เร่เข้ามา....มาดูหุ้นที่ P/E ต่ำกว่า 5 ปีหน้า

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
nanchan
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

เร่เข้ามา....มาดูหุ้นที่ P/E ต่ำกว่า 5 ปีหน้า

โพสต์ที่ 31

ผมแถมให้อีก สำหรับปี52
lst aj ptl

ถ้าปี53 ให้เพิ่มอีก2ตัว
pdi vnt
Ak
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 32

เดาว่า 5 นี่ SYNTEC ใช่ไหมครับพี่ :?:
ภาพประจำตัวสมาชิก
MYBIZ

โพสต์ที่ 33

ร่วมตอบคำใบ้ด้วยคน อิอิๆๆๆ

1. NOBLE  ในกลุ่มอสังหาฯ  
ยอดขายสูงกว่า 2 เท่าของมาร์เก็ตแคป   และ มียอดแบ็กล็อค สูงมากกว่า 2 เท่าเช่นกัน ... ขายดีทั้งคอนโดฯ และ ทาวน์โฮม กำไรต่อหุ้นน่าจะได้ถึง 0.9 บาทปีหน้า  ราคาตอนนี้พีอี ต่ำกว่า 5 เท่า

2. PF ในกลุ่มอสังหาฯ
ยอดขายสูงติดอันดับท็อปเทน  สูงกว่า 2 เท่ามาร์เก็ตแคป  ได้ประโยชน์จากรถไฟฟ้าสีม่วง และ แอร์พอร์ตลิงก์    ปีหน้ารับรู้รายได้ขายที่ดินเปล่า 1 พันล้าน  กำไรต่อหุ้นน่าจะได้ถึง 0.9 บาทปีหน้า  ราคานี้พีอีต่ำ 5

3. PYLON ในกลุ่ม mai  
ได้ประโยชน์จากรถไฟฟ้าสารพัดสี  ม่วง น้ำเงิน แดง เขียว...ที่จะประมูลเร็ววันนี้  พร้อมๆ กับคอนโดข้างๆ แนวรถไฟฟ้า   บวกด้วย การสร้างอาคารต่างๆ ของโครงการ "ไทยเข้มแข็ง"  รายได้น่าจะเพิ่ม 50 เปอร์เซ็นต์ต่อปี 2-3 ปี
กำไรต่อหุ้นน่าจะทำได้ 0.5 บาทปีหน้า  ราคาตอนนี้พีอีต่ำ 5

4. ILINK ในกลุ่ม mai
น่าได้ประโยชน์จากการลงทุนโครงข่าย 3G  งานวิศวกรรมตรงนี้น่าจะสูงเกิดคาด  กำไรน่าจะดีกว่าที่โบรกเกอร์คาดไว้เล็กน้อย  กำไรต่อหุ้น 1.2 บาท  ราคาตอนนี้พีอีต่ำ 5

5. STEC ในกลุ่มรับเหมา
ได้ประโยชน์จาก "ไทยเข้มแข็ง" เชี่ยวชาญการสร้างอาคารสูง มีรายได้สูงกว่ามาร์เก็ตแคปราว 6 เท่าตัว  จากหุ้นรับเหมาทั่วไปที่อยู่ราว 2 เท่า
กำไรต่อหุ้นน่าจะได้ 0.14 บาท ปีหน้า .... ซึ่งทำให้พีอีต่ำ 5

6. หุ้น SC กลุ่มอสังหาฯ  
ยอดขายเข้าเป้า  เติบโตได้ดีเกินคาด   กำไรต่อหุ้นได้ 2.4 บาท
ราคาตอนนี้  พีอีต่ำ 5

7. หุ้น MJD กลุ่มอสังหาฯ
รับรู้รายได้คอนโดฯ ต่อเนื่อง  กำไรต่อหุ้นได้ 0.73 (โบรกเกอร์ว่ามา)  
ราคาตอนนี้  พีอีก็ต่ำกว่า 5 อีกนั่นแหละ

8. หุ้น AIT ในกลุ่มสื่อสาร
ได้ประโยชน์จาก 3 จี และ ไทยเข้มแข็ง  กำไรต่อหุ้นได้ 4.4 (โบรกเกอร์)  

9. หุ้น MK กลุ่มอสังหาฯ
มีค่า p/bv ต่ำมาก  ยังขายบ้านเดี่ยว และทาวน์เฮ้าส์ ได้เยอะ ราคาดี  กำไรดี  กำไรต่อหุ้นยังสูงพอจะทำให้พีอีต่ำ 5

10. หุ้น PS กลุ่มอสังหาฯ
รับรู้รายได้คอนโดฯ ต่อเนื่อง  ยังมียอดขายพอไปได้  กำไรต่อหุ้นน่าจะได้ 0.5 บาท   ทำให้พีอีต่ำ 5

11. หุ้น ESSO ในกลุ่มพลังงาน....เขาว่าจะได้กำไรต่อหุ้น 1.5 บาท  ราคานี้ถูก

12. หุ้น BCP ในกลุ่มพลังงานเช่นกัน....เขาว่าจะได้กำไรต่อหุ้น 3 บาท  ราคานี้ยังต่ำ 5

