มาเขียนกระทู้ให้กำลังใจกันเถอะครับ ^^

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
noooon010
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

มาเขียนกระทู้ให้กำลังใจกันเถอะครับ ^^

โพสต์ที่ 1

CapTain Tsubasa

จั่วหัวข้อกระทู้แปลกๆ แต่ยืนยันว่าเกี่ยวกันครับ ^^

วันนี้ตอนเช้านำการ์ตูน ซึบาสะ ที่ซื้อจากงานสัปดาห์หนังสือฯ มาอ่านอีกครั้ง
ผมไม่ทราบว่าเป็นอะไร แต่ทุกๆครั้งที่อ่านการ์ตูนเรื่องนี้ จะมีแรงใจ และแรงฮึด พร้อมน้ำตาซึมทุกที

การ์ตูนเรื่องนี้มีทั่งความสนุกของ football ลููกยิงหลายลูกที่ใครยิงได้แบบนี้ Ronaldo + Torres ก็คงต้องยกตำแหน่งดาวยิงให้แน่ๆ

ยังไม่นับลูกยิงที่บอลระเบิด หมวกกระจุย ตาข่ายขาด ฯลฯ

แต่สิ่งที่ผมได้รับ นอกจากความ over ไปบ้าง(Prince of tennis ยังยิ่งกว่านี้เลยครับ) ....นั่นคือ

....ความสนุกของ football
ในหน้า 52 ของ สมุดของ โรเบอร์โต้
....ทีมญี่ปุ่น ในนัดชิงที่แข่งกับเยอรมันตะวันตก(ซึบาสะ ภาค 1)
ลูกทีมทุกคน แม้ไม่ได้ลงแข่งก็ยังช่วยกันนำน้ำ นำผ้า และมานวดให้
....แถมทุกครั้งที่มีการแข่งกีฬา แม้ว่าเราจะแข่งกันแทบตาย หลายครั้งยิงจนคู่ต่อสู้สลบ
สุดท้ายเราก็กลายเป็นเพื่อนนัก football กันครับ

อ่านแล้วนึกถึงความสนุก ความสามัคคี การให้อภัยกัน และความปรองดอง

ที่สำคัญ ผมว่า ผมได้ "กำลังใจ" ครับ

ผมว่า สิ่งนี้เป็นสิ่งสำคัญมากๆ
มีหลายครั้งในปีที่แล้ว นักลงทุนก็ค่อนข้างเครียด ค่อนข้างอามรณ์ไม่ดีกับราคาหุ้นที่ตก

แล้วพอสักพักหนึ่ง ราคาหุ้นก็กลับขึ้นไป เมื่อบริษัทมีผลงาน และสามารถทำกำไรได้ดี

ไปๆมาๆ ผมว่า เราลืมความสนุกของการลงทุนไปนะครับ
บ่ายนี้ว่าจะย้อนกลับไปอ่านลงทุน ในภาวะวิกฤติ ของ ดร.นิเวศน์ดูครับ
เพื่อนผมเค้ชอบมากๆ

ในที่สุดก็ไม่มีใครทราบอนาคต แต่ผมเรียนรู้มาว่า การลงทุนหุ้นเป็นศิลปะ
ไม่มีใครถูก และผิด

และอย่างไร เราก็เป็นเพื่อนนักลงทุนด้วยกัน
มองให้กว้าง มองในระยะยาว และ philosophy ในการลงทุนเป็นสิ่งสำคัญครับ

มีความสุขกับการลงทุนและการพักผ่อนนะครับผม
:D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
SoLid_frOg
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

เป็นการ์ตูนเรื่องแรกที่ผมอ่านเลยครับ

ตอนเด็ก ๆ ชอบมาก  :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
Suysak

โพสต์ที่ 3

ซึบาสะ ตอนเด็กๆ ผมชอบอ่านมาก
แต่ตอนนี้อยากอ่าน ฮามิช ตีนระเบิด เมื่อ 6-7 ปีก่อนเคยมีพิมพ์มาครั้งหนึ่ง เล่มเดียวแล้วหายยยยยยย  ไปเลย คิดถึงเอามากๆ ผมว่าสนุกดี
holidaytours

โพสต์ที่ 4

ตอนเด็ก ๆ ชอบมาก ๆ ครับ
ตอนได้ชิงแชมป์มัธยมต้นยังจำได้
ว่ามีการเขียนบนผ้าที่พันบ่าของซึบาสะว่า
ความฝันของเราแชมป์สามสมัย
ยิ่งตอนตะลุยยุโรปพวกนี้ สนุกมากครับ
ว่าไปแล้วเป็น เด็ก ๆ ก็ดีอย่างนะครับ
ไม่ต้องคิดอะไรมากมาย
คลายเครียด
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 5

เพิ่งจะรู้ว่าคุณ noooon010   ได้รางวัลในสิ่งที่ตัวเองชอบ

http://www.pantip.com/cafe/php/caferewa ... r/163.html

:cheers:  :cheers:  :cheers:  :cheers:  :cheers:  :cheers:
kotaro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณครับ พี่นุ่น

อ่านกระทู้ พี่นุ่น ยังรู้สึก ดีดี เหมือนเดิมครับ
[v]

โพสต์ที่ 7

สุดเลยครับการ์ตูนเรื่องนี้ ดูช่องเก้าอย่างติด เตะไปเตะมาได้ข่าวว่าญี่ปุ่นได้แชมป์โลกไปเลย เอากับมัน :lol:
โพสต์โพสต์