อยากถามหลายๆท่านครับ เรื่องการสร้างความมั่งคั่ง แบบ VI

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
PRO_BABY
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

อยากถามหลายๆท่านครับ เรื่องการสร้างความมั่งคั่ง แบบ VI

โพสต์ที่ 1

ตอนนี้ผมทำธุรกิจเครือข่าย ซึ่งรายได้ปีละประมาณ 2 ล้านเป็นเวลา 5 ปีมาแล้ว ปัจจุบันปีละ 3 ล้าน อยากถามว่า ในแง่ของของลงทุน จำเป็นไหมเราต้องลงทุนในหุ้นเพื่อมีอิสระภาพ  แล้วลงทุนในอสังหาริมทรัพย์ ล่ะครับ เช่นมีอพาร์ทเม้นต์  ให้เช่า   อย่างธุรกิจที่ผมทำปัจจุบัน ถึงแม้ไม่ไปทำ อยู่เฉยๆ ก็ยังได้ ปีละ 2 ล้านกว่าๆ  อย่างนี้ เราควร วางแผนการลงทุนยังไงครับ เพื่อคำว่าอิสระภาพ
1.หุ้น
2.หุ้น และอสังหาฯ
3.อสังหาฯ

ขอบคุณครับ ผมอายุ 30 ปี
--ผลของอนาคตเกิดจาก<====ปัจจุบัน ผลของปัจจุบันเกิดจาก<===อดีต
--ทุกอย่างเชื่อมโยง มีเหตุ====> มีผ
ซากคน
Verified User

Re: อยากถามหลายๆท่านครับ เรื่องการสร้างความมั่งคั่ง แบบ VI

โพสต์ที่ 2

[quote="PRO_BABY"]อยากถามว่า ในแง่ของของลงทุน จำเป็นไหมเราต้องลงทุนในหุ้นเพื่อมีอิสระภาพ
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
PRO_BABY

Re: อยากถามหลายๆท่านครับ เรื่องการสร้างความมั่งคั่ง แบบ VI

โพสต์ที่ 3

[quote="Voldtrest"][quote="PRO_BABY"]อยากถามว่า ในแง่ของของลงทุน จำเป็นไหมเราต้องลงทุนในหุ้นเพื่อมีอิสระภาพ
--ผลของอนาคตเกิดจาก<====ปัจจุบัน ผลของปัจจุบันเกิดจาก<===อดีต
--ทุกอย่างเชื่อมโยง มีเหตุ====> มีผ
KriangL
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

PRO_BABY เขียน: ถึงแม้ว่าวันข้างหน้า ธุรกิจที่เราทำ ไม่ได้รายได้เท่าปัจจุบัน แต่ก็ยังมีรายได้อื่นมาชดเชย ให้เรามั่งคั่ง ครับ
อาจ diversify ไปหุ้นที่มีการเติบโต หรือกองทุนอสังหาริมทรัพย์ หลายๆตัว ก็ได้ครับ เป็นการกระจายความเสี่ยงธุรกิจปัจจุบันในอนาคตแล้วยังทำให้เงินในปัจจุบันงอกเงยได้อีกทางนึง
ซากคน

โพสต์ที่ 5

ค่อยๆศึกษาไปทีละอย่างนะครับ เริ่มจากที่พี่สนใจอันแรกๆ  

ตั้งใจศึกษามัน ให้เหมือนกับ ที่พี่ศึกษาธุรกิจเครือข่าย จนพี่มีวันนี้นะครับ

เมื่อพร้อมแล้ว ทำทีละอย่าง ตามขอบเขตความรู้ที่มี
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
sunrise
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

อิจฉาครับ  :oops:

ผมว่าหาอะไรมี่เหมาะกับตัวเองนะครับ ถ้ายังสนุกกับงานเครือข่าย
ทำเลย  :!:

แล้วหาอย่างอื่นมาเป็นงานเสริม

ถ้าจะหัดลงทุนเล่นหุ้น ก็ต้องหาความรู้ใหม่เลยครับ
เพราะไม่เหมือนธุรกิจเครือข่ายเลย  :D
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
kornjackrit

โพสต์ที่ 7

จริงๆคำถามของพี่ PRO_BABY ผมว่าตอบไม่ยากนะคับ ^^

อย่างที่พี่ Voldtrest ว่าเลยครับ
ผมว่าพี่ PRO_BABY น่าจะมีอิสรภาพทางการเงินในระดับนึงแล้ว

ถ้าเป็นผม ผมจะเลือกทำในสิ่งที่ชอบอย่างเดียวแล้วนะคับ
ถ้าพี่ชอบทำธุรกิจเครือข่าย ผมว่าตอนนี้ชีวิตพี่น่าอิจฉามากๆคับ
:D

แต่ถ้าพี่ชอบการลงทุนในหุ้น,อสังหาริมทรัพย์ หรือสินทรัพย์อื่นๆมากกว่า
ชีวิตพี่ก็ยังน่าอิจฉามากๆอยู่ดี 5555555555555+
เพราะพี่มีทั้งเวลา,เงิน(Passive Income) และ connection
จากธุรกิจเครือข่ายที่พี่สามารถนำเอาไปใช้ลงทุนในสินทรัพย์อื่น
ที่พี่ชอบได้เรื่อยๆ