13. หุ้น STA กลุ่มเกษตร...แปรรูปยางได้กำไรดี เขาว่ากำไรต่อหุ้น 3.5 บาท  ราคานี้ยังพีอียังต่ำ 5

14. หุ้น SMK กลุ่มประกันภัยได้ประโยชน์จากการล้มของสัมพันธ์ฯและ การขายประกันผ่านโลตัส   กำไรต่อหุ้นน่าจะได้ 16 บาท ราคานี้พีอีต่ำ 5

15 หุ้น TRC กลุ่ม mai   รับเหมาวางท่อให้ ปตท. กำไรต่อหุ้นดีมาก  เขาประเมินไว้ถึง 0.5 บาท  ราคานี้พีอีต่ำ 5 เท่า

16. หุ้น SPALI กลุ่มอสังหาฯ
มีแบ็กล็อคโดดเด่น  ขายได้ดีทั้งคอนโด  ทาวน์เฮ้าส์ และ บ้านเดี่ยว ขายหุ้นซื้อคืนได้กำไรอีกต่างหาก....กำไรต่อหุ้น 1.2 บาทปีหน้าราคานี้พีอีต่ำ 5

17. หุ้น MCS กลุ่มเหล็ก
ก็ไม่รู้เหมือนกัน  คงมีดีแต่คนเมินมั้งราคานี้พีอีต่ำ 5

18. หุ้น GFPT กลุ่มเกษตร
เขาว่าขายไก่ยังได้ราคาดี....กำไรต่อหุ้นอาจถึง 6 บาทราคานี้พีอีต่ำ 5
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 34

คุณคนที่เขียนข้างบนนี่...หุ้นตัวที่ 5 และ 10 ไม่ถูกนะครับ
:wink:
เศรษฐศาสตร์ไท้เก๊ก... กรอบแนวคิดใหม่ใช้หลักยืมพลัง และ รักษาสมดุลเพื่อช่วยฟื้น ศก.ไทย และ ศก.โลก

หุ้นเงา... หุ้นอยู่ในเงาทำให้คนมองเห็นไม่ชัด ราคาหุ้นพร้อมจะปรับขึ้น 2 เด้งจาก EPS ที่สูงขึ้น และ การปรับค่า P/E ให้สูงขึ้นในอนาคต
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 35

S  ในกลุ่ม เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร
      คาดว่ายอดขายโตมากๆๆ
MYBIZ

โพสต์ที่ 36

ก็พิมพ์ไปตามเรื่องราวไม่ถูกก็เฉลยเลย อิอิๆๆๆ
ผมไม่มีสักบริษัทเลย เพราะอสังหาฯ ผมดูไม่เป็น
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
Prof.sur
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 37

เบอร์ 5 = STPI

เบอร์ 10 = PRIN
รูปภาพ
อันนี้รูปจริงนะครับ save มาจาก bloomberg สมัย subprime
วันที่นั่นก็วันเกิดผมครับ บังเอิญจริง
chaitorn
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 38

ขอบคุณสำหรับความเห็นทุกท่านครับ จะได้ไปค้นหาข้อมูลเพิ่มเติมได้ง่ายหน่อยครับ  :lol:
Circle of competence
I don't think it's as difficult to figure out competence as it may appear.
If you're 5-foot-2, you don't have much future in the NBA.
What I need to get ahead is to be better than idiots.
Charlie Munger
babypex

โพสต์ที่ 39

ผม ดีใจมากเลย ที่ทายถูกตั้งหลายตัว อิอิ  :D
centrady

โพสต์ที่ 40

ขอบคุณ คุณอะไรดีล่ะ มากๆครับ กระทู้นี้เยี่ยมมากๆ
SoLid_frOg

โพสต์ที่ 41

ผมว่า 5 น่าจะเป็น syntec
ส่วน 10 เป็น prin นะครับ
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 42

โอย..ตกหล่น _TAPAC ไปได้ไง...บริษัทเล็กมากเลยนะเนี่ย
แต่ก็ต้องยอมรับว่า พีอีต่ำ 5 จริงๆ  
วันนี้วิ่งใหญ่เลยแฮะ
เศรษฐศาสตร์ไท้เก๊ก... กรอบแนวคิดใหม่ใช้หลักยืมพลัง และ รักษาสมดุลเพื่อช่วยฟื้น ศก.ไทย และ ศก.โลก

หุ้นเงา... หุ้นอยู่ในเงาทำให้คนมองเห็นไม่ชัด ราคาหุ้นพร้อมจะปรับขึ้น 2 เด้งจาก EPS ที่สูงขึ้น และ การปรับค่า P/E ให้สูงขึ้นในอนาคต
Prof.sur
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 43

UEC ผม PE ไม่จำเป็นต้องต่ำกว่า 5 ก็วิ่งได้ครับ

วันนี้ ลิ่งไปแว้ววววว  :lol:  :shock:
รูปภาพ
อันนี้รูปจริงนะครับ save มาจาก bloomberg สมัย subprime
วันที่นั่นก็วันเกิดผมครับ บังเอิญจริง
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 44

