คิดว่า ปีนี้ set จะไป 800 จุดไมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
haruti
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คิดว่า ปีนี้ set จะไป 800 จุดไมครับ

โพสต์ที่ 1

จำได้ว่า ตอนต้นเดือน ตุลา หลายสำนัก ออกเป้าหมาย ดัชนี ที่ประมาณ 800 จุด บวกลบ นิดหน่อย
พอปิดวันศุกร์30ต.ค. จะมีเดือนหน้า เปิดทำการเต็มๆอีก 1 เดือน พอเข้า ธ.ค. ผู้จัดการกองทุนจะทำงานอีกประมาณ 2 อาทิตย์ แถมต้นเดือนเมืองไทยมีวันหยุด ติดกันเพียบ.......
เลยอยากถามความมั่นใจว่า ยังคิดว่า ดัชนีจะไปถึง 800 จุดกันหรือเปล่าครับ ชาวvi
กับเวลา 1 เดือนกว่า กับอีก 100 จุด.......ขอบคุณครับ  :idea:
ภาพประจำตัวสมาชิก
pavilion

โพสต์ที่ 2

ไม่ใช่ก็ใกล้เคียงครับ  :)
pavilion

โพสต์ที่ 3

โอกาสที่จะเป็นขาขึ้นยังมีครับ แต่จะขึ้นไปได้มากน้อยแค่ไหน ขึ้นอยู่กับสภาวะเศรษฐกิจ และการเมืองที่จะเข้ามากระทบด้วยครับ
Radio
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 4

ยากที่จะถึง 800 จุดหรือใกล้เคียง
  ต่างชาติจะขายไปเรื่อยๆ เพราะจะหยุดยาวปลายเดือน ธ.ค.-ต้น ม.ค.
green-orange

โพสต์ที่ 5

ในความคิดผม ผมไม่ค่อยสนใจดัชนีมากนัก เพราะผมไม่ได้ซื้อหุ้นดัชนี ยกเว้น LTF กับ RMF ครับ
ในเวลาอีก 1 เดือนผมก็ไม่รู้หรอกครับว่าดัชนีจะไปถึง 800 หรือไม่และก็ไม่ได้สนใจมากนัก แต่จะให้มองดัชนี ซึ่งเกี่ยวกับ LTF RMF ที่ซื้อ ก็ขอมองยาวๆสัก 2-3 ปีแทนก็แล้วกันนะครับ น่าจะแม่นกว่า สรุปผมคิดว่าดัชนีน่าจะเกิน 800 แต่จะไปถึงไหนผมคิดว่าไม่มีใครรู้หรอกครับ มันขี้นอยู่กับกำไรโดยรวมของทุกบริษัทใน set ครับ ถ้ากำไรเติบโตไปเรือยๆอีก 2-3 ปี ผมก็คิดว่าดัชนีโดยรวมมันก็น่าจะเพิ่มขี้นตามผลกำไรครับ
ROGER
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ไม่ถึงแน่ๆๆๆ  758 ก็ไม่ถึงแน่
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 7

ไม่ถึงครับ

ต่างชาติขาย ก็ดึงนายตลาด ให้ขายๆๆ ไปด้วย

650 จุดครับ

ปกติไม่ค่อยเดา set เพราะเดาไปก็ไม่ถูก แค่คราวนี้เดาเอาขำๆครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
arica

โพสต์ที่ 8

ช่วงนี้นายตลาด อารมณ์ไม่ค่อยดี นะ ครับ :cry:
jung_oh
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

ขอยึมคำพูดเฮียคลายเครียดมาหน่อยครับ

"ถ้ากูรู้ กูรวยไปแล้ว"
haruti

โพสต์ที่ 10

ตอนนี้ อารมณ์ตลาด พาไป ทำให้นักลงทุนมองด้านลบ ถ้าตลาดเกิด พุ่งเป็น 750 จุดในอาทิตย์หน้าความคิดคงเปลี่ยน
ขณะที่พิมพ์ dow -178 จุด ยังไม่ปิด ถ้าเป็นแบบนี้ คงเดาได้ว่า เปิดตลาดวันจันทร์ ตลาดคงตกหนักแน่นอน
แล้วตกแบบไม่มีแรงรับด้วยสิครับ....น่ากลัวจังเลย
:cry:
หรือเป็นเวลาของซื้อ กองทุนLTF/RMF ครับ
simplelife

โพสต์ที่ 11

ถ้ามีคนรู้จริงๆ ไม่มีใครมานั่งดูหุ้นดูงบแล้วครับ ถ้ารู้ว่ามันจะถึง ก็เอาเงินไป Long TFEX ให้หมด พอสิ้นปีก็รวย
haruti เขียน:ตอนนี้ อารมณ์ตลาด พาไป ทำให้นักลงทุนมองด้านลบ ถ้าตลาดเกิด พุ่งเป็น 750 จุดในอาทิตย์หน้าความคิดคงเปลี่ยน
ขณะที่พิมพ์ dow -178 จุด ยังไม่ปิด ถ้าเป็นแบบนี้ คงเดาได้ว่า เปิดตลาดวันจันทร์ ตลาดคงตกหนักแน่นอน
แล้วตกแบบไม่มีแรงรับด้วยสิครับ....น่ากลัวจังเลย
:cry:
หรือเป็นเวลาของซื้อ กองทุนLTF/RMF ครับ
สงสัย ว่าทำไมชอบพูดกันจัง ว่าหุ้นทางโน้นตก"นักลงทุน"ทางนี้ก็เลยมองด้านลบ ทำไมเปิดตลาดวันจันทร์ ตลาดต้องตกหนัก คล้ายๆเมื่อเช้าที่วันก่อนหน้านี้ DOW +ไปสองร้อยกว่า เมื่อเช้าเปิดมาตลาดคึกคัก + เข้าไปสิบกว่าจุด พอสายๆเข้าตลาดกลับเข้ามาสู่ความเป็นจริง "เมื่อมีคนทำ Sell Order (ขายไปที่ Bid Order) มากกว่าคนทำ Buy Order (ซื้อที่ Offer Order) หุ้นก็ตกเป็นธรรมดา"

