หนังสือที่อาจาร์ยนิเวศน์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
green-orange
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เข้าใจว่า อ นิเวศน์ เขียนหนังสือหลายเล่มมาก ประมาณ 12-13 เล่มได้ครับ เลยอยากจะขอความเห็นหน่อยครับว่า หนังสือ 3 เล่มที่ท่านคิดว่าดีที่สุดมีอะไรบ้าง

ผมขอเริ่มก่อนก็แล้วกันครับ
ตีแตก
ชนะอย่างเต่า
เล่นหุ้นในภาวะวิกฤต

ไม่ทราบว่าท่านอ่านเห็นว่าอย่างไรครับ
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

"คิดใหญ่ไม่คิดเล็ก" เป็นหนังสือที่แนะนำ'การลงทุนกับตัวเอง'ที่ดีที่สุดครับ

แม้จะเป็นหนังสือแปล แต่ด้วยความที่ดร.นิเวศน์เป็นคนคิดใหญ่ จึงถ่ายทอดความคิดของท่านมาสู่ผู้อ่านได้อย่างได้อรรถรส ผมมีหนังสือคิดใหญ่สองเล่ม เล่มแรกอ่านจนเปื่อยไปหมดแล้ว จึงซื้ออีกเล่มมาอ่าน เสียดายว่าได้พบท่านหลายครั้งแต่ไม่ได้ขอลายเซนต์ท่านไว้เลย

หนังสือเล่มนี้เป็นที่แนะนำกันอย่างกว้างขวางนะครับ ผมคิดว่าสามารถจัดเป็นงานแปลระดับคลาสสิก เทียบได้กับงานแปลของคุณอาษา ขอจิตต์เมตต์ ที่แปลงานเขียนของนโปเลียน ฮิลล์เลยทีเดียว
rerkit
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 3

ผมหาซื้อไม่ได้แล้วครับ ชนะอย่างเต่า มีท่านใดทราบแหล่งขายบ้างครับ
green-orange

โพสต์ที่ 4

นักดูดาว เขียน:"คิดใหญ่ไม่คิดเล็ก" เป็นหนังสือที่แนะนำ'การลงทุนกับตัวเอง'ที่ดีที่สุดครับ

แม้จะเป็นหนังสือแปล แต่ด้วยความที่ดร.นิเวศน์เป็นคนคิดใหญ่ จึงถ่ายทอดความคิดของท่านมาสู่ผู้อ่านได้อย่างได้อรรถรส ผมมีหนังสือคิดใหญ่สองเล่ม เล่มแรกอ่านจนเปื่อยไปหมดแล้ว จึงซื้ออีกเล่มมาอ่าน เสียดายว่าได้พบท่านหลายครั้งแต่ไม่ได้ขอลายเซนต์ท่านไว้เลย

หนังสือเล่มนี้เป็นที่แนะนำกันอย่างกว้างขวางนะครับ ผมคิดว่าสามารถจัดเป็นงานแปลระดับคลาสสิก เทียบได้กับงานแปลของคุณอาษา ขอจิตต์เมตต์ ที่แปลงานเขียนของนโปเลียน ฮิลล์เลยทีเดียว
ขอบคุณครับ เล่มนี้ผมยังไม่ได้อ่าน เห็นหลายครั้งแล้ว จะไปซื้อมาอ่านครับ สำหรับผม ผมชอบเล่มใหม่ล่าสุดมากเลยครับ เนื่องจากท่านลงทุนมากนานเห็นภาวะตลาดมายาวนานซึ่งทำให้ท่านเปรียบเทียบภาวะตลาดให้ผู้อ่านเข้าใจได้ดีมากเลยครับ เป็นประโยชน์ต่อนักลงทุนประสบการ์ณน้อยอย่างผมครับ
winkung

โพสต์ที่ 5

"ชนะอย่างเต่า"   ไปร้านหนังสือ ไม่เคยเห็นเลยแฮะ  :!:

รูปภาพ
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
Kyne

โพสต์ที่ 6

อยากได้มากครับ 'ชนะอย่างเต่า'
เฝ้ารออิสระภาพทางการเงิน
oatty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

Kyne เขียน:อยากได้มากครับ 'ชนะอย่างเต่า'
อ่านบทความในเวบเรานี่สิครับ นั่นคือเนื้อหาในหนังสือทั้งหมด
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
MYBIZ

โพสต์ที่ 8

ร้าน B2S สาขารังสิตในฟิวเจอร์พาร์ค รังสิตครับ

รู้สึกจะอยู่ในโรบินสันอีกที เห็นวางอยู่ชั้นบนสุดขนาบกับ

หนังสือ Common stock and uncommon stock

รับรองว่ามีชัวร์ แล้วก็มี B2S ในเซ็นทรัลที่ฟิวเจอร์พาร์ค รังสิตเหมือนกัน

แต่ผมไม่รู้ว่ามีหนังสือหรือเปล่า ไว้ถ้ายังไงผมไปจะดูให้อีกที

ถ้าซื้อก่อนก็ไม่เป็นไรครับ
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
MYBIZ

โพสต์ที่ 9

rerkit เขียน:ผมหาซื้อไม่ได้แล้วครับ ชนะอย่างเต่า มีท่านใดทราบแหล่งขายบ้างครับ
ลืมบอกว่าหนังสือ "ชนะอย่างเต่า" นะครับที่มีใน B2S รังสิต
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
MYBIZ

โพสต์ที่ 10

ส่วนผม อยากอ่าน The intelligent investor กับ One up on wallsreet

แต่ยังหาซื้อไม่ได้เลย ใครเจอขายที่ไหนบอกด้วยนะครับ ผมอยู่รังสิต

ฝากซื้อได้จะดีมากๆ แล้วผมจะได้โอนเงินค่าหนังสือและค่าจัดส่งมาให้
jinyong

โพสต์ที่ 11

MYBIZ เขียน:ส่วนผม อยากอ่าน The intelligent investor กับ One up on wallsreet

แต่ยังหาซื้อไม่ได้เลย ใครเจอขายที่ไหนบอกด้วยนะครับ ผมอยู่รังสิต

ฝากซื้อได้จะดีมากๆ แล้วผมจะได้โอนเงินค่าหนังสือและค่าจัดส่งมาให้
เล่มแรก web se-ed

เล่มหลัง web นี้   http://www.fp.co.th/

:8) สั่งแล้วนั่งรอที่บ้านได้เลย
เด็กฝึกงาน...
MYBIZ

โพสต์ที่ 12

jinyong เขียน:

เล่มหลัง web นี้
luckyman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 18

โพสต์ที่ 13

one up on wall street นี่ ขายดีมาก แต่ทำไมไม่ตีพิมพ์ใหม่กันหนอ

ผมชอบจิตวิยาการลงทุนครับ หน้าปกขาวๆ อ่านแล้ว ใช่เลย
jinyong

โพสต์ที่ 14

MYBIZ เขียน:

เล่มหลัง web นี้
เด็กฝึกงาน...
โพสต์โพสต์