ธุรกิจแห่งอนาคต เมื่อ 3 ปีที่แล้วของผม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
คนเรือ VI
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

ธุรกิจแห่งอนาคต เมื่อ 3 ปีที่แล้วของผม

โพสต์ที่ 1

อันนี้ผมอยากเล่าครับ เมื่อ3ปีที่แล้วผมเล่น yahoo investment challenge ตอนเรียนปี3 ก็กะว่าจะซื้อธุรกิจแห่งอนาคตนี่ล่ะ น่าจะได้ผลตอบแทนมากที่สุด......ก็ซื้อไป พอหมด challenge กำไรนิดเดียว ไม่ได้รางวัลอะไร แต่เป็นครั้งแรกที่ซื้อหุ้น แม้เป็นแค่เกมส์ครับ .... เมื่อวาน 3 ปีกว่าๆ ผ่านไป ไปเปิดดู my yahoo finance ไม่น่าเชื่อครับ portที่ผมซื้อไว้ ยังอยู่และupdateราคาด้วยครับ ผมเลยขอเอามาshare fact & comment กับ ธุรกิจแห่งอนาคตที่ผมคิด เมื่อ 3 ปีที่แล้ว เพื่อ อีก 3 ปีข้างหน้า....

1. E-BAY +300%
2. USAI + 75% ธุรกิจสื่อครับ ขายตรง ตอนนี้เป็นเจ้าของ expedia.comด้วย
3. NKE (Nike) +55%
4. HGSI (Human Genome Science) -70% ชื่อเป็นไงครับ หุ้นแห่งอนาคตทีเดียว เป็นเจ้าแรกที่ใช้ genomic ในการทำยา ตอนนี้ใกล้เจ๊งครับ
5. SUNW (sun microsystem) -80%
6. RGS +23% (เจ้านี้เป็นเจ้าของ franchise ร้านทำผมทั่วโลกครับ)
7. PALM +37% Palm ครับ
8. NOK (Nokia) -20% มือถือครับ
9. JNPR (Jumiper Networks) -55% software ครับ
10. ORCL -12% Oracle software เหมือนกันครับ

ทั้งหมดแล้ว ผมกำไร 6.7%ครับ 3ปีที่ผ่านมา. อืมมม โดยผมถือ HGSI ซึ่งผมคิดว่าเค้าเป็นธุรกิจแห่งอนาคตจริงๆ มากที่สุดครับ.....อนาคตซึ่งยังมาไม่ถึง และคงไม่ถึงง่ายๆครับ ในขณะที่ บ. ธรรมดาๆอย่าง RGS และ Nike ซึ่ง ผลิตของธรรมดา ไม่มีอะไรหวือหวา กลับทำได้ดีกว่า หุ้นอนาคตของผม ใน เวลา 3 ปีที่ผ่านมา .....

จริงๆผมนั่งคิดอยู่นานเหมือนกันครับตอนที่เห็นportนี้ ความคิดตอนนั้น กับ ผลตอนนี้ มันคงจะทำให้ผมปรับพอร์ตตัวเองให้ดีขึ้นครับ เพราะตอนนี้มันเงินผมจริงๆ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 886

โพสต์ที่ 2

เป็นข้อคิดทีมีประโยชน์มากครับ
ฺBuffet และ Lynch ก็คงคิดอย่างนี้ครับ
คือหลีกเลี่ยงกิจการที่ hot
แต่ซื้อกิจการที่ไปได้เรื่อยๆ แบบคาดการณ์ได้
ซึ่งประเด็นนี้การใช้งบการเงินมาช่วย จะมีประโยชน์มากครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
FITCH
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ยังงั้น SUC ผมก็ยังถือได้อีก 3 ปีค่อยมาดูกันดีมั๊ยพี่ครับ :lol:
ลองเทียบกับธุรกิจอนาคตเจ๋งแบบไทยๆ อย่าง ITV กะ SATTEL ดีกว่า :oops:
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 4

อืม อ่านแล้ว ก็ใกล้เคียงกับ ที่วอเรนบอกไว้ หรือว่าผมแปลความหมายผิด

แต่ก็เห็นว่า ebay ก็โตมากนะครับ + 300 %

nike นี่ เขาขายทั่วโลก พอมาถึงเมืองไทย ก็จ้างผลิต คือบริษัทในเมืองไทย รับจ้างผลิต

ขนาด palm ยี่ห้อดัง และเป็นผู้บุกเบิก ยังบวกน้อยขนาดนี้

nokia ยิ่งไปกันใหญ่เลย ติดลบ 20 เปอร์เซ็นต์

oracle ลบ 12 เปอร์เซ็นต์

.....................................................................

คุณคนเรือ ลองเทียบผลตอบแทนการลงทุนกับ sauce ดูซิว่าเป็นไง

ซอสภูเขาทอง บางคนก็ติดใจในรสชาติ

ผู้บริโภคตัวจริงของ ซ๊อส คือ ถังขยะนะครับ

พวกน้ำจิ้ม ซอส อะไรทำนองนี้ เห็นเขาวิจัยกันว่า ส่วนใหญ่ เททิ้ง

แต่ก็ซื้อกัน และกินกันทุกบ้าน ทุกภัตตาคาร ต้องมีติดไว้

ดูแล้วไม่ค่อยเทคโนเลยี่เท่าไร แต่ลูกค้าติดใจในรสชาติ และทำกำไรให้เราอย่างน้ำซึมบ่อทรายนะครับ

............................................................................
ล็อคหัวข้อ