อาทิตย์หน้า หุ้น25ตัวที่นกยักษ์มาซื้อ จะคึกคักเป็นพิเศษมั้ย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ปุย
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

อาทิตย์หน้า หุ้น25ตัวที่นกยักษ์มาซื้อ จะคึกคักเป็นพิเศษมั้ย

โพสต์ที่ 1

อ้างอิงจากข่าว MGR online
คาดสัปดาห์หน้า'วายุภักษ์'ใช้เงิน 30,000 ล้านบาทลุยช้อนซื้อหุ้นหมด

http://www.manager.co.th/asp-bin/MgrVie ... 7009321450

สำหรับหุ้น 25 หลักทรัพย์ที่กองทุนวายุภักษ์ 1 สามารถลงทุนได้ เช่น
1. ปตท.
2. ธนาคารกรุงไทย
3. การบินไทย
(3บริษัทรวมกันประมาณร้อยละ 80 ของพอร์ต)
4. ธนาคารกรุงไทยบุริมสิทธิ
5. ปูนซิเมนต์ไทย
6. ปูนซีเมนต์นครหลวงไทย
7. บริษัท ฟินิคซ พัลพ์ แอนด์เพเพอร์
8. ธนาคารไทยพาณิชย์บุริมสิทธิ
9. กรุงเทพประกันภัย
10. ทิพยประกันภัย
11. บริษัทกรุงเทพคลังสินค้า
12. ท่าอากาศยานไทย
13. ธนาคารกรุงเทพ
14. ธนาคารทหารไทย
15. ธนาคารยูโอบีรัตนสิน
16. เงินทุนทิสโก้
17. หลักทรัพย์เอสจีสินเอเชีย
18. เงินทุนอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทย
19. ทุ่งคาร์ฮาเบอร์
20. เอ็นอีพี อสังหาริมทรัพย์และอุตสาหกรรม
21. บางจากฯ
22. ผาแดงอินดัสตรี
23. และปุ๋ยแห่งชาติ

งง: แล้วทำไม ตย. มันยกมาแค่ 23 ตัวเองล่ะครับ

พวกพี่ๆ คิดว่าจะมีผลอะไรต่อหุ้นเหล่านี้ / หุ้นรวมทั้งตลาด ทั้งในระยะสั้น และระยะยาวบ้างครับ?
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

กองทุนอื่นๆ ฝรั่ง รายใหญ่ รายย่อยก็เข้ามาเก็งกำไรกับหุ้นพวกนี้นะสิ สุดท้ายกองทุนก็จะได้ของแพง พอราคากลับลงมายังมูลค่าที่แท้จริง กองทุนวายุภักษ์อาจจะขาดทุนครับ
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
ภาพประจำตัวสมาชิก
tom
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ผมว่าถ้าราคามันยังไม่น่าซื้อกองทุนนกกินลมก็คงยังไม่รีบร้อนซื้อนะครับ แต่ราคาหุ้นคงถูกทำให้ขึ้นจากทั้งรายย่อยและรายไม่ย่อยทั้งหลายแน่ๆ ....คนที่คิดล่วงหน้าเจ็บตัวมาก็มีนะครับ อย่างเช่น คนแห่ซื้อเพื่อรอขาย jan effect ปีนี้ ..ผลปรากฎว่าต่างชาติไม่ซื้อ เดือนมกราคมทั้งเดือนหุ้นลงทุกวันทั้งเดือนเลยนะครับ
THEPUNG
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ผมไม่แน่ใจนะครับว่าข่าวที่เพื่อนผมบอกมาชัวร์หรือป่าว แต่ได้ยินมาว่ากองทุนนี้เค้าซื้อไปเรียบโร้ยย แล้วครับ เพื่อนผมให้เหตุผลว่าถ้าจะซื้อจริงทำไมต้องกระพือ ออกสื่อขนาดนี้ด้วยคิดดูแล้วกันว่าพวกกองทุนมันก้อเหมือนพวกเราแหละอยากซื้อของที่ราคาถูกขายที่ราคาแพงๆๆหละ
ล็อคหัวข้อ