว่าไม่เลยครับ ผมลงทุนเท่าที่สติและความรู้ของผมมีอยู่ พยายามรักษาเงินต้นไว้ก่อน ผมจะคิดถึงความน่าจะเป็นระหว่างได้กับเสียก่อนทุกครั้ง บางคนคิดเฉพาะตอนได้หรือว่าคิดว่าน่าจะถูก กลับกันเขานั้นไม่ได้คิดว่าถ้าเสียหรือคิดผิดแล้วจะเป็นยังไง

เอาใจช่วยครับ ลงทุนอย่างมีสติและมีความสุขกับมันครับ  :)
poppo

โพสต์ที่ 22

ค่อยๆ เรียนรู้ ค่อยๆ ศึกษาครับ

แนวทางเดียวกัน หุ้นตัวเดียวกัน บางคนกำไร บางคนขาดทุน

มี confounding factor เยอะมากๆ

ศึกษาไปเรื่อยๆ จนพบทางของตัวเอง อย่าจำกัด อย่ายึดติด เปิดใจศีกษาหลายๆอย่าง

อาจไม่รู้ว่าเมื่อไหร่ แต่ถ้าเดินไปเรื่อยๆ อย่างแน่วแน่

ต้องถึงเป้าหมายแน่ครับ
จงทนอด และอดทน
ok

โพสต์ที่ 23

เป็นกำลังใจให้ค่ะ (ตัวเองด้วย ฮ่าฮ่าฮ่า) เพิ่งจะเริ่มเล่นหุ้น ก.ค.ที่ผ่านมา
เล่นมั่วๆค่ะ ที่บอกว่าเล่นมั่วๆเพราะยังไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรเท่าไหร่
เล่นไปศึกษาไป อ่านหลายเวปเหมือนกันค่ะ ทุกวันด้วย
แต่ส่วนตัวรู้สึกว่าที่นี่ใสๆเย็นๆดีมากๆเลยค่ะ  :D
สุขใจ สุขกาย สบายมากกกกกกก :)
tea_for_two

โพสต์ที่ 24

ผลตอบแทนมากเท่าไหร่ ก็ยังไม่สำคัญเท่าการเอาตัวรอดได้ในระยะยาว อย่าดูหมิ่นเงินต้น จงให้ความหมายให้มากเท่ากับการสร้างผลตอบแทนหรือมากกว่า

คารวะครับ m(_ _)m

สุโค่ยยยยยยยย
勝利は苦しさを越えて
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 25

คารวะด้วยคนครับ สุดยอดมั่กๆๆ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
McDull

โพสต์ที่ 26

อ่านไปเถอะครับ จะกี่เวบ จะกี่เล่ม ก็อ่านมันทุกอย่างที่ขวางหน้า รับรองว่าจะได้เจอแนวทางที่เอาไปใช้แล้วเหมาะกับตัวเราสักวัน

ปีก่อนผมอยู่ในตลาดไม่เต็มปี ช่วงนั้นตลาด -42% พอร์ตผม -55% (มองโลกแง่ดีคือได้ฐานต่ำ อิอิ) ปีนี้เลยชนะตลาดมากพอควร

แต่ปีนี้กำไรค่อนข้างง่ายนะครับ จิ้มตัวไหนก็ขึ้นทุกตัว ขนาดบริษัทที่งบไม่ดี สภาวะธุรกิจไม่ดี มันยังวิ่งขึ้นเอาขึ้นเอาหน้าตาเฉย ถ้ามีกำไรปีนี้ก็รักษาไว้ดีๆครับ ถือว่าเป็นขวัญถุงเอาไว้เตรียมพร้อมสู้ในปีหน้าครับ  :cheers:
โอบาน่า

โพสต์ที่ 27

[quote="ok"]เป็นกำลังใจให้ค่ะ (ตัวเองด้วย ฮ่าฮ่าฮ่า) เพิ่งจะเริ่มเล่นหุ้น ก.ค.ที่ผ่านมา
เล่นมั่วๆค่ะ ที่บอกว่าเล่นมั่วๆเพราะยังไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรเท่าไหร่
เล่นไปศึกษาไป อ่านหลายเวปเหมือนกันค่ะ ทุกวันด้วย
แต่ส่วนตัวรู้สึกว่าที่นี่ใสๆเย็นๆดีมากๆเลยค่ะ
*
*
*
classy

โพสต์ที่ 28

stock market is a mind game  :D
Life is a lot like Jazz, it's best when you improvise
py106

โพสต์ที่ 29

รู้สึกว่า vi มันเข้ากับตัวเราครับ
เพราะชีวิตอยากทำอะไรตั้งเยอะแยะ คงไม่มีเวลามานั่งหน้าจอดูหุ้นอ่ะครับ
ลงทุนแบบคนรุ่นใหม่ ลงทุนแบบ vi ครับผม อิอิ
แวะไปเยี่ยมเยียนกันได้ครับ ^^
http://py106travel.blogspot.com
ถุงเงินเก่า

โพสต์ที่ 30

ขอเป็นอีกหนึ่งคนที่เคยผ่านอาการจิตตกจากห้องสินธรมาเช่นกัน จนปัจจุบันนี้แวะไปห้องสินธรน้อยลง (แวะไปดูคนจิตตก  :lol: ) เน้นเวบ VI นี้มากขึ้น สบายใจมากขึ้นเยอะเลยครับ แต่ก็ยังต้องศึกษาต่อไป เพราะยังเป็นมือใหม่อยู่
โพสต์โพสต์