Proprietary แปลว่าอะไรครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 1

ผมเปิด Dic มันบอกว่า

Proprietary =relating to the owner

ผมเข้าใจว่า บริษัทซื้อหุ้นคืน ถูกหรือเปล่า ครับ

โค้ด: เลือกทั้งหมด

TRADING BY INVESTOR TYPE 
Type Buy Sell Net 
Institute
 866.15 2,527.73 -1,661.58 
  (4.29%) (12.51%)   
Proprietary
 3,666.86 3,788.84 -121.98 
  (18.15%) (18.75%)   
Foreign
 3,624.89 5,656.38 -2,031.49 
  (17.94%) (27.99%)   
Local
 12,050.32 8,235.28 +3,815.04 
  (59.63%) (40.75%)   
Last Update 02/11/09 
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
TheHee
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

Proprietary = Portของโบรคเกอร์ครับ
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ

ทำไมเขาไม่ใช้คำว่า โบรคเกอร์ ไปเลย จะได้เข้าใจง่ายกว่า
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
KriangL
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

มันเป็นศัพท์เฉพาะของเขาครับ http://en.wikipedia.org/wiki/Proprietary_trading
TheHee
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ครรชิต ไพศาล เขียน:ขอบคุณครับ

ทำไมเขาไม่ใช้คำว่า โบรคเกอร์ ไปเลย จะได้เข้าใจง่ายกว่า
ส่วนมากเขาใช้คำว่า Proprietary แทนครับ ยังมีศัพท์อีกหลายคำ เช่น
PT หรือชื่อเต็มคือ Proprietary Trader อันนี้คือ พวก"เล่นหุ้น"ของโบรคเกอร์(ส่วนมากเข้าใจว่าเป็น daytrade ซื้อขายในนามโบรคเกอร์)
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 6

ุ้ถ้า Concept เหมือน Treasury ของธนาคาร จะเป็นแบบนี้ครับ...

Trading นี่ไม่ได้หมายความว่าเป็นการซื้อขายเก็งกำไรอย่างเดียว... อาจจะเป็นการซื้อมาขายไป เพื่อปิดดีลให้กับลูกค้า เช่นลูกค้ามาซื้อของจากเรา... เราก็ไปหาจังหวะปิดจากตลาด เพื่อ Cover Short Position ที่เราขายให้กับลูกค้า รวมไปถึงในทางกลับกันก็ได้

ฟังดูเหมือนจะไม่มีอะไร แต่เวลา Trade จริงๆ เค้าจะ Run Position เป็น Port เมื่อลูกค้าคนนึงซื้อ ก็อาจจะไม่ได้ซื้อคืนจากตลาดเพื่อ Cover Position ทันที อาจจะรอให้ลูกค้าอีกคนขายแล้วเอา net position ไป cover กับตลาดอีกทีก็ได้

ยิ่งถ้า Run Port พวก Derivatives แล้ว การ Cover กับตลาดต้องดูตัวแปรความเสี่ยงต่างๆ มากยิ่งขึ้น เช่น Delta, Gamma, Theta, Correlation รวมไปถึง Vol Surface ก่อนค่อยหา Financial Asset มา Hedge ความเสี่ยงของพอร์ตออกไป

แต่ Proprietary Trading นี่จะหมายถึงเป็นการเปิด Position เพื่อเก็งกำไรของสถาบันการเงินนั้นๆ เลยครับ... เช่นเก็งว่า Financial Asset นั้นๆ จะขึ้นหรือลงก็เข้าไปเปิด Position โดยไม่ได้มีวัตถุประสงค์เพื่อ Cover Position จากลูกค้า

อันนี้เท่าที่เข้าใจนะครับ... ถูกผิดอย่างไรช่วยชี้แนะด้วย
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

โอ้ ได้ความรู็มากๆเลย ขอบคุณนะครับผม  :D
จริงๆ thaivi น่าจะลองมีให้ give ดูนะครับ ^^
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
โพสต์โพสต์