defensive stock

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
thanwa
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 1

ผมเคยถือหุ้นของ PR จำนวนหนึ่ง ไม่เยอะหรอกครับ แต่ก็ได้ขายหมดแล้วเมี่อไม่นานนี้ เพราะต้องการปรับพอร์ตหลังจากได้รับเงินปันผลมา 4-5 ครั้ง รวมปันผลด้วยก็ได้กำไรมาเล็กน้อยเนื่องจากราคาไม่ค่อยไปไหนมากนัก ผมคงไม่ซื้ออีกแล้วครับด้วยหลายสาเหตุรวมทั้งต้องการที่จะเน้นการลงทุนกับหุ้นที่มี 4-5 ตัว

พอขายแล้วราคาขึ้นก็เลยยากแนะนำให้ VI หลายๆท่านลองศึกษาดู เพราะผมเห็นว่ามี Margin of Safty เยอะพอสมควร มีการจ่ายเงินปันผลทุก 6 เดือน นอกจากนี้ผมเห็นความเคลื่อนไหวที่แตกต่างของ PR ในระยะที่ผ่านมาในทิศทางที่ดีขึ้น มี Insider Trade ทั้งซื้อและขาย ผมเพิ่งเรียนรู้มาว่า การซื้อเป็นสัญญานที่ดี แต่การขายไม่จำเป็นต้องเป็นสัญญานที่ไม่ดีเสมอไป

เป็น defensive stock จริงๆ ครับ การเติบโตของยอดขายก็ไม่เท่าไหร คิดว่าน่าจะได้ประโยชน์จาก PB มากขึ้นในปัจจุบัน

ลองศึกษาดูครับ อีกอย่างไม่ได้เชียร์ให้ซื้อครับ ผมก็ไม่มีแล้ว และก็ไม่คิดจะซื้ออีก มีมากตัวผมดูแลกิจการไม่ไหวครับ

ท่านอื่นอยากช่วยแสดงความคิดเห็นก็ยินดี :)
หากคุณ genie เห็นว่าไม่สมควร ผมก็ไม่ว่าอะไร ลบทิ้งไปได้ไม่ว่ากันครับ :wink:
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

มีคนคาดการณ์ว่าอาจจะแตกพาร์ครับ เพราะบริษัทแม่กลุ่มสหพัฒน์ไฟเขียวแล้ว หุ้นตัวนี้ ผมเองก็ขายไปหลายเมื่อเดือนก่อน เอาเงินไปซื้อตัวอื่นเหมือนก้นครับ

ส่วนที่ยังถืออยู่ไม่เยอะอยู่ในพอร์ตถือตลอดกาลครับ พอร์ตนี้ต่อให้บริษัทเจ๊งก็ไม่ขายครับ ยอมเจ๊งไปกับบริษัท

อ้อ แล้วพอร์ตนี้เป็นเหตุผลหลักที่ทำให้ผมสนใจ VI มากๆ ตั้งพอร์ตโดย concept ตั้งแต่ 1998 มังครับ ซื้ออย่างเดียว แรกๆกระอักเลือดครับ ทุกตัวมีปันผลแต่ราคาบางตัวตกไปครึ่งหนึ่ง

ตอนนี้กำลังจะเป็นพอร์ตที่ return สูงสุดแล้วครับ เพราะปันผลเอย capital gain ก็ขึ้นมาเยอะมาก อย่าง PR ผมซื้อตอน 40 กว่าๆเท่านั้นเอง ได้ปันผลมา 5 ปี ราคาตอนนี้ 80 กว่าแล้ว ไม่คิดจะขายครับ ไม่ว่าราคาไหนก็ตาม

ส่วนตัวอื่นๆก็ไม่แพ้กันครับ มีอยู่สองตัวที่ capital gain ยังติดลบอยู่เล็กน้อย แต่ได้ปันผลทุกปีก็มากกว่าเยอะแล้วครับ

พอร์ตนี้เริ่มแค่ 10% เท่านั้นเองครับ แต่กำลังใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ
genie
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

การชี้นำให้ลองไปศึกษาดูผมคิดว่าไม่ใช่เรื่องเสียหายครับ มันต่างกับชี้ฟันธงให้ซื้อหุ้นตัวนั้นตัวนี้ มันคนละเรื่องครับ
บุคคลทั่วไป
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ผมก็เกือบขายไปแล้วตอน 85.5 เพราะผลประกอบการไม่ดี
ยังดีมีพี่ๆใน web บอดถือ ผมยังคงต้องอาศัยประสพการ์ณอีกเยอะ
สำหรับการเล่นแนว VI เพราะใจมันยังไม่นิ่ง ว่าจะไม่ดูหุ้นก็ไม่เคยทำได้เลย
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 5

ผมก็เกือบขายไปแล้วตอน 85.5 เพราะผลประกอบการไม่ดี
ยังดีมีพี่ๆใน web บอดถือ ผมยังคงต้องอาศัยประสพการ์ณอีกเยอะ
สำหรับการเล่นแนว VI เพราะใจมันยังไม่นิ่ง ว่าจะไม่ดูหุ้นก็ไม่เคยทำได้เลย
โค่วจง

โพสต์ที่ 6

ผมก็ถือpr อยู่แยะเหมือนกันโดยเหตุที่p/e p/b ต่ำ และd/vใช้ได้ แต่ก็ไม่ค่อยสบายใจอยู่2-3จุดอยากถามผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ
1. หนี้เค้าเพิ่มขึ้นทุกๆปี ไม่รู้จากเหตุอันใด
2.ตัวเค้าเองกลายเป็น โภคภัณฑ์ไปแล้วเพราะ90%ของรายได้มาจากการขายข้าว ส่งออก มาม่าเส้นขาวยอดขายน้อยมากในรายได้ ขนมปังฟาร์มเฮ้าก็แยกตัวออกไปแล้ว ดังนั้นต่อไปรายได้อาจผันผวนได้มาก
กานต์

ลองคิดแบบ break up value สิครับ

โพสต์ที่ 7

คุณแยกย่อยออกมาเป็น3ธุรกิจแล้วตีมูลค่าแต่ละตัวสิครับจะได้เข้าใจดีขึ้นเช่น เส้นขาว ข้าวสาร ขนมปัง ทีนี้คุณก็จะตีมูลค่ามันได้ดีขึ้น
S

โพสต์ที่ 8

ทำไมขาดทุนอัตราแลกเปลี่ยนไตรมาสเดียวตั้ง 16 บาท ท่านผู้รู้ช่วยตอบด้วย
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

genie เขียน:การชี้นำให้ลองไปศึกษาดูผมคิดว่าไม่ใช่เรื่องเสียหายครับ มันต่างกับชี้ฟันธงให้ซื้อหุ้นตัวนั้นตัวนี้ มันคนละเรื่องครับ
ฟันธงให้ขายจะเสียหายมั้ยคับ
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
ภาพประจำตัวสมาชิก
Minesweeper

โพสต์ที่ 10

ฟันธงให้ขายจะเสียหายมั้ยคับ
เสียหายเหมือนกันครับ เพราะบางทีผมไม่รู้ว่า จริงหรือหลอก :lol:
ล็อคหัวข้อ