ผมเข้าใจเอาเองว่า ในช่วงนี้ "นักลงทุนต่างชาติ" ขายหุ้นที่เก็งกำไร(ทั้งค่าหุ้น ค่าเงิน) เพื่อรับรู้กำไรตรงนี้ ถ้าเขายังตั้งหน้าตั้งตาขายแบบนี้ หุ้นก็คงจะตกอย่างนี้ จนกว่าเขาจะหยุดขายครับ
hongvalue
ผู้ติดตาม: 285

โพสต์ที่ 12

ไม่ลองเปลี่ยนคำถามเป็นช่วงที่เหลือของปีดัชนีจะลงไปเห็นเลข 5 นำหน้าไหมแทนล่ะครับ

แซวเล่นนะครับ  :8)
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
TPH

โพสต์ที่ 13

[quote="hongvalue"]ไม่ลองเปลี่ยนคำถามเป็นช่วงที่เหลือของปีดัชนีจะลงไปเห็นเลข 5 นำหน้าไหมแทนล่ะครับ

แซวเล่นนะครับ
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 14

มีครับ...ด้วยการทำตามที่ผมแนะนำ...
ใช้ "เศรษฐศาสตร์ไท้เก๊ก" ยืมพลังกองทุนบำนาญ  โดย
กำหนดให้กองทุนบำนาญต้องลงทุนในหุ้นไม่ต่ำกว่า 10 เปอร์เซนต์ก่อนสิ้นปีนี้ และ 15 เปอร์เซนต์ก่อนสิ้นปีหน้าครับ
เท่านั้นแหละ  เงินราว 7.5 หมื่นล้าน  เข้าซื้ออย่างแน่นอน...จากกองทุน
แล้วลองคิดดูสิว่า 800 จุดมันจะเรื่องหมูๆ หรือเปล่า  
:wink:
เศรษฐศาสตร์ไท้เก๊ก... กรอบแนวคิดใหม่ใช้หลักยืมพลัง และ รักษาสมดุลเพื่อช่วยฟื้น ศก.ไทย และ ศก.โลก

หุ้นเงา... หุ้นอยู่ในเงาทำให้คนมองเห็นไม่ชัด ราคาหุ้นพร้อมจะปรับขึ้น 2 เด้งจาก EPS ที่สูงขึ้น และ การปรับค่า P/E ให้สูงขึ้นในอนาคต
prichar s.

โพสต์ที่ 15

ขออนุญาต

กังวลไปไยกับตัวเลข
มีกิจการที่ดีอยู่ในพอร์ตก็พอแล้ว

......................................
มั่นใจการเลือกหุ้น มั่นใจการลงทุนตลาดหุ้น
1700 ก็เคยเจอ 380 ก็เคยผ่านมาแล้ว
haruti

โพสต์ที่ 16

:lol: ถูกต้องครับมี หุ้นปันผลเยอะๆอยู่ในมือ ก็ไม่ต้องกังวล หรือใครมีหุ้นต้นทุนต่ำๆ ก็ไม่ต้องห่วง........
แต่คนมีเงินเหลือ นับว่า เป็นจังหวะที่ดี แต่คนที่มีราคาหุ้นติดอยู่ อันนี้ ก็คงเครียดๆอยู่
แต่ที่ถามว่า ยังเชื่อมั่นอยู่ไม เพราะ เหมือนการสำรวจความเชื่อมั่นในวงธุระกิจนะครับ
ที่จริง น่าจะมีใครทำดัชนี ตัวนี้บ้าง....นะครับ
เพราะ นักลงทุนจะได้มองว่า ทิศทางเป็นไง ที่จริงพอมีบางกระทู้ถามดัชนี เช่น ซื้อตอนนี้แพงไปไมครับ หรือ ดัชนีจะไปหยุดที่เท่าไร มันก็เหมือนการสำรวจความเชื่อมั่น กลายๆเหมือนกัน
บางที่อยู่ในยุคข่าวสารแบบนี้...ข้อมูลต่างๆมีดีกว่าไม่มี ถ้ามีการสำรวจเป็นจริงเป็นจัง ผมว่า น่าจะทำให้เราตัดสินใจอะไรต่างๆได้ดีขึ้นนะครับ
ของดี ราคาแพง/ของดี ราคาถูก ผมว่า คนอยากได้อย่างหลังมากกว่านะครับ
ขอเชิญ....แสดงความคิดได้นะครับ ขอบคุณครับ :wink:
โพสต์โพสต์