กลับมาที่คำตอบนะคับ
ผมว่าไม่จำเป็นแม้แต่นิดเดียวที่พี่จะต้องลงทุนในหุ้นเพื่อสร้างความมั่งคั่ง
หรืออิสรภาพ

เว้นแต่เป้าหมายของพี่คือสร้างมั่งคั่งแบบไม่รู้จบ
หรือร่ำรวยมหาศาล เป็นพันล้านหมื่นล้าน
ซึ่งผมคิดว่าคงไม่น่าจะใช่

ถ้าเป้าหมายคือการใช้ชีวิตให้มีความสุข
มีกินมีใช้ตามอัตถภาพ อยู่อย่างเรียบง่าย ชื่นชมธรรมชาติ
ผมว่าพี่มาถึงจุดนั้นแล้วละครับ
:D
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
PRO_BABY

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณทุกท่านครับ
ผ่านไป7-8 ปีที่เป็น สมาชิกเว็บที่นี่ยังอบอุ่น และเอื้อเฟื้อข้อมูล
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 9

ถ้าชอบการลงทุนก็ลองลงทุนด้วยทุนเริ่มน้อย ๆ ก่อนก็ได้ครับ
เรียกว่าเรียนรู้กันไป
เคยมีคนบอกพี่ yoyo ว่าถ้าผ่านไปสามปีแล้วมีความมั่นใจ
และผลลัพธ์ออกมาดี สัก 10%ต่อปีถือว่าเก่งแล้วครับ น่าจะเอาตัวรอดได้

แต่ถ้าำไม่มีเวลา ลงทุนผ่านกองทุนจะดีกว่านะครับ
ในเมื่อเรามีรายได้ที่แน่นอนแล้ว เราก็แบ่งมาลงทุนสม่ำเสมอได้อยู่แล้วครับ
LittleChicky

โพสต์ที่ 10

[quote="PRO_BABY"]ตอนนี้ผมทำธุรกิจเครือข่าย ซึ่งรายได้ปีละประมาณ 2 ล้านเป็นเวลา 5 ปีมาแล้ว ปัจจุบันปีละ 3 ล้าน อยากถามว่า ในแง่ของของลงทุน จำเป็นไหมเราต้องลงทุนในหุ้นเพื่อมีอิสระภาพ
นักลงทุนผู้ชาญฉลาดไม่ควรซื้อหุ้นสามัญเพียงเพราะว่ามันมีราคาถูก แต่ควรซื้อเฉพาะว่ามันสัญญาว่าจะทำกำไรงดงามให้กับเขา...ฟิลลิป เอ พิชเชอร์
PRO_BABY

โพสต์ที่ 11

[quote="LittleChicky"][quote="PRO_BABY"]ตอนนี้ผมทำธุรกิจเครือข่าย ซึ่งรายได้ปีละประมาณ 2 ล้านเป็นเวลา 5 ปีมาแล้ว ปัจจุบันปีละ 3 ล้าน อยากถามว่า ในแง่ของของลงทุน จำเป็นไหมเราต้องลงทุนในหุ้นเพื่อมีอิสระภาพ
sunrise
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

กล้วยไม้ขาว เขียน:ถ้าชอบการลงทุนก็ลองลงทุนด้วยทุนเริ่มน้อย ๆ ก่อนก็ได้ครับ
เรียกว่าเรียนรู้กันไป
เคยมีคนบอกพี่ yoyo ว่าถ้าผ่านไปสามปีแล้วมีความมั่นใจ
และผลลัพธ์ออกมาดี สัก 10%ต่อปีถือว่าเก่งแล้วครับ น่าจะเอาตัวรอดได้

แต่ถ้าำไม่มีเวลา ลงทุนผ่านกองทุนจะดีกว่านะครับ
ในเมื่อเรามีรายได้ที่แน่นอนแล้ว เราก็แบ่งมาลงทุนสม่ำเสมอได้อยู่แล้วครับ
ต้องเทียบ กับ benchmark ที่ดีด้วยนะ
เช่นถ้า set 3 ปี ขึ้นไป 100 % เราได้แค่ 10 % ต่อปี อาจจะไม่ดี
แต่ถ้า เราชนะ benchmark อย่าง set รวมถึงกำไร 10 % ต่อปีอันนี้ผมถึงจะถือว่า สอบผ่านครับ  :D
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 226

โพสต์ที่ 13

ลงทุนในสิ่งที่ตัวเองถนัดและชอบ(หรือรัก)ครับ ไม่มีสูตรตายตัว

ถ้าพี่ถนัดหุ้นก็หุ้น ถนัดอสังหาก็อสังหา ถนัดอะไรก็อย่างนั้น

ตามกระแสไป เราจะไม่ได้ดีอะไรซักอย่าง

และ Diversify ดี ต่อเมื่อเราเข้าใจและชำนาญในสิ่งที่เรากำลังจะไดเวอซไป

ไม่เชื่อลองดูบทเรียนอย่างธุรกิจปูนใหญ่ในช่วงวิกฤตได้ครับ  :D
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
โพสต์โพสต์