จริงเหมือนกันแฮะ...
แต่ว่า หุ้นแรงสวนตลาดอย่าง
MJD, TRC วันนี้ก็อยู่ในกลุ่ม "18 @ หุ้นเงา" เหมือนกันครับ  
:)

อะไรดีละ

โพสต์ที่ 45

บางทีผมอาจตกหุ้น C ในกลุ่มอสังหาฯ ไปอีกตัวหนึ่ง .....
ทำไมมันเยอะแยะขนาดนี้ได้หนอ...หุ้นพีอีต่ำ 5 ของตลาดหุ้นไทย

:roll:

กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 46

หุ้นอสังหาน่าสนใจจริง ๆ น่ะแหละครับ

แต่ราคาที่เข้าซื้อ กับแนวโน้มอนาคต ของแต่ละบริษัทจะเป็นยังไง
ต้องศึกษาให้ดีนะครับ

การลงพุงมีความความเสี่ยง ผุ้ลงพุงโปรดศึกษาก่อนตัดสินใจ

ปล.มีหุ้นอสังหาอยู่แต่ไม่อยู่ในนี้ จะดีใจหรือเสียใจดีเนี่ย  :D
nw108

โพสต์ที่ 47

:8)

ถือหุ้น P มาตั้งเเต่ก่อนเพิ่มทุนครับ (เเหะๆผมชำนาญอุตสาหากรรมนี้เป็นพิเศษ) ทุนเลยอยู่เเถว1.7 กว่าๆ ซื้อเเล้วไม่เคยไปมองต่อเลยครับ คอยติดตามผลงานในเเต่ละเดือนที่ออกมา

กำไรอาจจะน้อยลงบ้างนะครับเพราะทราบมาว่าลุกค้าบ้างท่านไม่ได้จ่ายเงินจนต้องไปตกลงกันที่ศาล

เเต่อย่างไรก็ตามผมยังเห็นข้อได้เปรียบจากสภาพคล่องเเละเงินสดที่อยู่ในมือ
kewin

โพสต์ที่ 48

คุณ nanchan มีเหตุผลอะไรที่บอกว่าหุ้นพวกนั้น พีอีต่ำในปีหน้าครับ
ใบ้หุ้นแบบไม่มีเหตุผลหรือเปล่าครับนี้
nanchan

โพสต์ที่ 49

ผมมีเหตุผลของผมและไม่เห็นจำเป็นต้องบอกคุณ ถูกผิดผมไม่รู้

ว่าแต่คุณkewinไม่มีปัญญาไปศึกษาต่อเองเหรอครับ ถึงมาบอกว่าผมใบ้หุ้นแบบไม่มีเหตุผล

ปล. ผมไม่ได้ใบ้หุ้นนะ นำเสนอเฉยๆถูกผิดไม่รู้ มีปัญญาก็คิดเองนะครับ
peerawit

โพสต์ที่ 50

ลองดู UV สิครับ โดนเสี่ยเจริญเทคโอเวอร์กลายเป็นบริษัทยักษ์ใหญ๋ขึ้นมาฉับพลัน
ไม่ประมาท
eclipse

โพสต์ที่ 51

ตัวที่ 10 เดาว่าเป็น   PRECHA   ครับ

2-3วัน มานี่ราคาก็ขึ้นแล้วด้วย

เลยไม่รู้ว่าจะติดโผ อีกไหม...
An investor who has all the answers doesn’t even understand the questions.
SoLid_frOg

โพสต์ที่ 52

ในมุมมองคุณอะไรดีละนี่ syntec มีแนวโน้มจ่ายปันผลปีหน้าหรือไม่ครับ
harn

โพสต์ที่ 53

ผมก้อชอบ เริ่มร่อนหุ้นจาก PE ก่อน แล้วค่อยไปวิแคะต่อ เรื่อง ความได้เปรียบเชิงกลยุทธ์ในการแข่งขันระยะยาว ปีที่แล้วก้อสอยเอา"ผ้าอ้อม"DSGT โดยเริ่มจาก PE นี่แหละ

อัตราการจ่ายปันผล ก็สำคัญครับ เพราะเป็นสิ่งที่จับต้องได้จริงยิ่งกว่าราคา ถ้ากำไรดี แล้วจ่ายปันผลต่ำกว่า 40% ของกำไร ผมจะกลัวเรื่องตกแต่งบันชีเอาไว้ก่อน

สุดท้ายต้องดูโหงวเฮ้งผู้บริหารครับ นี่ก้อเล็งจะไปตัดสินใจเอาในงาน 0pp. day อยู่ 2-3 ตัว

ใน 18 อรหันต์ มีแค่หนึ่ง คือ Pylon ถือไว้เกือบสามปีแล้ว บังเอิญไปเห็นตัว ดร.บดินทร์ในงานแนะนำหุ้นวิดวะในตลาดใหม่แล้ว ชอบบุคคลิก กะ แนวคิด เลยเริ่มศึกษาและทะยอยเก็บสะสมไว้ ไม่ผิดหวังครับ